PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แชร์ข้อมูลของยางรถยนต์ ด้วยครับ!!!

jirapat
29-02-2008, 16:52
พอดีเปิดเจอข้อมูลของยางรถยนต์ เป็นเกล็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ นะครับ
เลยนำมาฝาก.....ครับ เพื่อนสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม นำมาแชร์ เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยนะครับ
และเป็นข้อมูลสำหรับสมาชิกท่านใด ที่ต้องการเปลี่ยนยางใหม่ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ยางสำหรับรถขับเคลื่อน 4 ล้อ (4x4)
รถขับเคลื่อน 4 ล้อ (4x4) เป็นรถที่มีความหลากหลาย ขึ้นกับการใช้งานเป็นหลัก รถขับเคลื่อน 4 ล้อ มีทั้งการขับขี่ในเมือง ระหว่างเมือง นอกทางหลวง(OFF - ROAD) ดังนั้นการผลิตยางจึงขึ้นกับการใช้งานไปด้วย โดยทั่วๆ ไป จะขอจำแนกยางสำหรับรถขับเคลื่อน 4 ล้อ ตามการออกแบบดอกยาง ซึ่งจะมีอักษรภาษาอังกฤษ A/T, H/T หรือ M/T กำกับไว้ด้วย

A/T = ALL TERRAIN : เป็นยาง 4x4 สำหรับทุกสถานภาพถนน ทั้ง ON ROAD และ OFF ROAD ให้การทรงตัวที่ดี รวมทั้งสามารถขับขี่บนถนนที่ขรุขระได้ด้วย
M/T = MUD TERRAIN : เป็นยาง 4x4 ที่ถูกออกแบบสำหรับ OFF ROAD โดยเฉพาะ มีดอกยางใหญ่ และร่องลึกพิเศษ ให้การกรุยสูง เพื่อใช้ในการขับเคลื่อนในสภาพถนนที่ขรุขระเป็นโคลนตม
H/T = HIGHWAY TERRAIN : เป็นยาง 4x4 สำหรับถนนทางเรียบที่ให้ความนุ่มนวลมากกว่า และสามารถยึดเกาะถนนได้ดีกว่าด้วย
H/P = HIGHWAY PERFORMANCE : เป็นประเภทนึงของยาง HIGHWAY TERRAIN ที่ถูกออกแบบสำหรับ ONROAD โดยเฉพาะ ให้ความนุ่มนวลเพิ่มขึ้นในการขับขี่ และมีประสิทธิภาพในการเกาะถนนขณะใช้ความเร็วสูง ทั้งนี้ยาง 4x4 สามารถแบ่งได้ตามลักษณะของรถอีก โดยอาจจะแบ่งเป็นรถขับเคลื่อน 4 ล้อ ที่เป็นแบบรถยนต์นั่ง หรือ รถกระบะ เป็นต้น

tuntan
13-03-2008, 22:31
ขอบคุณที่ให้ความรู้ ฮะคือเพิ่งมี4*4ได้ 7 วันยังไม่อะไรเลย

คนทำฝุ่น
18-09-2013, 09:55
ข้อมูลเยี่ยมครับ กันลืม:Banane05: