PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปรับแรงดัน คอมมอนเรล แล้วเครื่องไม่กระดุกจริงหรือ

suwankorn
22-07-2009, 13:29
คงมีน้าๆหลายท่านหรือทุกท่านทีมีอาการกระดุกตอนถอนคันเร่งที่รอบเดินเบา

หรือระหว่างเกียร์ 1 กับเกียร์ 2 แต่เคยเห็นในบางกระทู้ตอบสว่าปรับแรงดันคอมมอนเรลให้สุงขึ้น แล้วอาการกระดุกหาย มีน้าท่านใดทำมาแล้ว หรือทำยังไงรลกวนท่านที่รู้เข้ามาให้ความรู้กันหน่อยนะครับ บางทีเป็นเหมือนคนขับรถไม่เป็น:smiley-transport003:smiley-transport006

Jindee
24-07-2009, 10:44
สวัสดีครับน้า suwankorn
อ้างอิงจากกระทู้นี้นะครับ. http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=13309

น้าจะสังเกตุเห็นได้ว่าอาการลักษณะนี้น่าจะพบกันหลาย ๆ คน. ส่วนจะมาจากสาเหตุอะไรนั้นผมเองก็ยังไม่รู้เช่นกันครับ... แฮะ ๆ...
สำหรับเรื่องดันรางแล้วทำให้อาการหายไปนั้น ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลพลอยได้. สำหรับผมเองเท่าที่พอทราบนะครับ. ผิดถูกขออภัย. ผมคิดว่าที่จริงแล้วน่าจะมาจากการเสริมซิมท้ายรางเสียมากกว่า. เพราะการเสริมซิมท้ายรางจะทำให้มีน้ำมันค้างอยู่ที่รางมากกว่าปกติ ทำให้เวลาถอนคันเร่งแล้วเวลาเหยียบคันเร่งใหม่รถก็ไหลไปได้แบบนิ่ม ๆ ... ส่วนใหญ่เมื่อสมาชิกใส่กล่องเพื่อดันราง ก็มักจะพ่วงการเสริมซิมท้ายรางด้วยเสมอเพื่อประโยชน์ในการจูนครับ.
แรงดันดี. น้ำมันพอ. ล่อกันไปหมดไมล์ด้วยประการละ ฉะนี้...แล...

Nuk_Black-Triton
24-07-2009, 11:22
มันช่วยได้นิดหน่อยครับ สำคัญที่การขับขี่มากกว่า

ถ้าดันมาก อาการจะตรงข้ามครับ มันจะกระตุก ดึ๊กๆๆๆๆๆๆ

เลยล่ะ ขนาดรถผมออโต้นะ