PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากล้างห้องเครื่อง

ฟาโรห์2008
29-08-2009, 05:48
ตอนนี้รู้สึกว่าภายในห้องเครื่องรถผมสกปรก ไม่ทราบว่าพี่ฯท่านใดล้างแบบไหนบ้าง (ถ้าไปที่ปั้มล้างให้จะมีปัญหามั้ยครับ ) ใช้ 4w/4d/2.5 ครับ

Cool Runner
29-08-2009, 12:47
อย่าใช้น้ำแรงดันสูงฉีด โดยเฉพาะตามขั้วสายไฟ และอย่าล้างตอนเครื่องยังร้อนอยู่
ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด กับน้ำก๊อกธรรมดาก็พอ

Witoon
29-08-2009, 12:53
คาแคร์ จัดให้เลย จอดรอคิว สักพัก บอกเลย ล้างอัดฉีด wax ห้องเครื่อง เสร็จเงากิ๊ก

เตรียมจ่ายกะตังค์ สบายใจได้ ไม่เป็นไร น่ะครับ

ลุย ขี้โคลน ลุยน้ำ แทบเครื่องห้องเครื่อง ยังไม่เป็นไรเลยครับ

แต่ลุย แล้วต้อง หมั่นทำความสะอาด และ ตรวจเช็ค ล่ะ

eahichi
29-08-2009, 13:37
ผมวิ่งอยู่สระบุรี ฝุ่นในห้องเครื่องเยอะมากกกกกก

เคยคิดว่าจะไปซื้อน้ยามาล้างเอง แต่ก็ท้อ (ขี้เกียจมากกว่า):kapook-17342-8336:

เดี๋ยวเอาไปให้คาร์แคร์ล้างดีกว่าอิอิ:i40:

ใบหม่อน
29-08-2009, 13:55
วันก่อนเข้าศูนย์ที่ปากน้ำ สุธร มอเตอร์ เห็นเคล็ดไม่ลับ เรื่องการล้างห้องเครื่องมาครับ

คือ ช่างใช้ขวดน้ำกลั่นเติมน้ำ เอามือ อุดปล่อย ๆ ให้น้ำค่อย ๆ ไหล แล้วใช้หัวเป่าลมพ่นไล่คราบต่าง ๆ ในห้องเครื่องทีละจุด ไล่ไปจนเสร็จ และเป่าลมให้แห้ง จากนั้นก็ทำแบบเดียวกันแต่เปลี่ยนจากน้ำเป็นน้ำมันโซล่า พ่นอีกครั้ง และเช็ด ห้องเครื่องดูใหม่และเงาดีครับ

ผมว่าศูนย์นี้เป็นศูนย์ที่บริการดีครับ เพราะเข้ามาหลายศูนย์ ไม่มีการเป่าห้องเครื่องให้เลย แม้แต่กรองอากาศยังไม่เห็นเอามาเป่าให้เลย (หากไปรับบริการช่วงเที่ยงมีอาหารเลี้ยง ฟรี ด้วยครับ เป็นอาหารตามสั่ง เค้าไม่คิดเงินครับ)
ใช่ครับ ผมก็ไปมาแล้วหลายศูนย์ ก็มาจบที่ศูนย์นี้ละครับ บริการดีมากโดยเฉพาะหัวหน้าช่าง(ช่างสายัน) ต้องการให้ทำอะไรบอกหัวหน้าช่างได้เลยครับ เดี๋ยวเค้าจัดให้ บางครั้งผมให้ทิปเค้ายังไม่รับเลยครับ แต่มีความรู้สึกว่าของจะแพงกว่าศูนย์อื่นนิดนึงนะครับ แต่ก็รับได้เมื่อกับการบริการ

แม่ฮ่องสอน
30-08-2009, 11:02
เครื่องดีเซลล้างไปเถอะครับ

ผมเคยล้างเครื่องเบนซิน ใช้สายยางธรรมดาล้าง
สะอึก ๆ ๆ ๆ
ต้องวิ่งตากลมให้หายอยู่ซัก ๕ กิโลเมตรได้

myjoefiend
30-08-2009, 11:10
ผมไม่เคยล้างครับเช็ดเองตลอด ขยันดูแลเอาครับ อิอิ