PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton 4X4 3.2 มีปัญหาเข้าเกียร์ไม่ได้เลย

Eyeshiel21
29-08-2009, 08:50
เหตุจากเมื่อวานฝนตกหนีกครับ
เส้นทางที่ผมกลับบ้านมีน้ำท่วมเล็กน้อยเลยใช้เกียร์ 4h
หลังจากขับไปซักพักก็รู้สึกเวลาเหยีบยคลัชเปลี่ยนเกียร์รู้สึกว่ามันเบามากๆ
แต่ผมไม่ได้สงสัยอะไร
จนเมื่อตอนเช้า สตารท์รถจะขับไปส่งแฟนไปทำงาน
เกียร์เข้าไม่ได้ซะแล้ว
พยายามดันมันก็ไม่เข้า ทุกเกียร์เลย
และมีอาการแบบว่า พอโยกคันเกียร์ รถก็มีอาการเคลื่อนตัวออกนิดหน่อย
แต่พอดับเครื่องรถแล้วลองเข้าเกียร์ดู ปราฏกว่าเข้าได้ทุกเกียร์
คราวนี้ลองเข้าเกียร์1ค้างไว้แล้วเหยียบคลัชแล้วก็สตารท์รถดู
ปราฏกว่ารถพุ่งไปข้างหน้าเหมือนกับเวลาเราสตารท์รถแบบอยู่ในเกียร์

รถผมเป็นอะไรครับนี่ใครเคยเจอบ้าง

coppy42
29-08-2009, 09:27
คงช่วงที่แผ่นดีสครัชมันเปียกมาแล้วมาแห้งตอนจอดครับ เลยทำให้ไฟล์วิลเป็นสนิมมันติดหนึบไปกับไฟล์วิล เวลาเราเหยียบครัชแล้วมันไม่จากครับ ลองเข้าเกียร์ที่สูงกว่า1เป็น2หรือ3ดึงเบรคมือไว้เหยียบครัชแล้วลองสตาร์ด สั้นๆนะครับแบบแชะเดียวแค่2วิพอซั้ก2-3ครั้ง ถ้ากลัวไดส์พังต้องหารถมากระตุกครับ เราเข้าเกียร์สูง2-3หน่อยเหยียบครัชแช่ให้เค้ากระตุกใ้ห้ถ้าไม่ออกจริงคง ต้องถอดเกียร์แล้วละเพื่อเอาครัชออกมาขัด(ถ้าครัชไม่ละลายไปกับน้ำ)
ถ้าเรารู้ว่าครัชเปียกไม่ควรจอดหรือดับเครื่องทันที
ผมเคยเจอเองมาตอนใช้เปอร์โยครับตอนฝน(จำลองหมื่นปี)ต้องถอดเกียร์ออกเอาฆ้อน ตีที่เดียว หวีครัชกระเด็นออกมาเองขัดล้างใส่ไปใช้ไดเหมือนเดิม เซ็งค์เลย
...เราอาจสงสัยเวลาพวกอ๊อฟโรดเค้าทำไมลุยได้ เทคนิดของเค้าไม่ดับเครื่องทันที่ถ้ารู้ว่าครับเปียก และก่อนดับเครื่องเค้าจะเลียครัชกันก่อนครับ....