PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วยครับ มีปัญหาเรื่องเข้าเกียร์ยาก

a_hypersony
01-03-2008, 23:41
ผมเพิ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้าย ก่อนเข้าศูนย์ฯ เกียร์เปลี่ยนได้ตามปกติ R-1-2-3-4-5 พอหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว
เวลาออกตัว เกียร์ 1 เข้าเกียร์ 2 จะเข้ายากมากเป็นบางจังหวะ เหมือนมันติดอะไรบางอย่าง
แต่พอ เกียร์ 3 จะลงมา เกียร์ 2 มันเข้าไม่ได้เลย (ความเร็ว 20 - 25 กม.)
ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ความเร็ว 40 กม. ก็เข้าเกียร์ได้
ไม่รู้เกิดจากอะไร อย่ากให้ผู้ที่รู้ หรือมีประสบการณ์เรื่องนี้ช่วยแนะนำให้หน่อย่ครับ
(เคยเข้าศูนย์แล้ว ช่างบอกว่าแก้ให้แล้ว แต่อาการก็เป็นเหมือนเดิม)
แล้วมีอีก 1 อาการครับ เวลาหมุนพวงมาลัยรถ ไปทางซ้าย และหมุนกลับ จะมีเสียงดัง กึก กึก เหมือนพลาสติกเสียดสีกัน
ส่วนหมุนไปทางขวา ได้ยินบ้างเป็นบางครั้ง ที่เหลือ โอเค ครับ
อยากมีข้อมูลเอาไว้ิอ้างอิงกับช่างนะครับ
:i42::kapook-17193-7653:

เกลือหวาน
04-03-2008, 20:06
เป็นคล้ายๆกับของผมเลยครับ พึ่งเอาไปเข้าที่ศูนย์สิทธิผล รามฯ ตอน80000 ออกมาแล้วรู้สึกว่าเกียร์ 2 นี่เข้ายากกว่าปกติเลยครับ แต่สังเกตุว่าหากรถไหลเบามากๆจะเข้าได้ปกติแต่หากเร่งเครื่องเช่นตอนออกตัวแล้วเปลี่ยนนี่แทบจะต้องหักเกียร์เลย แต่ไม่แน่ใจเพราะว่าตอนนี้ของผมมีอาการซีลน้ำมันเกียร์ซึมอยู่ครับและยังไม่ได้ให้ทางช่างแก้ครับ หากแก้แล้วหายอาจเป็นจากจุดนี้ได้ครับ

น้องขาวมุก
04-03-2008, 20:24
เมื่อก่อนขับ สตราด้าเคยเป็นครับ แก้โดยการยกเท้าขึ้นมาก่อนแล้วเหยียบคลัชท์เข้าไปใหม่แล้วก็เข้าเกียร์ได้ตามปรกติครับ แต่กับ ไทรทัน ไม่รู้จะทำได้เหมือนกันหรือเปล่านะครับ ลองทำดูแล้วกันครับ

สัจจะธรรม
06-03-2008, 08:28
ผมว่าเปลี่ยนเป็น ออโต้ดีไหมครับ

a_hypersony
19-05-2008, 01:11
หายแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่

IamDream
19-05-2008, 08:11
หายแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่

ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้ ใชน้ำมันเบอร์อะไรครับ

a_hypersony
19-05-2008, 09:27
ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้ ใชน้ำมันเบอร์อะไรครับ

ไม่รู้ครับว่าใช้เบอร์อะไร แต่ช่างบอกว่าเป็นสเปคโรงงาน ผมไปเข้าที่ ศูนย์มิตซูสาธร ไปคุยกับช่าง
เค้าบอกว่าน่าจะมีอยู่ 2 อย่าง คือ น้ำมันเกียร์ไม่ได้สเปค กับ ปัญหาเรื่องชุดเกียร์
แต่ช่างบอกว่า ให้ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนพอเปลี่ยนแล้ว กลับเป็นปกติเลยครับ
ก่อนที่จะเป็น ผมไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์และน้ำมันเฟืองท้าย ที่เดียวกับ คุณเกลือหวาน (ด้านบน)นะครับ พอรู้อย่างนี้แล้ว ผมรีบเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายเลยครับ
กลัวน้ำมันเฟืองท้ายไม่ได้สเปคโรงงาน

utopia
19-05-2008, 10:56
เมื่อก่อนขับ สตราด้าเคยเป็นครับ แก้โดยการยกเท้าขึ้นมาก่อนแล้วเหยียบคลัชท์เข้าไปใหม่แล้วก็เข้าเกียร์ได้ตามปรกติครับ แต่กับ ไทรทัน ไม่รู้จะทำได้เหมือนกันหรือเปล่านะครับ ลองทำดูแล้วกันครับ
เหมือนกันครับน้องปองได้เหมือนกัน เที่ยวมาสนุกเลยล่ะซิ