PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เคลมมาแล้วครับกรองโซล่า+up ecu v7

JATA
01-08-2009, 14:10
เคลมได้ทุกศูนย์ทั่วประเทศไม่ต้องมีจดหมายยืนยัน
เคลมได้ทุกรุ่นปีเฉพาะไทรทันนะครับ เมื่อเช้าผมไปเคลมที่ศุนย์วังน้อยครับ

WE ARE TRITON
01-08-2009, 14:21
แล้ว V.7 เป็นไงบ้างครับ

Csool
01-08-2009, 14:26
รบกวนถามน้าหน่อยครับ ที่ว่าทางศูนย์เขาให้เคลม เคลมอะไรบ้างครับพอดีอยู่นอกเมืองไม่ค่อยได้เข้าในเมืองครับ

JATA
01-08-2009, 14:44
รบกวนถามน้าหน่อยครับ ที่ว่าทางศูนย์เขาให้เคลม เคลมอะไรบ้างครับพอดีอยู่นอกเมืองไม่ค่อยได้เข้าในเมืองครับ
ที่ทางศูนย์ให้เคลมก็มีกรองโซล่า+up ecuเป็นv7 ส่วนv7เห็นช่างบอกว่า
ทุกอย่างเหมือนv5หมดแค่เพิ่มโปรแกรมตรวจสอบscvว่ามันมีปัญหาตรงจุดไหน
ส่วนกรองโซล่าเพิ่มความละเอียดให้ไส้กรองเพื่อช่วย กรองน้ำมันให้สะอาดยิ่งขึ้น

indy72
01-08-2009, 14:53
ถ้าตามรายการที่ว่า เสียค่าใช้จ่ายอะไรมั้ยครับ

JATA
01-08-2009, 14:58
ถ้าตามรายการที่ว่า เสียค่าใช้จ่ายอะไรมั้ยครับ
เคลมฟรีทุกรายการครับทั้งค่าของและค่าแรง

NAMELESS
01-08-2009, 15:27
ได้ทุกคันดีเลยนะคับ

KHEAWDEE
01-08-2009, 15:28
เอาแล้ว.............ผมจะไปศูนย์ ออโต้ ซิตตี้ (ศรีนครินทร์) แต่วันไหนดีหว่า

sirawitr
01-08-2009, 15:30
ต้องไปมั่งแล้วครับ

กรุงเก่า
01-08-2009, 16:12
โห...น้าหนุ่ย แอบไปตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่เห็นบอกน้องมั่งเลย อย่างนี้ต้องปรับ 3 ขวดแล้วครับ
บ๊วบๆๆๆๆ อิๆๆๆๆๆ
ด้วยความเคารพครับ

rookies11
01-08-2009, 17:08
ผมไปมาแล้ว เคลมได้เฉพาะรถเดิมๆ ครับ รถไม่เดิม เห็นว่าเคลมไม่ได้นะครับ ( หมดประกันแล้ว อันนี้ต้องถามศูนย์เองครับว่าได้ป่าว):emotion_006_onion: ผมไม่รู้ เพราะรถผมเดิมๆ:i40: ท่อใบเดียว

ฟรีทั้งสองอย่าง V7 ไม่ต่างจาก 5 ครับ ตามกระทุ้ด้านบน

indy72
01-08-2009, 17:37
เวรละซิครับงานนี้ รถผมทำยกสูงหลายอย่าง หมดประกันด้วย แล้วมันจะทำให้ไหมเนี่ย(แต่เครื่องเดิมนะครับ ทำแต่บอดี้กะช่วงล่าง)

eagza
01-08-2009, 17:59
รถโหลดมาเคลมได้ป่ะครับ ยังอยู่ในประกันด้วยน่ะ
แล้วกรองโซล่าเราควรถ่ายน้ำม้นเครื่องก่อนหรือเปล่าครับ:yenta4-emoticon-002

sponclub
01-08-2009, 18:14
ผมไปมาแล้ว เคลมได้เฉพาะรถเดิมๆ ครับ รถไม่เดิม เห็นว่าเคลมไม่ได้นะครับ ( หมดประกันแล้ว อันนี้ต้องถามศูนย์เองครับว่าได้ป่าว):emotion_006_onion: ผมไม่รู้ เพราะรถผมเดิมๆ:i40: ท่อใบเดียว

