PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ชี้แจงเรื่องการเปลี่ยนกรองโซล่าฟรี ไทรทันทุกคัน

Chatuchak
29-07-2009, 21:55
ตามที่ได้เคยร้องเรียนเรื่องปัญหา SCV Vale ในรถไทรทันจนนำไปสู่การเจรจากันที่ สคบ. เมื่อต้นปีที่ผ่านมา และทางบริษัทได้แสดงความรับผิดชอบไปส่วนหนึ่งแล้ว ตามกระทู้ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=10682 (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=10682) ที่ได้เสนอไป

มาเมื่อต้นเดือน เม.ย. ที่ผ่านมา ก็ได้รับการติดต่อจากบริษัทอีกครั้งหนึ่ง โดยแจ้งว่า มิตซูบิชิ (ประเทศไทย) จะทำการเปลี่ยนชิ้นส่วนบางชิ้น ในรถยนต์ไทรทัน แต่เนื่องจากมีรถหลายหมื่นคันที่อยู่ในเกณฑ์ จึงขอเวลาให้บริษัทผลิตชิ้นส่วน และจะเปลี่ยนให้ตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค. นี้เป็นต้นไป และทำบันทึกข้อตกลงเพิ่มเติมที่ สคบ. ด้วยความดีใจ ผมจึงรีบมาโพสต์ลงในเว็บนี้ แต่ไม่กี่วันต่อมาก็ต้องถูกทางบริษัทขอร้องให้ปิด (ลบ) กระทู้นั้น เพราะมีคนโทร.เข้าไปถามที่ call center เป็นจำนวนมาก จนเจ้าหน้าที่รับไม่ไหว
โดยสาระของบันทึกข้อตกลงมีดังนี้
1. บริษัทจะทำการเปลี่ยนตัวกรองโซล่าสำหรับรถไทรทันทุกรุ่นทุกคัน โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย (กรองโซ่ล่านี้ ทางบริษัทได้ใช้กรองเซลามิค ซึ่งมีความละเอียดมากกว่าของเดิมมาก และน่าจะเป็นรถยี่ห้อเดียวที่ใช้กรองรุ่นใหม่นี้)
2. จะปรับแต่งโปรแกรมกล่องควบคุมระบบหัวฉีดและกล่องควบคุมเกียร์ใหม่ (ECU) ในรถรุ่นดังกล่าวทุกคัน
3. จะเปลี่ยน SCV Vale ให้รถรุ่นดังกล่าวทุกคันที่มีปัญหา ในกรณีที่ตรวจพบว่ามีความชำรุดเสียหายของวาล์วนี้ ก่อน หรือภายในระยะเวลาของการรณรงค์ (Service Campaign)
4. Service Campaign เริ่มวันที่ 1 ส.ค. 52 เป็นต้นไป

ส่วนเรื่องอื่นๆ ที่เพื่อนสมาชิกมาแจ้งข่าว คงเป็นความรับผิดชอบเพิ่มเติม ครับ แต่เรื่องที่ผมได้กล่าวมาจะเป็นเช่นนั้น คือเปลี่ยนกรองฟรี UP ECU version ใหม่ และ SCV วาล์ว ที่มีปัญหาก็เช่นกัน

yut
29-07-2009, 22:02
ขอบคุณน้าจตุจักรมากครับ ที่เป็นหัวหอกของเรื่องนี้ ทำให้บริษัทรถออกมารับผิดชอบต่อผู้บริโภค และพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้เกิดปัญหาน้อยที่สุด ขอบคุณจริงๆครับ :smiley-sport017::smiley-sport017::smiley-sport017:

chaiyasit
29-07-2009, 22:09
ในส่วนของข้อที่2.นั้น หากเราไม่ประสงค์ที่จะลงโปรฯใหม่ได้ไหม..??..หรือให้เจ้าของรถทดลองขับขี่ซัก1รอบ
หากไม่เป็นที่พอใจในการเปลี่ยนแปลงของECUจะสามารถทำการ rework ได้ไหมครับ..??..รบกวนนิดนึงครับ

coppy42
29-07-2009, 22:21
ขอบคุณครับท่านจตุจักร คงต้องรอจดหมายเรียกต่อไปเรา 555...แต่ที่0ที่ผมเข้าตอนนี้เครื่องลงโปรแกรมพังมาจะ2เดือนแล้วครับ..5555...จะบ้าตาย

