PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แนะนำการแก้ไขปัญหาเรื่องสี รอย คราบ ต่างๆ

myjoefiend
31-08-2009, 08:34
เนื่องจากมิตติ้งพระราม 3 ที่ผ่านมา มีรถเพื่อนๆพี่ๆในคลับสีดำ มีปัญหาเรื่องรอยด่างแก้ไม่หาย ผมจึงใช้น้ำยาที่ใช้มาเป็นประจำ ~1-8 ปีทดสอบ สรุปได้ว่า ตัวที่สามารถลบรอยด่างๆได้ เลยมาแนะนำต่อเพื่อนๆ เผื่อจะสนใจอยากดูแลรถด้วยตัวเอง สามารถหาซื้อได้ตามห้างต่างๆ เช่น โลตัสพระราม3 ซึ่งเป็นผู้เอื้ออำนวยเรื่องสถานที่ ฝั่งเครื่องถนอมสีรถ ท่านผู้ใดอยากทดสอบดูก็ลองซื้อหามาเองได้เลยครับ วิธีใช้ที่ผมใช้ง่ายมาก เพียงทำความสะอาดช่วงที่มีรอยให้สะอาด แล้วเช็ดให้แห้ง และ ลงน้ำยาแต้มที่ตรงรอยพอประมาณ และใช้นิ้วหัวแม่โป้งวนเป็นวงกลมที่รอยและกดเล็กน้อย ถ้ารอยลึกก็เพิ่มแรงกดอีกนิดแต่อย่าถึงขั้นกดจนรถบุบละครับ พอรู้สึกว่ามันเริ่มหนือดแห้งก็หยุด ปล่อยทิ้งใว้สักพัก แล้วใช้ผ้าเช็ดออก ผ้าที่แนะนำ เป็นผ้าไมโครไฟเบอร์ มีหลายราคาหลายเกรดให้เลือก

หมายเหตุ-ถ้ารอยใหญ่ควรแต้มและทำเป็นช่วงๆ ทีละน้อยไปเรื่อยๆ เพราะ เคยทดสอบมารอย ยาวประมาณ 1.5 เมตร รอยจะดูจางลง (ไม่สามารถใช้กับจุดที่สีโดนกระเทาะหายจนเห็นเนื้อเหล็กได้ เช่น รอยโดนก้อนหินกระทบเป็นรู เห็นเนื้อผิวเหล็ก) เนื่องจาก ถ้าทำช่วงใหญ่เลย จะสิ้นเปลืองน้ำยาโดยปล่าวประโยชน์ ทดสอบมาแล้ว รถที่เคยใช้ สีบลอน ทอง ดำ ขาว แดง เทา เทาดำ เขียว ฟ้า สีอื่นยังไม่เคยลองเพราะยังไม่เคยมีคนรู้จักมาให้ลองครับ สงสัยถึงวิธีการใช้ 0891336213 โจ้ ครับ ควรฝากข้อความไว้แล้วจะโทรกลับเอง ถ้าจะโทรติดต่อหลัง 21.00 น เพราะผมทำงานอยู่ในที่อับคลื่นมือถือครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ณที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ เห็นใช้ดีเลยบอกต่อๆกันครับ ขอบคุณครับ

คุณสมบัติ-เป็นน้ำยาปรับสภาพผิวสี ใช้รบรอยขีดข่วน คราบเล็กๆต่างๆ รอยตำหนิ คราบหมอง แว๊คเก่าที่หมดสภาพ คราบฝังแน่นต่างๆ คืนความเงางามให้ให้เรียบเนียนกับสีรถ ไม่มีส่วนผสมของผงขัดหยาบ แต่มีประสิติภาพในการตกแต่ง ขัดเงาได้รวดเร็วโดยไม่เป็นอันตรายหรือเกี่ยวข้องกับสีรถ ทั้งสีพ่นใหม่หรือสีพ่นซ้ำก็ตาม มีส่วนผสมองสารเครือบสี เพื่อการป้องกันที่สมบูรณ์ ยังใช้ได้กับวัสดุผิวเรียบแข็ง เช่น กระจก โครเมี่ยม สแตนเลส ล้อแม๊ค อลูมิเนียม ฯลฯ

myjoefiend
31-08-2009, 11:58
จัดไปครับ จะได้แหล่มๆตามกันไม่ต้องมาให้เราเห็นรอยที่รถให้เจ็บชำน้ำใจ กินไม่ได้นอนไม่หลับเพราะหาวิธีแก้ไม่ได้สักที อิอิ

Eszo
31-08-2009, 12:14
รถผมรอยเพียบเลยครับ ต้องลองซื้อมาลองดู ขอบคุณน้าโจ้ครับ...

