PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ครัชดังแก้ไม่ตก

Fone
19-08-2009, 21:17
ผมใช้ triton plus 4 door อยู่สี่เทาดำ ซื้อมาได้ 19 เดือนแล้ว 2 เดือนแรก ยก ครัชใหม่ 1 ชุดเข้าเดือนที่ 4 แหนบดังแค่ก้าวขึ้นรถก็ดังแล้ว และมีปัญหาดังในห้องโดยสารที่เบาะหลังอีก เข้า 1 ปี เครื่องวูบดับ และครัชก็ดังมาตลอด เข้า 18 เดือน ก็เปลี่ยนครัชอีกครั้งตอนออกตัวรถสั่นเต้นตลอดกลับมาบ้านครัชก็ดังเหมือนเดิม จะเอาไปเข้าศูนย์ไทธาดาฉะเชิงเทราอีกก็กลัวว่าเราเรื่องมาก ไม่รู้ว่าซื้อรถใหม่มาใช้หรือมาซ่อมครับอยากจะร้องให้ ใครช่วยแนะนำหน่อยเถอะครับจากผู้บริโภคฉะเชิงเทรา หรือทำอย่างไรก็ได้ให้บริษัทแก้ให้หายหน่อย:kapook-17335-3382:
:emo023vv3:

yut
19-08-2009, 21:32
ผมใช้ triton plus 4 door อยู่สี่เทาดำ ซื้อมาได้ 19 เดือนแล้ว 2 เดือนแรก ยก ครัชใหม่ 1 ชุดเข้าเดือนที่ 4 แหนบดังแค่ก้าวขึ้นรถก็ดังแล้ว และมีปัญหาดังในห้องโดยสารที่เบาะหลังอีก เข้า 1 ปี เครื่องวูบดับ และครัชก็ดังมาตลอด เข้า 18 เดือน ก็เปลี่ยนครัชอีกครั้งตอนออกตัวรถสั่นเต้นตลอดกลับมาบ้านครัชก็ดังเหมือนเดิม จะเอาไปเข้าศูนย์ไทธาดาฉะเชิงเทราอีกก็กลัวว่าเราเรื่องมาก ไม่รู้ว่าซื้อรถใหม่มาใช้หรือมาซ่อมครับอยากจะร้องให้ ใครช่วยแนะนำหน่อยเถอะครับจากผู้บริโภคฉะเชิงเทรา หรือทำอย่างไรก็ได้ให้บริษัทแก้ให้หายหน่อย:kapook-17335-3382:
:emo023vv3:
ลองไปศูนย์อื่นดูก้อได้ครับ มาแถวบางนาดูก้อได้ รถผมเคลมครัชท์ หายดัง แต่ออกตัวสั่น จนทุกวันนี้ ตอนสั่นเข้าไปแก้สามรอบที่ทำ ไปพักแรมอยู่ 0 ใหญ่ 2 อาทิตย์ ก้อแก้ไม่ตก ขนาดได้ชื่อว่าช่างเทคนิค ตอนนี้เลยได้แค่ทำใจครับ ส่วนแหนบตอนนี้เค้ามีตัวรัดแหนบใหม่ ลองไปเปลี่ยนดู น่าจะหายครับ

admin
19-08-2009, 22:01
ของผมก็ดัง เหยียบคลัชแล้วเงียบ เคยไปให้ช่างที่วิวัฒน์พานิช ระยอง ดู ช่างก็บอกว่ามันก็ดังแบบนี้แหละ แก้ไขอะไรไม่ได้ มันดังปกติ (ผมคิดในใจว่า ถ้าปกติแล้วตูจะมาหาช่างทำไมฟะ)

วันนี้ไปศูนย์ที่พัทยา ช่างบอกว่ารถเกินสองปีแล้วเคลมไม่ได้ เพิ่งจะเกินมาหนึ่งเดือน แสดงว่าตอนไประยองยังไม่เกิน

เสียงดังเพราะลูกปืนในแผ่นคลัช เปลี่ยนแล้วก็หาย มันแค่เสียงดัง ไม่มีปัญหาอื่น ผมก็เลยไม่เปลียน คอยเปลี่ยนตอนคลัชหมด แต่ไม่รู้เมื่อไหรจะหมด คงอีกสาม สี่แสนโลนั่นแหละ

ตัวรัดแหนบเคลมได้ เปลี่ยนแล้ว
เปลี่ยนกรองโซล่า เป็นรุ่นใหม่ฟรี รุ่นนี้กรอง B5 ได้
เขา up กล่อง ECU เป็น version ใหม่ให้ ไม่รู้รุ่นไหน ไม่อยากจะรู้เหมือนกัน ให้มันวิ่งได้ เสียงไม่เขก ก็ ok แล้ว

สรุปว่า ศูนย์มิตซู ไม่ได้เหมือนกันทุกศูนย์ ลองเปลี่ยนไปเข้าศูนย์อื่นดู ปกติผมใช้ศูนย์มาบตาพุดมาเป็นสิบปี แต่เดี๋ยวนี้ช่างเหลือน้อย โทรไปสามโมงเช้าบอกว่ารถเต็มแล้ว สงสัยมีช่างแค่สองคนมั้ง

yut
19-08-2009, 22:07
ของผมก็ดัง เหยียบคลัชแล้วเงียบ เคยไปให้ช่างที่วิวัฒน์พานิช ระยอง ดู ช่างก็บอกว่ามันก็ดังแบบนี้แหละ แก้ไขอะไรไม่ได้ มันดังปกติ (ผมคิดในใจว่า ถ้าปกติแล้วตูจะมาหาช่างทำไมฟะ)

วันนี้ไปศูนย์ที่พัทยา ช่างบอกว่ารถเกินสองปีแล้วเคลมไม่ได้ เพิ่งจะเกินมาหนึ่งเดือน แสดงว่าตอนไประยองยังไม่เกิน

เสียงดังเพราะลูกปืนในแผ่นคลัช เปลี่ยนแล้วก็หาย มันแค่เสียงดัง ไม่มีปัญหาอื่น ผมก็เลยไม่เปลียน คอยเปลี่ยนตอนคลัชหมด แต่ไม่รู้เมื่อไหรจะหมด คงอีกสาม สี่แสนโลนั่นแหละ

ตัวรัดแหนบเคลมได้ เปลี่ยนแล้ว
เปลี่ยนกรองโซล่า เป็นรุ่นใหม่ฟรี รุ่นนี้กรอง B5 ได้
เขา up กล่อง ECU เป็น version ใหม่ให้ ไม่รู้รุ่นไหน ไม่อยากจะรู้เหมือนกัน ให้มันวิ่งได้ เสียงไม่เขก ก็ ok แล้ว

สรุปว่า ศูนย์มิตซู ไม่ได้เหมือนกันทุกศูนย์ ลองเปลี่ยนไปเข้าศูนย์อื่นดู ปกติผมใช้ศูนย์มาบตาพุดมาเป็นสิบปี แต่เดี๋ยวนี้ช่างเหลือน้อย โทรไปสามโมงเช้าบอกว่ารถเต็มแล้ว สงสัยมีช่างแค่สองคนมั้ง
ไม่เคลมก้อดีนะน้าโป๋ เพราะมีหลายคันที่เป็นแบบผม ไปเคลมแล้วได้ออกตัวสั่นแถมมาให้ ถ้าย้อนไปได้ ผมไม่เคลมแน่นอน เพราะตอนถอดออกมา ผ้าครัชท์ยังเต็มๆอยู่เลย เหมือนใหม่เลย

admin
19-08-2009, 22:22
ถ้าแค่เสียงดัง ไม่มีปัญหากับการขับขี่ ก็แนะนำว่าไม่ต้องไปเคลมหรือเปลี่ยน เพราะถอดออกมาแล้ว ประกอบเข้าไปใหม่ ไม่หรือจะเหมือนเดิมหรือเปล่า

อยู่ในรถได้ยินแค่เสียงดังเบา ๆ ถ้าอยู่นอกรถจะได้ยินชัด แต่เราขับรถอยู่ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