MK6792
30-07-2009, 19:41
รถที่ใช้เกิน3ปีแล้ว และอุดegr,ถอดแคทออก จะมีสิทธิ์ได้ทำกับเขาหรือเปล่าครับ

ikng
30-07-2009, 20:19
แล้วต้องรอหนังสือแจ้งหรือป่าวครับ

หรือว่าแล้วแต่ศูนย์:emo022nj0:

Chatuchak
30-07-2009, 21:50
ในส่วนของข้อที่2.นั้น หากเราไม่ประสงค์ที่จะลงโปรฯใหม่ได้ไหม..??..หรือให้เจ้าของรถทดลองขับขี่ซัก1รอบ
หากไม่เป็นที่พอใจในการเปลี่ยนแปลงของECUจะสามารถทำการ rework ได้ไหมครับ..??..รบกวนนิดนึงครับ

สำหรับเรื่องการปรับเปลี่ยนโปรแกรมใหม่นั้น ตอนที่คุยกันทางบริษัทแจ้งว่า โปรแกรมนี้จะหน่วงในเรื่องอาการวูบของเครื่องเมื่อมีปัญหาที่เมื่อก่อน พอ SCV Vale ติดขัดปุ๊บ รถจะวูปทันที่ เพราะเขาออกแบบมาเพื่อรักษาเครื่องยนต์ไม่ให้พัง (แต่ลืมนึกถึงคนขับ) โดยจะเปลี่ยนเป็นมีการเตือนก่อน 3 ครั้งเป็นรูปเครื่องยนต์ที่หน้าปัท รถจึงจะวูบ ไม่ทราบว่าเขาได้ใส่ให้มีเสียงปี๊บๆเตือนเหมือนตอนเราลืมปิดประตูหรือปิดประตูไม่สนิทแล้วออกรถ ตามที่ได้เสนอไปหรือเปล่านะ แล้วก็มีการปรับโปรแกรมอื่นๆพ่วงมาด้วย ซึ่งผมไม่ทราบว่ามีอะไรบ้าง น่าจะเป็น V7 อย่างที่เพื่อๆว่าหรือเปล่า

การแจ้งให้ไปเปลี่ยนนั้น เขาจะแจ้งไปตามช่องทางต่างๆ อาจจะมี SMS ทางมือถือ จดหมาย หรือโทร.มาก็ได้ครับ

ผมเองก็ยังไม่ได้รับแจ้งแต่ประการใด

สำหรับการทอดแคท อุด egr นั่น คงไม่เกี่ยวกับกรองเซรามิคที่เขาจะเปลี่ยนให้ คือน่าจะเปลี่ยนให้ด้วย

jtoo47a
31-07-2009, 06:11
ถามคนที่ศูนย์เขาบอกว่าต้องรอจดหมายจิงปล่าว (ของผมย้ายที่พักนับไม่ใด้ไม่รู้จะได้จดหมายหรือป่าว )ถ้าเป็นแบบนี้จะทำยังไง

nunn
31-07-2009, 08:34
ขอบคุฯคุณจตุจักรมากๆครับ สุดยอดจริงๆ บุญใหญ่นะนี่ให้ความปลอดภัยกับคนหมู่มากเลย นับถือ นับถือ

indy72
31-07-2009, 08:55
ผมมันของมือสอง แล้วงี้จะตกมาถึงมั้ยนี่

NATSKI13
31-07-2009, 09:04
เรื่อง V7 นี่ผมโทรไปถามศูนย์ออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์ ได้ความว่า ออกมาเพื่อแก้ปัญหาวูบอย่างที่น้าจตุจักรว่าไว้ครับ
แต่สอบถามเรื่องความประหยัดแล้ว V3 ยังคงประหยัดที่สุด ดังนั้น ใครอัพ Ecu ไปแล้วมีอัตราบริโภคมากขึ้น ก็ต้องรับทราบข้อนี้ไว้ครับ

ส่วนเรื่องจดหมายเรียก ทางศูนย์แจ้งผมว่า เป็นเพราะว่า รถทุกคันไม่ได้ออกมาจากล็อตเดียวกัน
ทาง Mmth จะลิสต์เอารายที่อยู่ในล็อตมีปัญหา ที่ต้องเปลี่ยนและแก้ไข เพื่อส่งหมายเลขเครื่องและหมายเลขตัวถังให้ศูนย์
จากนั้นศูนย์จึงจะทำการเรียกรถของลูกค้าเข้ารับบริการตามลำดับครับ