MTTS_2534
31-08-2009, 12:40
คลาน .... เข้ามาเสพข้อมูล คร๊าบบบบ

sideroads
31-08-2009, 15:35
เนื่องจากมิตติ้งพระราม 3 ที่ผ่านมา มีรถเพื่อนๆพี่ๆในคลับสีดำ มีปัญหาเรื่องรอยด่างแก้ไม่หาย ผมจึงใช้น้ำยาที่ใช้มาเป็นประจำ ~1-8 ปีทดสอบ สรุปได้ว่า ตัวที่สามารถลบรอยด่างๆได้ เลยมาแนะนำต่อเพื่อนๆ เผื่อจะสนใจอยากดูแลรถด้วยตัวเอง สามารถหาซื้อได้ตามห้างต่างๆ เช่น โลตัสพระราม3 ซึ่งเป็นผู้เอื้ออำนวยเรื่องสถานที่ ฝั่งเครื่องถนอมสีรถ ท่านผู้ใดอยากทดสอบดูก็ลองซื้อหามาเองได้เลยครับ วิธีใช้ที่ผมใช้ง่ายมาก เพียงทำความสะอาดช่วงที่มีรอยให้สะอาด แล้วเช็ดให้แห้ง และ ลงน้ำยาแต้มที่ตรงรอยพอประมาณ และใช้นิ้วหัวแม่โป้งวนเป็นวงกลมที่รอยและกดเล็กน้อย ถ้ารอยลึกก็เพิ่มแรงกดอีกนิดแต่อย่าถึงขั้นกดจนรถบุบละครับ พอรู้สึกว่ามันเริ่มหนือดแห้งก็หยุด ปล่อยทิ้งใว้สักพัก แล้วใช้ผ้าเช็ดออก ผ้าที่แนะนำ เป็นผ้าไมโครไฟเบอร์ มีหลายราคาหลายเกรดให้เลือก

หมายเหตุ-ถ้ารอยใหญ่ควรแต้มและทำเป็นช่วงๆ ทีละน้อยไปเรื่อยๆ เพราะ เคยทดสอบมารอย ยาวประมาณ 1.5 เมตร รอยจะดูจางลง (ไม่สามารถใช้กับจุดที่สีโดนกระเทาะหายจนเห็นเนื้อเหล็กได้ เช่น รอยโดนก้อนหินกระทบเป็นรู เห็นเนื้อผิวเหล็ก) เนื่องจาก ถ้าทำช่วงใหญ่เลย จะสิ้นเปลืองน้ำยาโดยปล่าวประโยชน์ ทดสอบมาแล้ว รถที่เคยใช้ สีบลอน ทอง ดำ ขาว แดง เทา เทาดำ เขียว ฟ้า สีอื่นยังไม่เคยลองเพราะยังไม่เคยมีคนรู้จักมาให้ลองครับ สงสัยถึงวิธีการใช้ 0891336213 โจ้ ครับ ควรฝากข้อความไว้แล้วจะโทรกลับเอง ถ้าจะโทรติดต่อหลัง 21.00 น เพราะผมทำงานอยู่ในที่อับคลื่นมือถือครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ณที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ เห็นใช้ดีเลยบอกต่อๆกันครับ ขอบคุณครับ

คุณสมบัติ-เป็นน้ำยาปรับสภาพผิวสี ใช้รบรอยขีดข่วน คราบเล็กๆต่างๆ รอยตำหนิ คราบหมอง แว๊คเก่าที่หมดสภาพ คราบฝังแน่นต่างๆ คืนความเงางามให้ให้เรียบเนียนกับสีรถ ไม่มีส่วนผสมของผงขัดหยาบ แต่มีประสิติภาพในการตกแต่ง ขัดเงาได้รวดเร็วโดยไม่เป็นอันตรายหรือเกี่ยวข้องกับสีรถ ทั้งสีพ่นใหม่หรือสีพ่นซ้ำก็ตาม มีส่วนผสมองสารเครือบสี เพื่อการป้องกันที่สมบูรณ์ ยังใช้ได้กับวัสดุผิวเรียบแข็ง เช่น กระจก โครเมี่ยม สแตนเลส ล้อแม๊ค อลูมิเนียม ฯลฯ

http://www.i-upic.com/images/437_DSC08373.jpgน้าโจ้ แนะนำน้ำยาเคลือบสีที่ราคาไม่แรงให้หน่อยสิ อยากเอาไปเคลือบรถให้มันเงาเหมือนของน้าบ้าง รถผมสีเดียวกับของน้าเลยนะ

pom9098
31-08-2009, 16:00
ผมก้อใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน... ใช้ได้ดีในระดับหนึ่งเลยละครับ...

ชัยชนะ
31-08-2009, 20:15
:smiley-transport001ราค่าเท่าไรครับน้า

rider
31-08-2009, 20:21
:smiley-transport001ราค่าเท่าไรครับน้า
อยากรู้อีกคนครับ :kapook-17199-4683:

eahichi
31-08-2009, 20:45
อ้าจั๊พ:kapook-17200-2055:

pon
01-09-2009, 01:46
ขอบคุณน้าโจ้

myjoefiend
03-09-2009, 20:08
น้าโจ้ แนะนำน้ำยาเคลือบสีที่ราคาไม่แรงให้หน่อยสิ อยากเอาไปเคลือบรถให้มันเงาเหมือนของน้าบ้าง รถผมสีเดียวกับของน้าเลยนะ

แนะนำ แอมเวย์ ครับ ราคาถูกและใช้ดีจริงครับ สามารถรบรอยและรอยขีดข่วนเล็กๆน้อยๆหายได้ระดับนึงครับ แต่ห้ามใช้ตอนพื้นผิวร้อน เช็ดแล้วปล่อยให้แห้งประมาณครึ่งชั่วโมง แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ขัดน้ำยาออก แล้วใช้อีกผืนเช็ดขัดเงาครับ ห้ามใช้ส่วนที่เป็นพลาสติคดำน๊ะครับ ไม่งั้นขัดจนกล้ามขึ้นกว่าจะเงาครับไม่งั้นจะด่างเป็นสีขาวๆครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ควบกันหลายอย่าง ตอนนี้เพราะผมพึ่งปลดประจำการไม่นานมานี้เอง แล้วมีอีกตัวถ้าสนใจ แวะมาเอาได้ ที่สถานนีรถไฟฟ้าช่องนนท์ทรีได้เลยครับ ฝั่งที่ตึกกำลังก่อสร้างใช้ผ้าคลุมตึกสีฟ้าๆ ฟรีครับ หรือโลตัสก็ได้ถ้าสะดวกตอนเย็นๆ แต่ไม่รู้จะคุ้มค่าน้ำมันรึปล่าว ถ้าสะดวกนัดเวลามาล่วงหน้าได้เลยครับ เป็นแบบเครือบรายปี แต่ต้องไปหาซื้อฟองน้ำ กะ ผ้าไมโครไฟเบอร์เองน๊ะครับ หรือโทรมาหรือส่งข้อความมา 0891336213 ครับ จะได้แนะนำการดูแลได้ เดี๋ยวจะพ่วงน้ำยาเช็ด พลาสติคและยางดำเงาให้ไปอีกครับ ของดีน่าสนใจเหมือนกันครับตัวนี้ แต่ไม่รุจะดำได้นานขนาดไหน เพราะผมไม่ค่อยทิ้งระยะเช็ดทนน้ำดี แต่ที่แน่ๆ ถ้าไปล้างที่คาร์แคร์ รับรองออกแน่ครับหมดเงาทันที ไม่รุทำไม 555

myjoefiend
05-09-2009, 00:12
ราคา 198 บาทครับ สำหรับตัวลบรอยครับ ไปเดินดูมาเลยมาอัฟให้ครับ

pock
05-09-2009, 01:56
:kapook-17193-7653:มาเก็บข้อมูลครับ....วันนี้ขับเจ้านิลไปเสยตูดเจ้าอาคตี้ดมา...เป็นรอยเลย...เศร้า...ยังไม่ได้คุยกะคู่กรณีเลย...:kapook-17193-7653::kapook-17193-7653::kapook-17193-7653::kapook-17193-7653:ขอบคุณข้อมูลมากครับ

Silent Of The Lamp
05-09-2009, 03:04
Nu Finish นี่ก็ใช้ดีครับ แต่มันจะเป็นโพลิช ซึ่งมีผงขัดผสม
ใช้บ่อยๆไม่ดีต่อสีรถเท่าไหร่นะครับ ถ้าไม่เคยลงแวกหรือ
ลงนานๆที สีรถหมอง ใช้ตัวนี้ก็ใช้ได้ครับ

เจ้านี่มีทั้งแบบลิควิด และ แบบพาสท์ นะครับ ตามแต่สะดวก
ที่จะเลือกใช้เลย

ส่วนที่คุณmyjoefiendแนะนำเจ้า แคร์แทค นี่สำหรับตัวนี้
ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน แต่เจ้านี่ ถ้าขัดเสร็จ ทางที่ดี
หาพรีแวกซ์ มาขัดเงา ก่อนที่จะลงแวกซ์ น่าจะได้ผลลัพธ์
ที่ดีนะครับ

:doraemon_15:

Silent Of The Lamp
05-09-2009, 03:27
สำหรับน้าๆทั้งหลายที่รักเรื่องความเงางามนะครับ
ผมอยากแนะนำไว้ซักนิดนึงว่า เรื่องของอุปกรณ์
ในการล้างรถนี่สำคัญไม่แพ้เรื่องตัวน้ำยานะครับ

ทางที่ดี อุปกรณ์หลักที่อาจจะต้องเลือกซื้อใน
เกรดของสินค้าที่ดีหน่อยก็จะมี

ฟองน้ำ วิธีต่างๆผมไม่ขอแนะนำนะครับเพราะว่า
ตามเวปล้างรถต่างๆแนะนำไปแล้ว แต่ผมจะมา
แนะนำในส่วนของตัวผลิตภัณฑ์ว่า ควรเป็น
ฟองน้ำเกรดดีๆหน่อยครับ หรือ จะเป็นถุงมือ
ล้างรถ หรือ จะเป็นถุงมือขนแกะ ก็สามารถ
ใช้ได้เช่นกันครับ

โดยส่วนตัวผมใช้เป็นแบบถุงมือ ของคอบบร้า
ครับ ราคาแพงหน่อย แต่รู้สึกปลอดภัยกว่าครับ
เพราะว่าจะมีเศษสะเก็ดต่างๆน้อยลง เมื่อลอง
เทียบกับฟองน้ำของเก่าครับ

ต่อมาก็เป็นในส่วนอุปกรณ์เช็ดแห้งนะครับ

ผ้าเช็ดแห้ง ผมอยากแนะนำเป็นพวกผ้าวัฟเฟิล
เพราะว่าตัวผ้าดูดซับน้ำดี และ ลักษณะของ
ตัวเนื้อผ้า จะไม่เป็นแผ่นเรียบๆ แต่จะเป็นร่องๆ
เพื่อป้องกันการลากผ้าไปบนตัวถัง โดยที่อาจจะ
ยังมีเศษหินติดอยู่ เป็นการช่วยชะลอการเกิดรอย
ขณะเช็ดแห้งได้ดีครับ

ตอนนี้ผมเลิกใช้ผ้าชามัวร์ซับน้ำไปแล้วครับ
เพราะว่า มันจะมีความหนืดเวลาเช็ดแห้ง
แล้วเศษฝุ่นที่เราล้างไม่สะอาด มันก็จะถูกลาก
ไปตามตัวถัง ทำให้เกิดรอยบางๆได้ครับ

อุปกรณ์เช็ดแห้งตัวต่อมาก็คือผ้าไมโครไฟเบอร์
นี่แหละครับ แรกๆ ผมก็ใช้ของถูกๆ แต่ใช้ไปใช้มา
โหย รอยริ้วแสง นี่เพียบเลยครับ ตั้งแต่นั้นมาตัดใจ
เลือกใช้ไมโครไฟเบอร์ที่ดีๆ ไปเลยดีกว่า