จะมีปัญหาตรงอายเขานั่นแหละ

แต่ผมไม่ค่อยอายซะด้วย

Fone
19-08-2009, 22:31
เปลี่ยนครัทซ์ออกตัวแล้วรถสั่นเต้น ไป 0 แล้วแก้หายหรือป่าวครับ:smiley-transport022

admin
19-08-2009, 22:33
ถ้าเป็นรถผม ก็ต้องให้แก้ให้หาย ไม่งั้นเข้าศูนย์มันทุกวัน
ถ้าช่างไม่ยอมแก้
ก็ให้เรียกหัวหน้าช่างมาคุย
ถ้าหัวหน้าช่างไม่ยอมแก้ก็เรียกผู้จัดการมาคุย

yut
19-08-2009, 22:36
เปลี่ยนครัทซ์ออกตัวแล้วรถสั่นเต้น ไป 0 แล้วแก้หายหรือป่าวครับ:smiley-transport022
อันนี้ไม่มั่นใจ แต่ต้องลองครับ หรือไม่เข้าศูนย์แล้วให้เค้านัดช่างเทคนิคจากศูนย์ใหญ่มาตรวจสอบ เผื่อจะดีขึ้น แต่ของผมไม่หาย และทำใจแล้ว ถ้าทำแล้วหายมาแจ้งข่าวบ้างนะครับ

yut
19-08-2009, 22:42
ถ้าเป็นรถผม ก็ต้องให้แก้ให้หาย ไม่งั้นเข้าศูนย์มันทุกวัน
ถ้าช่างไม่ยอมแก้
ก็ให้เรียกหัวหน้าช่างมาคุย
ถ้าหัวหน้าช่างไม่ยอมแก้ก็เรียกผู้จัดการมาคุย
เค้าแก้ให้ แต่ทำไง มันก้อกลับคืนมาเหมือนเดิมไม่ได้ เลยให้ช่างเทคนิคมาดู ก้อให้เปลี่ยนฟายวีล ก้อไม่หาย บอกรถไปยกสูงมาเลยเป็น งงเลยผม มีอะไรที่ไม่ดีที่ช่างเทคนิคพูดอีกมากแต่ขอไม่พูดมากกว่านี้ดีกว่าน้าโป๋ แต่อยากให้ทุกท่าน ระวังกันหน่อย ว่าทำไปแล้วอาจไม่ได้ดีอย่างที่คิดก้อได้

Fone
19-08-2009, 22:53
ฝาก mail ไว้หน่อยครับ เผื่อมีอะไรน่าสนใจรบกวนแจ้ให้ทราบด้วยนะครับ
hot_2518@hotmail.com
บังเอิญไม่ค่อนรู้เรื่องรถเท่าไหร่ ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนล่วงหน้าครับ:i40: :21-7: ลูกหลวงพ่อโสธร

JOMPOL
19-08-2009, 22:54
แล้วตกลงเอาไงกันดีครับ

Oat-weN
19-08-2009, 23:00
ปัญหาคล้าย ๆ กันครับ
เอาใจช่วยนะครับ

powerman
15-11-2010, 19:17
รถผมก็เป็นครับ ครัชดัง ออกตัวสั่น มีเสียงดังแค๊กๆๆที่ท้าย เป็นเพราะเสียงเบาะครับ ผมเอาสายยางหุ้มไว้ พันเทปดำ ก็พอช่วยได้นิดนึง

Witoon
15-11-2010, 19:41
ถ้ารถเดิมๆ เกียร์ Mt ครัชดัง เป็นเรื่องปกติ เลยครับ เครม หรือ เปลี่ยนใหม่ P/n เดิมๆ ก็ัดังเหมือนเดิมครับ
แต่ถ้ามีแข็งมากผิดปกติ ออกตัวสั่น อันนี้มีปัญหาน่ะครับถ้ารถเดิมๆ ไม่ยก
แต่ถ้ามียก ทำให้มุมเพลาเปลี่ยนไปพอควร อันมีสั่้นครับ

กำลังไปลอง พวกครัชแต่ง แมดอินไทยแลนด์ ค่าตัวไม่แรงมาก อยู่ครับใช้ไปสักระยะ ว่าจะมีเสียงที่ดังกว่า , แข็งๆ กว่า ออกตัวสั่นๆ กว่า หรือไม่....

คงให้ใช้เวลาสักระยะ ครับ