ผมก็เลยถามว่า ถ้าผมไม่ถูกเรียก แปลว่าผมจะมั่นใจใน Scv ที่ติดรถผมมาได้ใช่ไหมว่าไม่มีปัญหา
เจ้าหน้าที่เทคนิคของทางศูนย์ก็ยืนยันว่าใช่ครับ

สรุปคือ ถ้าใครไม่ได้รับแจ้งให้ไปเปลี่ยน ทางที่ดี ผมว่าเอารถไปเช็ค Scv ที่ศูนย์เองเลยก็ดีว่าของเรามีร่องรอยสึกหรอหรือผิดปกติไหม
ถ้ามี จะได้ทราบและดำเนินการแต่เนิ่นๆครับ ของผมเอง ถ้าศูนย์ไม่แจ้่งให้ไปเปลี่ยน ก็ว่าจะเข้าไปทำเองเช่นกัน
เพื่อความมั่นใจอีกทางหนึ่งครับ

pong chiang rai
31-07-2009, 09:46
ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับน้าจักร

Tewada
31-07-2009, 10:00
รอๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ รอๆๆๆๆๆๆๆๆ

watchara domsamarn
31-07-2009, 10:20
ของผม ตัว 09 นี้เวอร์ชั่นไหนแล้วครับ เป็น V7 แล้วหรือยัง รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

pock
31-07-2009, 10:25
ขอบคุณมากมาย...สำหรับข้อมูลต่าง ๆ ครับ

IamDream
31-07-2009, 12:22
ขอบคุณครับ

Jindee
31-07-2009, 12:46
สวัสดีครับผม. ผมขออนุญาติเพิ่มเติมเท่าที่ทราบมาจากปากของช่างที่เกี่ยวข้องและไปอบรมมานะครับ.

สรุปเพิ่มเติม จากการวิเคราะห์แล้วเกือบ ๆ 95% มาจากการที่มีฝุ่นเล็ดลอดเข้าไปทำให้ SVC valve ติดขัด ไม่ได้เกิดจากความบกพร่องของ SVC valve เอง. นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไม MMTh ถึงต้องเปลี่ยนกรองให้เราด้วย (กรองละเอียดขึ้นครับ.) ส่วนที่ต้องอัพ ECU ใหม่นั้น ตัวใหม่จะเช็คละเอียดขึ้นครับ หมายถึงว่าหากมีการติดขัดเพียงน้อยนิด ระบบจะจับได้ก่อนที่เครื่องจะน็อคจริง ๆ ทำให้ยังมีเวลาที่จะประคองรถเพื่อหยุดได้อย่างปลอดภัยกว่าปัจจุบันที่วูปไปเฉย ๆ...
ส่วนหากท่านที่อยู่ใน List ที่จะต้องทำการแก้ไขแต่ไม่อยากได้ รู้สึกว่าศูนย์จะมีหนังสือให้ท่านเซ็นต์รับทราบเพื่อยอมรับในปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น (อาจจะเคลมไม่ได้ในภายหลัง)

ทั้งนี้ การแก้ไขได้เหมารวมทั้งรถที่อยู่ในประกันและหมดประกันไปแล้วครับ. เคลมได้หมด...
ส่วนที่ว่ารถบางท่านหมดประกันแล้วได้ไปตัดต่อแต่งเติม อันนี้ผมไม่มีข้อมูลครับว่าจะเคลมได้ด้วยหรือเปล่า แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะได้เพราะเป็น Defect ที่เกิดมาจากการผลิตและเกิดมาก่อนที่จะหมดประกันด้วยเช่นกันครับ.

ก็ถือว่า MMTh รับผิดชอบได้ดีในกรณีนี้ครับ. และก็ขอชื่นชมท่านจตุจักรด้วยที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในงานนี้...

โชคดีครับ.

หลานยายปริก
01-08-2009, 09:53
อย่างแรกเลย ต้องขอขอบคุณน้าจตุจักรอีกครั้งนะครับ
สำหรับความเสียสละของน้าฯ ในครั้งนี้

แต่ที่ยังงงอยู่คือ...
สรุปแล้ว -กรองโซล่าชนิดใหม่ เปลี่ยนทุกคันหรือไม่?
-ตัว SCV เรียกเปลี่ยนเฉพาะคันที่อยู่ใน List ที่มีปัญหาใช่หรือไม่?
-การปรับแต่ง ECU จะได้รับการปรับแต่งทุกคันหรือไม่?

