PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กระทู้เตือนใจ...

maxton
18-08-2009, 14:58
สดๆร้อนๆครับ เอามาเล่าเพื่อเตือนใจ พี่น้องให้ระวัง วันนี้ผมไปธุระแต่เช้า เข้าบ้านเมื่อกี้นี้ ปรากฎว่าหลังจากขับรถขึ้นที่จอดรถเสร็จแล้ว เดินมาปิดประตู พอปิดเสร็จหันมา เดินได้แค่ก้าวเดียว รถไหลครับ ตกใจ แต่ยังมีสติ ไม่เอาขาไปกันไว้เหมือนเพื่อน(ขาหักสองท่อน) รีบกระโดดขึ้นรถไปเหยียบเบรดแต่ไม่ทันแล้วครับ ชนไปแล้วดังตูมแต่ก็ขับขึ้นไปจอดใหม่ ตกใจกันทั้งออฟฟิศ หลังจากจอดสนิทแล้ว คิดแล้วเกิดจากความประมาทครับ พอดีว่า โรงรถที่บ้านจะยาว จอดได้สามคัน แต่คันสุดท้าย ท้ายรถจะลาดเอียง พอผมจอดเสร็จก็ใส่เกียร์N แล้วดึงเบรคมือ (ทุกครั้งจะใส่ P ไม่เคยเกิดแบบนนี้ซักครั้ง เพราะได้ข่าวบ่อย คราวนี้พลาดซะงั้น) ด้วยความที่ตัวรถหนักเกือบสองตัน หรือ ดึงเบรคมือไม่สุด ทำให้รถไหล เกือบเอาชีวิตไม่รอดครับ เพราะ คนที่อยู่ออฟฟิศ ไม่มีใครขับรถเป็นซักคน ผมคงโดนบี้ติดประตูแน่ๆ ต้องขอบคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ช่วยไม่ให้รถมันไหลตั้งแต่ตอนที่ผมดึงประตู ไม่งั้นลูกกำพร้าพ่อแหงๆ แล้วก็เจ้ารถตัวดีที่ไม่ทำร้ายเจ้าของ ... ถึงมันจะเจ็บตัวนิดหน่อย กันชนถลอก ฝาท้ายบุบ ว่าจะไม่เครมครับ เอาไว้เตือนใจ อยากเตือนพี่น้องทุกท่านนะครับ ถ้าที่จอดรถเป็นลักษณะลาดชัน อย่าประมาท ใส่P หรือชัวร์ๆก็หาขอนรองล้อไว้ด้วย เพราะท่านอาจไม่มีโอกาสมาเตือนคนอื่นแบบผมก็ได้ (ขนาดเป็นคนที่ระวังมากๆ) คิดแล้วตอนนี้ยังเสียวไม่หาย :i40::i40::i40:

at_lai
18-08-2009, 15:32
คราวหน้าระวังด้วยท่านพี่.... ผมนะรถนิ่งปุ๊บ ดึงเบรกมือก่อนเลยครับ ปรับเกียร์แล้วค่อยยกเท้าปล่อยเบรก... เรื่มจะเคยตัวแล้วครับ .. อิ อิ

จักร
18-08-2009, 16:10
เคยมาแล้วครับ โรงจอดเจ้าตั้นที่บ้านลาดเอียงเหมือนกัน ปลดเกียว่างไหลไปเฉียดเสาประตูถลอกเป็นทาง จำจนตาย

Pl@too
18-08-2009, 16:41
อืม น่ากลัวนะครับ อ่านแล้วยังหลอนเลย

lXl
18-08-2009, 19:58
ขอบคุณครับ ที่บ้านพี้นก้อเอียง ๆ เหมือนกันครับ