ฟรีทั้งสองอย่าง V7 ไม่ต่างจาก 5 ครับ ตามกระทุ้ด้านบน
เดิมคือเดิมแบบไหนครับ แล้วถ้าโหลด,ยกสูง,เปลี่ยนท่อ,อั๊บ3200หรือพ่วงกล่อง จะยังทำได้อยู่มัยครับ:emo023vv3:

TITAN
01-08-2009, 19:38
วันจันทร์นะ วันจันทร์ พรุ่งนี้ปิด วันนี้กว่าจะได้ไปก็จาปิดแล้วล่ะ 555

น้าเป๊ก มิตซูสกลเรา เคลมได้ทุกคันมั๊ยครับ

sim_m
01-08-2009, 20:07
Re: เคลมมาแล้วครับกรองโซล่า+up ecu v7
อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rookies11 http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=191429#post191429)
ผมไปมาแล้ว เคลมได้เฉพาะรถเดิมๆ ครับ รถไม่เดิม เห็นว่าเคลมไม่ได้นะครับ ( หมดประกันแล้ว อันนี้ต้องถามศูนย์เองครับว่าได้ป่าว):emotion_006_o nion: ผมไม่รู้ เพราะรถผมเดิมๆ:i40: ท่อใบเดียว

เดิมคือเดิมแบบไหนครับ แล้วถ้าโหลด,ยกสูง,เปลี่ยนท่อ,อั๊บ3200หรือพ่วงกล่อง จะยังทำได้อยู่มัยครับ:emo023vv3:
tcb017เปลี่ยนได้อยู่แล้ว ไม่ต้องกลัว มันเป็นแค่ตัวกรองเชื้อเพลิง ไว้ไปด้วยกันก็ได้

rider
01-08-2009, 20:28
ผมออกรถที่ชลบุรี แต่เอารถไปใช้ที่ร้อยเอ็ด
แล้วผมจะเครมที่ร้อยเอ็ดได้ไหมครับ:emo013rk4:

JATA
03-08-2009, 21:54
เคลมได้ทุก0ทั่วประเทศครับ

Micro
04-08-2009, 10:05
โหลด อยู่ในประกัน
มีใครเคยเข้าไปเคลมรึยังเอ่ย

อยากรู้จัง

rider
04-08-2009, 19:49
ผมออกรถที่ชลบุรี แต่เอารถไปใช้ที่ร้อยเอ็ด
แล้วผมจะเครมที่ร้อยเอ็ดได้ไหมครับ:emo013rk4:
โทรถามแล้วเครมได้ทุกศูนย์ครับ:i40:

mui
04-08-2009, 19:50
เคลมได้ทุกศูนย์ทั่วประเทศไม่ต้องมีจดหมายยืนยัน
เคลมได้ทุกรุ่นปีเฉพาะไทรทันนะครับ เมื่อเช้าผมไปเคลมที่ศุนย์วังน้อยครับ
ขอบคุณมากๆครับน้าหนุ่ย สำหรับข้อมูล..วันนี้ผมได้โทรคุยกะน้าตั้วแล้ว เด่วพรุ่งนี้จะไปบ้างครับที่0วังน้อย..

anoor
05-08-2009, 01:21
วันนี้ได้ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ที่ไทยธาดา แปดริ้ว คือ
1.เปลี่ยนกรองโซล่า ช่างบอกว่าจะกรองได้ละเอียดกว่าเดิม
2.อัพโปรแกรมกล่อง Ecu ตัวใหม่จะกิน น.ม มากกว่าเดิมช่างบอก
3.ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา อันนี้ของผมไม่ได้เปลียน 0 เช็คหมายเลขเครื่องแล้วเป็นตัวใหม่แล้ว
ได้คุยรายละเอียดกับช่าง 0 คือรถทุกคันต้องเปลี่ยนตามข้อ 1และ2แล้วรถเกิดอาการวูบทาง 0จะรับผิดชอบครับ แต่ถ้ายังไม่ได้เปลียนแล้วรถวูบทาง 0 จะไม่รับผิดชอบคือต้องเสียค่าใช้จ่ายเองครับ หรือเปลียนกรองแต่ใช้โปรแกรม V อื่นก็ไม่รับประกันครับ อันนี้ผิดถูกยังงัยต้องขออภัยด้วยครับ ก็ช่างเขาบอกมาอย่างนี้ครับ
***หลังเปลียนแล้วรู้สึกว่าอัตราเร่งดีกว่าเดิม ทันใจขึ้นกว่าเก่าครับ ผมอาจจะคิดไปเองครับต้องรอน้าๆอีกหลายๆท่าน คอนเฟิร์ม ด้วยครับ***

Kookkai12
05-08-2009, 14:23
ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ 3 รายการ เช่นกันวันนี้เลยครับ หลังจากอ่านจาก web เราก็โทรไปเลยที่ 0 หนองคาย บริการดีมาก แต่ผมออกรถที่ กทม. เลยต้อง check เลขตัวถังรถก่อนว่าเปลี่ยนได้มั้ย อิอิ มีคับ เลยเปลี่ยนได้ ... มีดังนี้ครับ ( แต่รถยังไม่มีอาการอะไรเลยครับ แต่เป็นของฟรี และ ใหม่ บริการฟรีเลยจัดซะ หุหุๆๆ :kapook-17340-6327: )

1.กรองโซล่า ถามช่างบอกว่ามันละเอียด ดี อะไรประมาณนั้นคับ...
2. Rewrite ECU ใหม่ จาก XXXXX01 ไปเป็น XXXXX03 ตัวใหม่ล้าสุด ผมก็ถามช่างว่าแล้วมัน Version อะไร ช่างบอกผมว่าบอกไม่ถูกครับ มันเป็นรหัสแบบนี้ แต่รู้แต่ว่าใหม่ล้าสุด เออรถผมเป็น Triton Plus นะคับ ( ถ้าTriton ตัวธรรมดา จะเป็นอีกรหัสคับ ไม่เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดเป็น XXXXX07 มั่งคับ ) เราต้อง rewrite ECU ใหม่คับ เพราะถ้าเราเปลี่ยนกรองแล้วแต่ไม่ยอม rewrite ECU เวลาที่ไฟเครื่องโชว์หรือเครื่องมีปัญหาที่ SCV วาวล์ ทาง 0 จะไม่รับเครมคับ ทุกอย่างต้องจ่ายเอง ช่างบอกมาคับ.... เอาซะกลัวเลย เหอะๆ เลยต้อง rewrite ECU ตามที่เขาให้มา....:doraemon8:
3.ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา.... อันนี้เขาให้เปลี่ยนก็เลยเปลี่ยนเลย อิอิ ฟรี
.
..ทั้ง3 รายการ ฟรีหมดทุกอย่างครับ ที่ 0 หนองคาย ดีๆๆๆ บริการดี ชอบๆๆๆๆ....หลังจาก rewrite ECU มาผมว่ามันดีขึ้นนะคับ เร่งดีขึ้น แต่ต้องดูยาวๆคับ มันอาจจะเปลืองน้ำมันมากขึ้นเหอะๆๆๆ.... แต่ช่างที่ 0 บอกว่ามันไม่เปลืองมากขึ้นมันดี และใหม่ล้าสุด :kapook-17197-2309:..... เลยมาเล่าสู่กันฟังเด้อครับ....:kapook-17332-8238:

forlife
05-08-2009, 21:13
มีใครสงสัยบ้างป่าวครับ ว่าเขาเปลี่ยนกรองให้จริงป่าว สังเกตอย่างไรว่าเปลี่ยนแล้ว พอดีว่าของผมต้องเช็คระยะ 50000 โลด้วย คงใช้เวลาทำนาน อาจต้องทิ้งรถไว้ และข้อสงสัยนี้ มีทุกครั้งที่เข้าศูนย์ วันก่อนเข้าศูนย์หนึ่ง บิลแจ้งเปลี่ยนน้ำมันคลัช พอไปอีกศูนย์หนึ่ง ช่างบอกน้ำมันคลัชเหมือนไม่ได้เปลี่ยน ดำปี๋เลย เฮ้อ จะเดินไปสำรวจก็เกรงใจช่างเขา รบกวนสมาธิการทำงาน ครั้นจะไม่สนใจก็อดสงสัยไม่ได้ เนอะ

