PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วิธีแก้แหนบดัง ด้วยตัวเองหายสนิท

a_hypersony
29-02-2008, 01:41
ผมมีปัญหาแหนบดังมาก ๆ เคยเข้าศูนย์ 3 - 4 ครั้งแล้วไม่หาย ขับไป ไม่กี่วันอาการเดิมก็ ดังอีก เลยไปเขย่ารถดูหาต้นตอ ของเสียง ก็ได้ยินทั้งแถบ
เลยใช้นำ้มันเครื่องที่เหลืออยู่ เทใส่กระบอกที่ฉีดน้ำ้รีดผ้า ฉีดให้ทั่วทั้งแหนบ
โตงเตงด้วย ตอนแรกคิดว่าไม่ได้ผล ประมาณ1 - 2 วันเสียงที่เคยดังหายสนิทเลย
นี่ก็ครึ่งเดือนแล้ว กะว่าจะฉีดทุกอาทิตย์ เป็นการตรวจช่วงล่างไปในตัวด้วย
น้ำมันเครื่องรถยนต์หรือมอเตอร์ไซร์ก็ได้
:i40:

jl_2932
29-02-2008, 02:22
ใช้ SONEXครับได้ผลเหมียนกัน ครับพี่น้องครับ

jonpon
29-02-2008, 08:08
ไปใส่ตัวรองแหนบที่ 0 ดีกว่าครับไม่ต้องทนลำบากมาฉีดบ่อยๆ ถ้าเป็นหน้าฝนยิ่งต้องฉีดทุกวัน ของผมไปเปลี่ยนมาแล้วเงียบสนิท

a_hypersony
29-02-2008, 21:07
เคยใช้ sonex ครับ ไม่นานก็ดังอีกครับ ผมเคยเข้าศูนย์ ทั้งใส่พลาสติกข้างตัวล็อกแหนบ
ยางรองแหนบ ทำมาแล้วทั้งนั้นครับ ไม่กี่วันสุดท้ายก็ดังอีกครับ ไม่อยากเสียเวลาเข้าศูนย์ เรื่องแหนบดังแล้วครับ ผมเคยไปถามช่างแถวบ้านครับ เรื่องหน้าฝน เค้าบอกว่า น้ำมันเครื่องมันจะหนักกว่าน้ำ มันจะอยู่ข้างล่าง จะเคลือบกับเหล็กดี

oidtriton
29-02-2008, 23:45
จาระบีเลยครับพี่ ทนดี นานๆที

leo
01-03-2008, 08:36
ไปใส่ตัวรองแหนบที่ 0 ดีกว่าครับไม่ต้องทนลำบากมาฉีดบ่อยๆ ถ้าเป็นหน้าฝนยิ่งต้องฉีดทุกวัน ของผมไปเปลี่ยนมาแล้วเงียบสนิท
ของผมก็หายครับ ต้องถามกับทางศูนย์นะครับว่ามีใหม เพราะบางที่ของอาจจะหมด ส่วนของผมสั่งไว้ ของมาก็เอารถไปใส่ ประมาณ 1 ชั่วโมงเสร็จครับ

Full Throttle
01-03-2008, 10:25
เคยใช้ sonex ครับ ไม่นานก็ดังอีกครับ ผมเคยเข้าศูนย์ ทั้งใส่พลาสติกข้างตัวล็อกแหนบ
ยางรองแหนบ ทำมาแล้วทั้งนั้นครับ ไม่กี่วันสุดท้ายก็ดังอีกครับ ไม่อยากเสียเวลาเข้าศูนย์ เรื่องแหนบดังแล้วครับ ผมเคยไปถามช่างแถวบ้านครับ เรื่องหน้าฝน เค้าบอกว่า น้ำมันเครื่องมันจะหนักกว่าน้ำ มันจะอยู่ข้างล่าง จะเคลือบกับเหล็กดี

ช่างมั่วแล้วครับ น้ำมันเบากว่าน้ำครับ ถ้าน้ำมันไปเจอกับน้ำก็จะลอยน้ำครับ ควรใส่จารบีแทนจะอยู่ได้ทนกว่าครับ โดยเฉพาะพวกจารบีกันน้ำ

IamDream
01-03-2008, 10:43
น้ำมัน 2 ที มอเตอร์ไซค์ มีปฏิกริยาเคลือบเหล็ก ยิ่งโดนความร้อนยิ่งฝังเคลือบเหล็กไปเลย ผมลองทาเครื่องยนต์ดูแล้วสนิมไม่ขึ้น เหล็กเป็นมันวาวขึ้นครับ เอาไปลองใช้ดูนะครับเผื่อได้ผลดี

earlza
01-03-2008, 11:37
ช่างมั่วแล้วครับ น้ำมันเบากว่าน้ำครับ ถ้าน้ำมันไปเจอกับน้ำก็จะลอยน้ำครับ ควรใส่จารบีแทนจะอยู่ได้ทนกว่าครับ โดยเฉพาะพวกจารบีกันน้ำ

น้ำมันเครื่องหนักกว่าน้ำครับ

แต่น้ำมันเชื้อเพลิงเบากว่า

maxoutda
06-03-2008, 15:07
น้ำมันเครื่องต่างกับน้ำมันเชื้อเพลิง นะครับ ฉนั้นความหนาแน่นต้องแตกต่างกันตามกฎของวิทยาศาสตร์