ไหนๆซื้อรถราคาเรือนครึ่งล้านไปแล้ว กะอีแค่
อุปกรณ์เล็กๆน้อยๆหลักพัน เอาฟระ ตัดใจดีกว่า

ยิ่งรถสีดำนะครับน้าๆทั้งหลาย ลองสังเกตุดู
ตอนส่องประกายกับแสงแดดแรงๆ ถึงต่อให้
น้าๆทั้งหลาย ลงแวกซ์อย่างดี แต่ะจะสังเกตุเห็น
รอยริ้วแสง เป็นวงๆ นั่นแหละครับ เกิดจาก
การล้างรถราคาถูก และ เกิดจากตัวเราเองด้วย

ขอให้มีความสุข สนุกกับการล้างรถนะครับ
ขออนุญาติท่าน myjoefiend ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

:Banane35:

myjoefiend
07-09-2009, 07:05
มามะ มาทำให้หน่อย รอบคันเลยล่ะน้าโจ้ 555555555

:kapook-17198-9597: สงสัยผมจะหมดเวลาว่างแล้วอ่ะครับ ช่วงนี้หยุดบ่อยงานเข้า 555 เมื่อวานก็ไปรอบลบรอยรถน้าบี้มาเสียดายลืมถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ

Csool
07-09-2009, 10:09
ขอบคุณน้าโจ้ครับที่นำข้อมูลดีดีมาให้ดูแลรถกัน และรบกวนถามน้าโจ้หน่อยครับ ว่ามีวิธีแก้ไขรอยลักยิ้มตรงฝากระบะปิดท้ายรถบ้างหรือเปล่าครับ ของผมเป็นไม่มากมีอยู่สองรอยครับยิ้มเล็กๆ สงสัยตอนคนขึ้นไปบนกระบะ โดนเข่าลอยแน่ๆเลย ยังไม่ยากไปเคลมครับ ถ้ามีรบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