TS919
05-08-2009, 23:24
ท่านที่ไปแต่งรถมา หรือหมดประกัน ไม่ต้องกลัวว่าmitsuจะไม่เปลี่ยนให้ รถผม2ปีกว่าแล้ว เข้าไปที่ศูนย์จะไปแก้แหนบดัง ช่างจับเปลี่ยนU-bolt,กรองโซล่า,ปรับโปรแกรม 3รายการนี้แบบไม่เคยรู้ข่าวเรื่องนี้มาก่อนเลย ศูนย์บอกว่าจะเรียกเปลี่ยนทุกคัน เนื่องจากตัวU-boltมีปัญหาทีเมืองนอก ส่วนผสมของเหล็กผิด ส่วนตัวSCVยังไม่เปลี่ยนให้ ต้องเปลี่ยนกรองโซล่ารุ่นนี้ก่อนแล้วถ้าไฟโชว์จึงจะเปลี่ยนให้ทีหลัง แต่ของได้ส่งมาให้ที่ศูนย์ทุกรายการแล้ว
--รู้สึกดีกับมิตซูจริงๆ มีปัญหาแล้วแก้ไข--

Kookkai12
06-08-2009, 08:42
มีใครสงสัยบ้างป่าวครับ ว่าเขาเปลี่ยนกรองให้จริงป่าว สังเกตอย่างไรว่าเปลี่ยนแล้ว พอดีว่าของผมต้องเช็คระยะ 50000 โลด้วย คงใช้เวลาทำนาน อาจต้องทิ้งรถไว้ และข้อสงสัยนี้ มีทุกครั้งที่เข้าศูนย์ วันก่อนเข้าศูนย์หนึ่ง บิลแจ้งเปลี่ยนน้ำมันคลัช พอไปอีกศูนย์หนึ่ง ช่างบอกน้ำมันคลัชเหมือนไม่ได้เปลี่ยน ดำปี๋เลย เฮ้อ จะเดินไปสำรวจก็เกรงใจช่างเขา รบกวนสมาธิการทำงาน ครั้นจะไม่สนใจก็อดสงสัยไม่ได้ เนอะ

ถ้าเปลี่ยนกรองตัวใหม่แล้ว ช่างจะทำ mark สีขาววงกลมโดยริควิช ที่ฝาด้านบนตรงปั้มกรองโซล่าครับ ลองสังเกตุดูได้...

เด็กตรัง
07-08-2009, 10:55
ใครเปลี่ยน กรองโซล่า+up ecu v7 มาแล้ว จากการใช้งานไม่ทราบว่า อัตราการบริโภคค่าโดยเฉลี่ย และเสียงเครื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ ข้อมูลโดยรวมเป็นอย่างไรบ้างครับ ตัว 116 HP ขับสองครับ

kamsai
07-08-2009, 15:04
อย่างงี้ถ้าครบทุก ๆ 2 หมื่นโล ที่ต้องเปลี่ยนกรองโซล่า ก็ต้องเปลี่ยนกับ mitsu เท่านั้นหรือ เปลี่ยนเป็่นตัวอื่นไม่ได้จิ ทุกครั้งผมจะซื้อกรองโซล่าจากร้านอะไหล่เข้าไปเปลี่ยนที่ 0 ราคา 175 บาท ถ้าจำไม่ผิด ของ 0 ราคา 200 กว่าบาทเนี่ยล่ะ ค่าเปลี่ยนคิดเป็น Job อีก 300 กว่ามั้ง มันก็ต่างกันไม่กี่บาท แต่มันทะแม่ง ๆ อ่ะ หรือว่่าคิดมากไปหรือป่าว แล้วทำไมไม่เปลี่ยน SCV ให้ไปเลย แก้ปัญหาให้ตรงจุด แต่กลับมาเปลี่ยนกรองโซล่า เพื่อเช็คหาข้อผิดพลาด และกรองตัวนี้กี่ตังค์อ่ะเนี่ย เปลี่ยนกรองโซล่ารวมค่าแรงเปลี่ยน ผมว่ามีเกิน 500 อ่ะ ว่าป่ะ

จากประสบการณ์รถวูบของผมที่เจอ

มีช่วงนึงเพื่อนสมาชิกแนะนำว่าถ้าไม่อยากอุดให้ถอดปลั๊ก EGR ผมก็ลองดูวิ่งอยู่ประมาณ 3 เดือน ปัญหาที่เกิดในช่วงแรกไม่มี มีตอนเดือนที่ 3 คือ วูบ ครับ แรก ๆ ก็ไม่บ่อย จะวูบช่วง เกียร์ 2 ขี้น 3 ล่ะครับ แต่หลัง ๆ เล่นวันละ 2-3 รอบเลย เป็นเหมือนกันที่เกียร์ 2 ขึ้น 3 ในบางจังหวะที่รีบกลับรถก็เป็น ตีวงแล้วกะกดหนี ซวยครับวูบ แทบจะแอบเข้าข้างทางไม่ทัน ก็สงสัยว่านี่จะเกี่ยวกับการถอดปลั๊ก EGR แน่ ๆ ใส่มันกลับเข้าที่ ตอนนี้วิ่งมาเกือบ 2 เดือนแล้ว อาการวูบไม่มีอีกเลย อยากรู้ว่ามีรถที่อุด EGR แล้ววูบมีกี่คัน และที่ไม่อุดมีกี่คัน

