PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีพี่ๆทานใดทำงานเกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์บ้างครับ

smallplus
29-08-2009, 16:03
มีพี่ๆทานใดทำงานเกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์บ้างครับจะขอความรู้หน่อยครับ
คืออยากทราบวิธีการ QC อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์พวก R, C, L และพวก Transistor , Diode มีวิธีการตรวจสอบคุณภาพอย่างไรก่อนนำมาใช้งาน
ต้องใช้เครื่องมืออะไรบ้าง วิธีการตรวจสอบทำอย่างไร
ขอบคุณครับ

Artee_Blackton
29-08-2009, 16:30
ไม่ได้ทำงานครับแต่เคยไปดูงาน ที่โรงงานPanasonic นวนคร
เข้าจะตรวจ ด้วยไมโครคอมพิวเตอร์ครับเป็นเซนเซอร์ตรวจจับ ความระเอียดสูง
ส่วนการตรวจสอบการใช้งานจะเป็นการสุ่มเป็นร๊อต ไม่ได้เทสทุกตัว

แต่ทุกวันนี้ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ นำเข้าจากจีนมากครับเกินกว่าร้อยละ 70 % มีทั้งที่คุณภาพดี และไม่ดี ขึ้นอยู่กับโรงงานผลิต และผู้นำเข้าจะเอาเกรดไหนมาขาย

ถูกไม่ถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมเล่าให้ฟังตามความรู้อันน้อยนิ๊ดของผมเอง

IamDream
29-08-2009, 16:36
ไม่ทราบว่า QC เพื่ออะไรนะครับ แต่เบื้องต้นใช้ Multimeter ธรรมดานี่แหละครับ

R ก็ดูสี แล้วปรับให้ได้ตามค่า แล้ววัดดูว่าตรงหรือใกล้เคียงหรือไม่ครับ แต่อย่าลือ Adjust meter ก่อนนะครับ
เช่น น้ำตาล ดำ แดง ทอง คือ 1KOhm ปรับ meter ไปที่ X100 ถ้าเข็มตรงเลข 10 หรือใกล้เคียงก็ Ok แล้วครับ

C ก็ตั้ง Meter ไปที่ย่านสูงๆหน่อย X100 หรือ X1K ถ้าเป็นมิเตอร์ของ Sunwa ใช้ขาดำของ meter จับที่ขาบวก และสีเดงจับที่ขาลบ ของ C อีเล็กโทรไล ส่วน C กระเบื้องหรือ C ที่ไม่มีขั่วใช้ขาไหนก็ได้ครับ ถ้า C ใช้ได้เข็มจะวิ่งขึ้นเต็มแล้วค่อยๆลดลง ก็สามารถนำไปใช้กับพวกวงจร Filter ทั่วไปได้ครับ แต่ถ้าใช้กับพวกความถี่ต่างๆ อาจมีปัญหาอยู่บ้างครับต้องซื้อตัววัดค่า C เพิ่มครับ

L นั้นวัดว่าขาดหรือไม่ขาดได้ แต่ถ้าต้องการวัดค่า H ก็ต้องใช้เครื่องวัดครับ

Transistor ก็ถ้าเป็น NPN ก็ใช้น้ำจับที่ขา C และ B นำขาสีดำของ meter จับที่ขา C และสีแดงจับที่ขา E ถ้าเข็ม meter ขึ้นประมาณเลข 5 ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าขึ้นเต็มแสดงว่า Shut ครับ ส่วน PNP ก็สลับครับ

สุดท้ายหนังสือ Electronic เบื้องตั้นครับ ชัวว์

ฮ่าๆ แล้วผมจะพร่ำมาทำไมครับเนี่ย

smallplus
29-08-2009, 18:00
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำตอบครับ
คือว่าบริษัทที่ผมทำงานอยู่อะครับเดิมทำบัลลาสต์แกนเหล็ก
แต่เนื่องจากปัจจุบันต้องพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่ที่เป็นพวกบัลลาสต์อิเล็กทรอนิกส์ครับ
แต่ผมไม่รู้วิธีตรวจสอบอะครับ แบบที่คุณ Iamdream แนะนำอันนั้นมันพื้นฐานพ่อทำได้แล้ว
แต่อยากรู้แบบโรงงานที่ผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้าใหญ่เขาทำกันเช่นไร
เจ้านายชอบถามคุณมั่นใจคุณภาพแค่ไหนก็ไม่รู้จะตอบยังไงดี
ขอบคุณครับ

smallplus
29-08-2009, 18:02
แบบที่คุณ Iamdream แนะนำอันนั้นมันพื้นฐานพอทำได้แล้ว
พิมพ์ผิดครับ พอ เป็นเป็น พ่อ ขอโทษครับ

MUNIC
29-08-2009, 18:21
เท่าที่สังเกตจากการทำงานในโรงงานอิเล็คทรอนิคส์
อาจจะไม่ค่อยมีส่วนร่วมในส่วนของฝ่ายผลิตเท่าไหร่เพราะทำในส่วนของ IT
แต่ก็พอจะสังเกตุว่า
โดยทั่วไปแล้วอุปกรณ์แต่ละตัวทางผู้ผลิตจะต้องมี Spec ให้ผู้ใช้ได้ตรวจสอบ
โดยการรู้ว่าอุปกรณ์ดังกล่าวผลิตจากที่ไหน เบอร์อะไร และมีสเปคยังไง
โดยจะดูได้จาก ที่เค้าเรียกว่า Data Sheet ซึ่งจะบอกรายละเอียดของอุปกรณ์ตัวนั่น
เท่าที่เข้าใจ หลังจากตรวจสอบจาก Data Sheet แล้ว เราก็จะทราบว่าอุปกรณ์ตัวดังกล่าว
มีคุณสมบัติอย่างไร เราก็มาทำการตรวจสอบค่าคุณสมบัติของอุปกรณ์ตัวนั้น โดยการสุ่มตรวจสอบ
ซึ่งอปกรณ์ บางตัวอาจจะใช้เครื่องมือแบบพื้นๆ ในการตรวจสอบได้
แต่อุปกรณ์บางตัวก็อาจจะต้องใช้เครื่องมือ พิเศษ เฉพาะ ในการตรวจเช็ค หรืออาจจะต้องมีการประกอบวงจรเพื่อตรวจสอบคุณสมบัติอีกดังกล่าวอีกที

คร่าวๆครับ รู้ไม่มากจริงๆ เอาจากที่สังเกตุมาบวกกับพื้นฐาน อิเล็คทรอนิคส์เล็กน้อยนะครับ