ช่วยตอบข้อข้องใจผมที...
ขอบคุณครับ

KHEAWDEE
01-08-2009, 10:03
วันนี้วันที่ 1 สค แล้วจะมีใครเข้าเปลี่ยนแล้วมาเล่าให้ฟังบ้าง
รอฟังอยู่.................

errorman
01-08-2009, 10:32
แล้วนำรถเข้าไปเครมได้เลยหรือเป่าคับ หรือต้องรอจดหมายแจ้งก่อนละคับ

Chatuchak
01-08-2009, 23:40
อย่างแรกเลย ต้องขอขอบคุณน้าจตุจักรอีกครั้งนะครับ
สำหรับความเสียสละของน้าฯ ในครั้งนี้

แต่ที่ยังงงอยู่คือ...
สรุปแล้ว -กรองโซล่าชนิดใหม่ เปลี่ยนทุกคันหรือไม่?
-ตัว SCV เรียกเปลี่ยนเฉพาะคันที่อยู่ใน List ที่มีปัญหาใช่หรือไม่?
-การปรับแต่ง ECU จะได้รับการปรับแต่งทุกคันหรือไม่?

ช่วยตอบข้อข้องใจผมที...
ขอบคุณครับ

ตามที่คุยกันคือเปลี่ยนให้ทุกคันที่ยังใช้กรองกระดาษของเดิมอยู่ไม่ว่าจะเป็นปี 05หรือ 09 รุ่นใหม่ที่ออกมาไม่ทราบว่าเขาใช้กรองเซรามิคหรือยัง ถ้ายังก็เปลี่ยนให้ (เท่าที่ทราบว่า กรองโซล่าของไทนทันถึงแม้จัเป็นกรองกระดาษแต่ก็ดีกว่าของยี่ห้ออื่นๆครับ)
SCV Vale จะเปลี่ยนให้รถที่เช็คจากคอมแล้วโชว์ว่ามีปัญหาครับ
ส่วน ECU เป็น version ใหม่ ที่ออกแบบมาเพื่อไม่ให้รถเกิดอาการวูบในทันที่ที่ระบบตรวจจับได้ว่ามีปัญหา แต่จะเตือนก่อน แต่เรื่องอื่นๆผม้องก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เช่นมีคนบอกว่ากินน้ำมันขึ้นอะไรทำนองนั้น ซึ่งไม่ทราบว่าจะจริงหรือเปล่า

สำหรับการจะไปเปลี่ยนนั้น ตามความเห็นของผมเอง ไม้เกี่ยวกับบริษัท น่าจะรอให้เขามีหนังสือหรือการส่งข่าวสารแจ้งให้ข้าไปเปลี่ยน (ยกเว้นกรณีรถที่มีปัญหาก่อนได้รับข่าวสาร) ทั้งนี้เพื่อไม่ให้มีลูกค้าไปใช้บริการมากเกินกว่าศูนย์จะรับไหว คือทะยอยกันไปน่ะครับ

yipsa
11-08-2009, 13:22
Triton Plus ปี 2008 ศูนย์ไทยธาดา (อยุธยา-เจดีย์) ทำให้ 2 รายการ คือ
1. เปลี่ยนกรองโซล่า
2. up version 7

แต่สงสัยว่าทำไม ยูโบนท์ยึดแหนบทางศูนย์ไม่เปลี่ยนให้
ช่างบอก ที่เมืองนอก อากาศหนาว ยูโบนท์แตก เลยสั่งเปลี่ยนทั้งหมด
แต่เมืองไทยอากาศร้อนไม่มีปัญหา เลยไม่ต้องทำ (เกี่ยวกันไหมเนี่ย)

ในเมื่อเงื่อนไข 3 รายการ แต่เราทำแค่ 2 รายการ
คาใจอยู่ค่ะ ?
แบบว่า..ออกจากศูนย์มาแบบมึน ๆ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์

madamx
11-08-2009, 13:38
Triton Plus ศูนย์ไทยธาดา (เจดีย์-อยุธยา) ทำให้ 2 รายการ คือ
1. เปลี่ยนกรองโซล่า
2. up version 7

แต่สงสัยว่าทำไม เปลี่ยนยูโบนท์ยึดแหนบทางศูนย์ไม่ทำให้คะ
ช่างบอก ที่เมืองนอก อากาศหนาว ยูโบนท์แตก
แต่เมืองไทยอากาศร้อนไม่มีปัญหา เลยไม่ทำให้ (เกี่ยวกันไหมเนี่ย) คาใจอยู่ค่ะ