"อย่างงี้ถ้าครบทุก ๆ 2 หมื่นโล ที่ต้องเปลี่ยนกรองโซล่า ก็ต้องเปลี่ยนกับ mitsu เท่านั้นหรือ เปลี่ยนเป็่นตัวอื่นไม่ได้จิ "

คิดเหมือนกันเลยครับ เรื่องนี้ก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ประเด็นมันเริ่มมาจากที่รถที่ใช้ SCV valve ของ DENSO มีปัญหา ซึ่งไทรทันเราก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย และทางมิตซูประเทศไทยได้แก้ไขปัญหานี้โดยการให้เปลี่ยนกรองโซล่าที่มีความละเอียดมากขึ้น (แล้วกรองอันเดิมที่เคยใช้งานกันมา มันไม่ได้มาตรฐานหรือครับ ถึงต้องเปลี่ยน) ซึ่งกรองโซล่าเองก็มีกำหนดเวลาในการเปลี่ยนของมันเองอยู่แล้วที่ 15000 หรือ 20000 โล การที่มิตซูทำแบบนี้เหมือนผลักภาระนั้นมาที่ผู้ใช้งานไทรทัน ว่าถ้าคุณไม่อยากมีปัญหาเรื่องอาการวูบ หรือมีแต่โอกา่สที่จะเจอน้อยลง ก็ต้องเปลี่ยนใช้งานกรองโซล่าที่มีความละเอียดมากขึ้น และราคาอาจจะมากขึ้นตามไปด้วย ถึงแม้ว่าทางมิตซูประเทศไทยเองจะบอกว่าจะมีการตรวจสอบ SCV valve (โดยเครื่องอะไรไม่รู้ จำไม่ได้เหมือนกัน ) และจะเปลี่ยน SCV valve ให้ในกรณีที่ตรวจสอบแล้วคาดว่าจะเป็นตัวที่เป็นปัญหาก็จะทำการเปลี่ยนให้ แต่ถ้าคันไหนที่ตรวจสอบแล้วว่าไม่ใช่ ก็ไม่ทำการเปลี่ยน แล้วมิตซูเอาอะไรเป็นเกณฑ์ครับว่ามีหรือไม่มี หรือว่าดูจากรุ่นของ SCV valve ที่ผลิตออกมาเพื่อทดสอบในแต่ละแบบจากทาง DENSO แล้วในกรณีที่รถที่เข้าทำการเคลมในรอบนี้ผ่านไปแล้ว และตรวจสอบว่าเป็น SCV valve ในรุ่นที่ไม่ต้องทำการเปลี่ยนเกิดมีอาการวูบขึ้นมา มิตซูจะรับผิดชอบหรือเปล่า หรือจะโยนบาปนี้ไปให้กับ B5 อีกเหมือนเดิม
แต่ก็ใช่้ว่าทางมิตซูจะไม่ทำอะไร ยังอุตส่าห์ระดมสมองทีมงานวิศวะกรรม software ในการปรับปรุง ECU version ใหม่ที่ ออกมาควบคุมและจัดการในกรณีที่หากรถไทรทันเกิดอาการวูบเกิดขึ้น

แต่ถึงอย่างไร.. เดี๋ยวเสาร์นี้ผมคงต้องไปเคลมเหมือนกันอ่ะครับ :22emoticon-cartoon-:22emoticon-cartoon-

Micro
07-08-2009, 15:46
โหลด อยู่ในประกัน
มีใครเคยเข้าไปเคลมรึยังเอ่ย

อยากรู้จัง

เคลมใด้ครับ อิอิ ตอบเองซะงั้น
V7 เสียงเครื่องเงียบขึ้นนะ
อัตราเร่งดีขึ้นผิดตา

อัตราสิ้นเปลืองยังไม่ทราบผล

SURACHET
10-08-2009, 11:49
เข้าเคลมมาเมื่อเช้านี้เองครับ:smiley-transport032

rafa
10-08-2009, 12:50
ดีขึ้นครับเงียบกว่าเดิม รอบ2000ความเร็วได้ที่90เมื่อก่อน80 ส่วนตัวคิดว่ามันน่าจะประหยัดนำมันขึ้นนะเพราะเหมือนมันไม่อืดเหมือนเมื่อก่อน สรุปดีกว่าเดิมมากครับยังไงเวอร์ชั่นใหม่ก็รีบๆออกมาเร็วๆนะครับจะรอ อิอิ

x-net
10-08-2009, 13:29
ดีขึ้นครับเงียบกว่าเดิม รอบ2000ความเร็วได้ที่90เมื่อก่อน80 ส่วนตัวคิดว่ามันน่าจะประหยัดนำมันขึ้นนะเพราะเหมือนมันไม่อืดเหมือนเมื่อก่อน สรุปดีกว่าเดิมมากครับยังไงเวอร์ชั่นใหม่ก็รีบๆออกมาเร็วๆนะครับจะรอ อิอิ

ตามนั้นเลยครับ ผมเปลี่ยน กรองโซล่า กับ อัพเวอร์ชั่น
ส่วน ยูโบร์ท นั้น ชั่งบอกว่า เปลี่ยนเฉาะตัว พลัส กับ 4*4 อะ ตัวธรรมดาไม่เป็นไร

ไปทำมาแล้ว รถ สี่ประตู ขับ 2 116

เสียงเครื่องเงียบลง
อาการสอึกเวลารอบต่ำ ไม่มีเลย เดินเรียบดีมาก (คนนั่งข้างชมว่าขับรถดีกว่าเดิม 5555 )
รอบและความเร็วตามนั้นเลยครับ

ที่สำคัญ รู้สึกว่ารถนึ่งขึ้นเวลาขับ รากรอบได้มากว่าเดิม (แต่ก่อนเครื่องมันคำรามมากเลยไม่กล้ารากยาวๆๆ)
ส่วนอัตราการสิ้นเปลือง ยังไม่ได้วัด
:i40:

สรุป ยอดเยี่ยมครับ

Pl@too
10-08-2009, 14:24
ดีจังเลยครับเนี้ยเพิ่มได้รับจดหมายให้ไปดำเนินการเหมือนกันครับ รู้สึกดีมากเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าไปจัดการคร้าบ
ขอบคุณทางทางมิตซูอย่างมากครับ

forlife
10-08-2009, 21:50
ผมก็ลงมาแล้วเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา อัตราสิ้นเปลืองผมว่าน่าจะปกติเหมือนเวอร์ชั่นเก่าครับ แค่ลองสังเกตุจากขีดน้ำมัน ปกติระหว่างขีดผมวิ่งได้ 200 โล แต่ก่อน วี5 ก็ 200 โล ลง 3.2 ก็ได้ 200 โล ตอนนี้ วี7 ก็ 200 โลครับ มีบ้างที่น้อยกว่า และมีโอกาสได้มากกว่านี้ ทั้ง 3 วีที่ลงมา แต่เฉลี่ยอยู่เท่านี้ แต่รถผมใช้ในเมืองเป็นหลัก ย่านรถติด ๆๆๆๆๆ โครต สรุปแล้วผมว่าอัตรสิ้นเปลืองคงไม่หนีกันสักเท่าไหร่และไม่ต่างกันกับทุกเวอร์ชั่น ยกเว้นเวอร์ "ฉัน" คนขับ อันนี้ต่างกันแน่

Chaydan
10-08-2009, 22:48
เห็นด้วยกับท่าน ปลัดดำ อย่างยิ่ง

kamsai
11-08-2009, 20:01
ไปเคลมมาแล้วเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาที่ศูนย์กวงไถ่เลียบทางด่วนรามอินทราครับ สรุปทำไปสองอย่างคือเปลี่ยนกรอง และ up ecu ส่วน u-bolt ช่างบอกว่าของผมไม่ต้องอ่ะครับ (รถผมออกต้นปี 08) ส่วน scv valve นั้นบอกว่าไม่เจอปัญหา (ตอนนี้หรือเปล่า) ผลจากการ up ecu มารู้สึกถึงในเรื่องการกระตุกในเกียร์ต่ำและรอบต่ำ และการถอนคันเร่งทันทีเมื่ออยู่เกียร์ต่ำอ่ะครับ