myjoefiend
07-09-2009, 21:05
:kapook-17195-8823:
ขอบคุณมากครับ สำรับข้อมูลความรู้เพิ่มเติม รถคันนี้ ผมใช้จนจะ เข้าปีที่ 3 แล้วครับ น้ำยา นูฟรีส ผมใช้มา 2 ปีกว่า เหลือเท่าที่เห็นแหละครับ ยังใช้โอเคอยู่ แต่ มีน้ำยาอีกหลายๆตัวที่ใช้ ตัวที่บอกยังไม่เด็ดสุดเท่าที่เคยใช้มาครับ ของเด็ด หาซื้อรุ่นเดิมไม่ได้ เซ็งเลยครับ เรื่องน้ำยา ผมใช้แบบรายปี จะขัดน้ำยา ทุกอาทิตย์ แต่จะเช็ดทุกวันเช้าเย็นครับ สีรถผม ก็ต้องคนที่เคยเห็นและมาสำผัสกะมาเห็นกับตาตัวเองครับ แต่เรื่องรอย กะเรื่องสียังว่าพูดยากครับ คันเก่าผมก็ทำแบบนี้ ใช้มา 5 ปี รถเก่าแต่น้ำก็ไม่เกาะเหมือนกัน แต่เรื่องผ้าสำคัญมากครับ ผืนที่แพงที่สุดที่ผมใช้ 1800 บาท แต่มีไมโครไฟเบอร์อยู่แบบนึง ห้ามเอามาใช้ขัดรถเด็ดขาดครับเนื้อผ้าประมานแบบ ของ 3M นอกนั้น ต้องรองหาผืนเด็ดๆมาใช้ครับ ผมหมดกับเรื่องผ้ามาหลักหลายหมื่นแล้ว แจกชาวบ้านไปก็เยอะ พวกที่ไม่ดูดน้ำกับ ขูดสีรถ แบบแพงๆก็ยังต้องยอมตัดใจน๊ะครับ สำหรับคนที่ซื้อผ้า ผ้าถูกๆ แต่เนื้อผ้าดีก็มีเยอะครับแต่ตอนนี้หาซื้อไม่ได้ ไม่รุจะแนะนำยังไงครับ ยังไงขอให้เพื่อนๆ เจอผ้าและเจอน้ำยาที่ถูกใจและถูกกระเป๋าไวๆน๊ะครับ ใครมีข้อมูลดีๆเด็ดๆ เอามาแจ้งกันด้วยน๊ะครับ อิอิ มีหลายๆคนหลายๆความคิดจะได้มีหลายๆแนวให้เลือก แต่ถ้าน้ำยาล๊อตนี้หมด รอผมใช้อีกตัวแบบนาโนที่ผมเล็งๆไว้ สัก 1 ปี ผมจะมาแนะนำใหม่ครับ ตัวที่ไม่เคยใช้ หรือใช้แล้วไม่โดน ผมก็คงจะเปลี่ยนใช้หมือนเดิม พอดี ไม่อยากใช้น้ำยาอะไรที่มัน ไม่ค่อยทันสมัยครับ 555+ต้องยอมเสยเงินต่อไปกว่ารถจะเก่า คงจะหมดค่าน้ำยาไปอีกหลายหมื่น ล่าสุดไปลุยฝนลุยตมมาวันอาทิตย์พึ่งเช็ดเสร็จ เล่นเอาซะผ้าดำเลยครับผมจะใช้วิธีเช็ดแห้งตลอด ครับ แบบที่ทำกับรถน้าชัย น้าบี้ และอีกหลายๆท่าน รอยและความเงาก็ตามที่เห็นแหละครับ อิอิ แต่ตอนเช็ดเวลาฝุ่นมีเยอะ ควรทำให้ชุ่มก่อนทำการเริ่มเช็ด และอย่ากดแรง ถ้ามีถังน้ำด้วยยิ่งดีครับ ไว้ซักจะเด็ดสุด แบบผมใช้สเปร์อย่างเดียวครับ มักง่ายเอาสะดวกผมไว้ก่อน 555+ ว่างๆค่อยทำความสะอาดแบบหนักทีนึง ถ้ารถสกปรกมาก ต้องเช็ดหลายๆรอบหนอยน๊ะครับ อย่างน้อย 3 รอบ แล้วค่อยฉีดน้ำยาและขัดเงา เป็นอันสิ้นสุด การอาบแห้งแบบวิธีผม 5555+ ใครจะนำไปใช้ก็ไม่ว่ากันน๊ะครับ เนะนำควรเช็ดในที่โล่ง สว่าง และไม่ร้อน และพื้นผิวเย็น จะได้ไม่ต้องเล็งมากกับไม่ต้องใช้เวลามากครับ สู้ๆน๊ะครับ กับคนรักรถ

myjoefiend
07-09-2009, 21:38
ขอบคุณน้าโจ้ครับที่นำข้อมูลดีดีมาให้ดูแลรถกัน และรบกวนถามน้าโจ้หน่อยครับ ว่ามีวิธีแก้ไขรอยลักยิ้มตรงฝากระบะปิดท้ายรถบ้างหรือเปล่าครับ ของผมเป็นไม่มากมีอยู่สองรอยครับยิ้มเล็กๆ สงสัยตอนคนขึ้นไปบนกระบะ โดนเข่าลอยแน่ๆเลย ยังไม่ยากไปเคลมครับ ถ้ามีรบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=14679 (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=14679)

ตามลิ้งค์เลยครับ ลิ้งค์หลักไม่รุไปอยู่ไหนหาไม่เจอ 555 ยังไงก็ขอให้หายไวๆน๊ะครับ ผมหายไป 2 รอย ผ่านไปปีกว่า ได้มาใหม่ อีก 2 :kapook-17327-8367: เซ็งเป็ดเลย 555 ยังไงก็อย่าลืมใส่ถุงมือกันความเย็นจากน้ำแข็งแห้งด้วยน๊ะครับ น้ำแข็งแห้ง ก็ขอ หรือขอซื้อไอติมตามรถขายครับ ผมซื้อไอติมแต่ใช้ลูกเนียรขอน้ำแข็งแห้งมาฟรีๆเอาครับ 555+ ขอให้หายไวๆ และกลับมาสวยแหล่มเร็วๆน๊ะครับ ถ้าเหลือก็เอาลงแก้วแล้วเทน้ำใส่ไปนิดนึงให้ลูกเล่นก็ได้ครับ แต่ผมเอาเล่นเองหนุกดี อิอิ