สอบถามที่ออโต้ ซิตี้ ศรีนครินทร์ ก็บอกว่า u-bolt จะเปลี่ยนให้เฉพาะ plus และ 4x4 คือเปลี่ยนในรถยกสูงเท่านั้น ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน....แล้วจริง ๆ ตัว 116 ต้องได้เปลี่ยน u-bolt ด้วยหรือเปล่า?
:kapook-17197-2309:

coppy42
11-08-2009, 13:52
คงงั้นละครับของผมเป็น4x4เปลี่ยนมาแล้ว ก็ไม่เห็นเสียอะไรไม่รู้เปลี่ยนทำมัย แทนที่จะเปลี่ยนSCVให้เราแต่ อด(ไฟไม่โชว์) ได้แค่กรอง + อัพกล่อง + u-bolt (สาแหรกแหนบ)..../ u-bolt จะเปลี่ยนให้เฉพาะ plus และ 4x4 แต่ก็บางล๊อตอีก...:emo022nj0:

littlemac
11-08-2009, 14:16
ของผมก็ พลัส แต่ไม่ได้เปลี่ยน U-bolt งงเลย

yipsa
11-08-2009, 15:57
ของผมก็ พลัส แต่ไม่ได้เปลี่ยน U-bolt งงเลย

ได้โทร.สอบถามที่ศูนย์มิตซูออโต้ซิตี้
จนท.จะสอบถามหมายเลขชัสซีของเรา
พร้อมเช็คให้ว่า..Triton Plus มีรุ่นใดที่ต้องเปลี่ยนบ้าง
(จะมีลิสต์มาจากทาง สนง.ใหญ่)
ประมาณว่า ก่อนปี 2008 เฉพาะบางรุ่นที่ต้องเปลี่ยน
จนท.บอกว่า Plus ตั้งแต่รับแคลมมาเพิ่งเปลี่ยนยูโบนท์ไปแค่ 3 คันค่ะ

ศูนย์นี้...ตอบข้อสงสัยได้เคลียร์ น่ารักมากค่ะ
หากมีโอกาส...จะเข้าไปใช้บริการ:1182440014:

big10260(TTC00131)
11-08-2009, 17:01
ได้โทร.สอบถามที่ศูนย์มิตซูออโต้ซิตี้
จนท.จะสอบถามหมายเลขชัสซีของเรา
พร้อมเช็คให้ว่า..Triton Plus มีรุ่นใดที่ต้องเปลี่ยนบ้าง
ประมาณว่า ก่อนปี 2008 เฉพาะบางรุ่นที่ต้องเปลี่ยน
จนท.บอกว่า Plus ตั้งแต่รับแคลมมาเพิ่งเปลี่ยนยูโบนท์ไปแค่ 3 คันค่ะ

ศูนย์นี้...ตอบข้อสงสัยได้เคลียร์ น่ารักมากค่ะ
หากมีโอกาส...จะเข้าไปใช้บริการ:1182440014:

เสาร์นี่ใครเข้ามั่ง ผมเข้าครับเจอกัน เช้าอิอิ

madamx
11-08-2009, 17:22
เสาร์นี่ใครเข้ามั่ง ผมเข้าครับเจอกัน เช้าอิอิ

น่าจะ(ไม่)เจอกันนะ เพราะพี่แหม่มจะไปวันศุกร์นี้ แฮ่ ๆ ๆ .....
:kapook-17201-6012:

พ่อน้องครีม
15-08-2009, 07:16
ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณจตุจักรมากครับที่เดินเรื่องจนมิตซูได้ออกมารับผิดชอบครับ

ผมเข้าไปเคลมเมื่อวันที่ 13 สิงหาครับ เอาเข้าไปตอน 8:30 น. รถเสร็จตอน 11:15 น. ครับ ทำทั้งหมด 3 อย่างเลยครับ ( U-Bolt, กรองดีเซล,Up ECU ) ผมทำที่ศูนย์ มิตซูกาญจนา บางพลัด ( ตรงข้ามตั้งฮั่วเส็ง ) ครับ
ปล. รถ 4x4 เครื่อง 2.5 ครับ

boatania
15-08-2009, 07:38

น้า yipsa ณ พันติ๊ป

งั้นผมก็เป็น ๑ ใน ๓ ด้วยอ่ะจิ อิอิ

:kapook-17319-2781: