PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามปัญหา ตอนเข้าเกียร์ 4wd

4x4WD
04-08-2009, 09:06
คือเวลาเข้าเกียร์ 4WD ไม่ว่าจะเป็น 4H หรือ 4L
พอเราหักพวงมาลัยเลี้ยว รถจะมีอาการเหมือนเราลืมดึงเบรคมือครับ

ระหว่างเข้าเกียร์ 4WD
กรณีพวงมาลัยตั้งตรง ผมเหยียบคลัชรถก็จะให้ไปช้าๆ เป็นปกติตามแรงส่ง
แต่พอหักพวงมาลัยเลี้ยวเช่นจะเข้าซองจอด เกิดอาการเหมือนลืมดึงเบรคมือครับ คือรถจะหยุดเลยไม่ไหล

แล้วพอเร่งเครื่องก็รู้สึกจะฝืนมากๆเหมือนเบรคจับ พอตั้งพวงมาลัยตรงและขับเคลื่อนไปเล็กน้อยก็จะไหลได้ปกติ

อาการแบบนี้คืออะไรครับ

ผมเจอปัญหาอย่างมากเวลาขึ้นจากข้างทางชันๆ แล้วเราต้องหักเลี้ยวเพื่อไปตามเลนถนนหลวง
ตอนไต่ขึ้นจากข้างทางตรงๆก็โอเค พอขึ้นถนนต้องเลี้ยวไปตามทางก็เกิดอาการรถหยุดกึกๆ ถ้าไม่เร่งเครื่องสู้ รถก็หยุดเหมือนดึงเบรคมือเลยครับ

:kapook-17197-2309:

รบกวนๆ น้าๆ พี่ๆ หน่อยนะครับ

ABAD
13-05-2010, 13:50
ของผมไม่มีอาการแบบนี้นะครับ เวลาขับทางเรียบก็แทบไม่แตกต่างจากการใช้ 2h เท่าไหร่เลย......รอสมาชิกท่านอื่นครับ....

boka
13-05-2010, 14:00
:emo022nj0:เท่าที่เคยได้ลองใช้ รถผมก็อาการเหมือนกัน ตอนขับตรงๆก็ปกติครับ แต่ขับไม่ไกลมาก ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่คิดว่าปกติ....:emo022nj0: รอน้าๆที่ใช้บ่อยๆมาตอบดีกว่าครับ..:kapook-17197-2309:

Nuk_Black-Triton
13-05-2010, 14:00
ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ

เพราะระบบขับเคลื่อนของรถไทรทัน เป็นระบบ Parttime 4WD ซึ่งแบ่งถ่ายกำลังในแบบ 50:50 ครับ

หมายความว่า รอบเพลาขับหน้าและหลัง โดนส่งกำลังไปเท่ากัน นั่นก็คือการหมุนไปพร้อมๆกันด้วยรอบเท่ากัน

ในเมื่อเวลาเลี้ยวมากหรือน้อย ส่งผลให้รอบหมุนของเพลาไม่เท่ากัน ทำให้เกิดอาการ "ฝืน"

ซึ่งไม่เป็นผลดีเลยแม้แต่น้อย ทำให้ระบบส่งกำลังเสียหายได้

การใช้งานที่ถูกต้องนั้น 4H ควรใช้บนพื้นลูกรังแห้ง และใช้ความเร็วสูง

เมื่อเวลาหักเลี้ยวมากๆ และแรงยึดเกาะถนนสูง จะเกิดอาการดังที่กล่าวมา จึงเหมาะกับการใช้งานตามที่ชี้แจงไป

การใช้ 4L ก็ต้องใช้ในหล่มโคลน หรือทางที่ต้องการการยึดเกาะสูงสุด และใช้ความเร็วต่ำ

เช่นการขับผ่านลำธาร การขึ้นจากบ่อดิน อะไรประมาณนี้

ส่วนอัตราทดเฟืองท้ายหน้าและหลังเท่ากันที่ 4.100 ครับ

อัตราทดเกียร์ทรานสเฟอร์ คือ 2H-4H = 1.000 ครับ (ไม่หน่วงกำลังจากเกียร์หลักลงไป)

อัตราทดเกียร์ทรานสเฟอร์ ในเกียร์ 4L = 1.900 ครับ (เพิ่มแรงฉุดมากกว่าเดิมอีก 90%)

พอเข้าใจมั้ยครับ

13-05-2010, 14:27
ส่วนตัวผมไม่มี 4WD ใช้นะครับ ไม่ต้องเชื่อผมมากก็ได้ อิอิ

แต่ที่เคยเล่นมาคือ Sport Rider SR5 แล้วก็ Land Cruiser VX100 เท่านั้นเอง

รัก
13-05-2010, 14:42
ปกติอย่างที่น้านุ๊กแกว่าครับ ผมก็เป็น

coppy42
13-05-2010, 14:58
..เป็นอาการปรกติครับ ไม่ต้องตกใจ(แต่ควรใช้ในทางลื่น+กรวดทรายดีกว่า,หรือยามจำเป็นต้องปีนขึ้นหน้าบ้าน) เฟืองเต็ดหลังมันจับอยู่ ลัอมันลยไม่อิสระในการฟรีตัว เหมือนคาเบรคมือเบรคมืออยู่,ยึนยันตาม,น้าเอก,น้านุ๊คครับ ..
..หรือน้าไม่ชอบ เอาเฟืองเต็ดหลังไปขอแลกกับพลัสซิครับ รับรองหายหนืด 55+ล้อเล่นขำๆครับ...

13-05-2010, 15:04
อัตราทดเกียร์ ทรานสเฟอร์ ของมิตซูบิชิ จะน้อยกว่าชาวบ้านเขานะครับ

ดังนั้น เรื่อง Walking Speed นั้น จะสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ เช่น

1.ISUZU จะมีอัตราทดเกียร์ Transfer ประมาณ 2.2 (จำไม่แม่น)

2.TOYOTA จะมีอัตราทดประมาณ 2.556 (คิดว่าจำแม่น)

ผมไม่ได้คำนึงถึงเฟืองท้ายนะ ไปไล่ดูละกัน คราวนี้ ปัญหาของมิตซู คือ อาจเจอเรื่องกำลังไม่พอ

หรือ กระชากออกไปเลย ในหล่มโคลน รวมไปถึงการขึ้นเนินชัน ด้วยกำลังของรถเอง ประมาณนี้ครับ

13-05-2010, 15:05
..เป็นอาการปรกติครับ ไม่ต้องตกใจ(แต่ควรใช้ในทางลื่น+กรวดทรายดีกว่า,หรือยามจำเป็นต้องปีนขึ้นหน้าบ้าน) เฟืองเต็ดหลังมันจับอยู่ ลัอมันลยไม่อิสระในการฟรีตัว เหมือนคาเบรคมือเบรคมืออยู่,ยึนยันตาม,น้าเอก,น้านุ๊คครับ ..
..หรือน้าไม่ชอบ เอาเฟืองเต็ดหลังไปขอแลกกับพลัสซิครับ รับรองหายหนืด 55+ล้อเล่นขำๆครับ...

แสดงว่าป๋าไม่ชอบ ...

งั้น .... เอาเต็ด มาให้ผม อิอิ :01cbb16d12:

coppy42
13-05-2010, 15:12
แสดงว่าป๋าไม่ชอบ ...

งั้น .... เอาเต็ด มาให้ผม อิอิ :01cbb16d12:
ง่ะ..เข้าตัวเลย..:kapook-17327-8367:..มีแต่เฟืองไรเดอร์เอาป่าว.. PCX ห้ามถามนะ.:kapook-17196-7812:

13-05-2010, 15:17
โห ป๋า ตั้งแต่โหลดให้ผมไปตอนนั้น โคตะระ นุ่มเลยครับ ขับสบายมาก

ตอนนี้ กดแป๊ก แล้วครับ อิอิ

katip_fc
13-05-2010, 15:21
คือเวลาเข้าเกียร์ 4WD ไม่ว่าจะเป็น 4H หรือ 4L
พอเราหักพวงมาลัยเลี้ยว รถจะมีอาการเหมือนเราลืมดึงเบรคมือครับ

กรณีพวงมาลัยตั้งตรง ผมเหยียบคลัชรถก็จะให้ไปช้าๆ เป็นปกติตามแรงส่ง
แต่พอหักพวงมาลัยเลี้ยวเช่นจะเข้าซองจอด เกิดอาการเหมือนลืมดึงเบรคมือครับ คือรถจะหยุดเลยไม่ไหล

แล้วพอเร่งเครื่องก็รู้สึกจะฝืนมากๆเหมือนเบรคจับ พอตั้งพวงมาลัยตรงและขับเคลื่อนไปเล็กน้อยก็จะไหลได้ปกติ

ผมเจอปัญหาอย่างมากเวลาขึ้นจากข้างทางชันๆ แล้วเราต้องหักเลี้ยวเพื่อไปตามเลนถนนหลวง
ตอนไต่ขึ้นจากข้างทางตรงๆก็โอเค พอขึ้นถนนต้องเลี้ยวไปตามทางก็เกิดอาการรถหยุดกึกๆ ถ้าไม่เร่งเครื่องสู้ รถก็หยุดเหมือนดึงเบรคมือเลยครับ

ยืนยันว่าเป็นปกติ.....ครับ
ของข่อยกะ...เป็นคือกัน.....เด้อ...นาง...เด้อ:smiley-transport014

chairat_k
13-05-2010, 15:54

ปกติครับ เหมือนความเห็นน้าๆหลายท่านครับ ใช้ 4WD เหมือนกัน เวลาใส่4 H ทำให้วงเลี้ยวกว้างขึ้นครับ และ:smiley-transport014ถ้าหากหมุนพวงมาลัยสุดจะฝืนครับ

walkingspeed
13-05-2010, 16:10

ผมว่าถ้าทำแบบนี้บ่อยๆ
ระบบส่งกำลังจะกลายเป็นไม่ปกติ ไปซะก่อนน่ะสิครับ

ถ้าอย่างที่ จขกท. บอก

ระหว่างเข้าเกียร์ 4WD - หักพวงมาลัยเลี้ยวเช่นจะเข้าซองจอด
ระหว่างเข้าเกียร์ 4WD - เวลาขึ้นจากข้างทางชันๆ แล้วเราต้องหักเลี้ยวเพื่อไปตามเลนถนนหลวง

เฟืองมันจะฝึนกัน จนเกิดการสึกหรออย่างแรงครับ
ผมอ่านแล้วกลัวเกียร์พัง แทนเลยครับ

กรุณาอย่าทำอีกเลยนะครับ
สงสารรถ .....PLEASE!

อย่างที่น้านุ๊กบอก เกียร์ 4 ให้ใส่ตอนถนนลื่น จะดีกว่านะครับ
และทีสำคัญ ควรลดความเร็วลงด้วยนะครับ
เพราะรถเราไม่ใช้ Full time 4WD เวลาเข้าโค้ง (ขณะถนนลื่น) มันจะดื้อโค้งครับ ถ้ามาเร็ว มีหวัง ลงข้างทางแน่ๆ