PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำอย่างไรให้เสียงปิดประตูดังแบบนุ่มนวลกับห้องโดยสา รเงียบ

ran2hero
31-08-2009, 13:56
ผมขับ Plus สี่ประตู (ผมเคยมี Plus Cab ด้วย) Triton ของท่านอื่นเป็นเหมือนผมหรือไม่?
1. รู้สึกว่าประตูแต่ละบานเสียงปิดจะดังไม่เหมือนกันซัก บาน ประตูบานหน้าด้านซ้ายเสียงปิดนุ่มนวลที่สุดและเปิดปิ ดง่ายด้วย (Plus Cab ก็เช่นกัน) ส่วนบานอื่นดังอย่างกับเสียงเหล็กกระทบกันและเปิดปิด ยาก โดยเฉพาะประตูฝั่งคนขับนี่ดังมาก ผมลองกดตัวล็อกที่ประตูเล่นดูแล้วคิดเสียงมาจากตัวล็ อกแน่ ๆ (อิจฉายี่ห้ออื่น เสียงปิดประตูเขานุ่มนวลดีจัง)
2. Plus สี่ประุตูเสียงเวลาเปิดวิทยุหรือคุยกันเสียงดังออกมา นอกห้องโดยสาร แต่ Plus Cab ขนาดติดซับวูฟเฟอร์กับเพาเวอร์แอมป์ปิดประตูแล้วแทบไม่ได้ยินเสียงอะไรเล็ดลอดออกมา (หรืออาจเป็นเพราะ Plus Cab พ่นกันสนิมมา แต่สี่ประตูไม่ได้พ่น)
ท่านใดมีความคิดเห็นหรือวิธีแก้ไขอย่างไรกรุณาช่วยโพสต์ด้วยครับ

eahichi
31-08-2009, 14:28
ของผม 4 ประตู ประตูหลังทั้ง 2 ข้าง ปิดยากมาก ต้อกแรงเยอะ
ปิดทีนึงเสียงดังตึ้ม ตึ้ม น่ากลัวรถพัง:i41::yociexpress09:

west1985
31-08-2009, 15:00
เสียงดังเหมือนแผ่นเหล็กกระทบกัน ลองมองดูไต้ท้องรถดูครับ เห็นแผ่นกันความร้อนจากท่อไอเสียสู่ห้องโดยสารมันไม่มีอะไรรอง หาแหวนสักตัวกั้นระหว่างสองแผ่นนี้ไว้ ผมเคยเป็น ลองดูครับ

myjoefiend
31-08-2009, 15:15
ต้องใช้วิธีเปิมช่องลมรถหรือแง้มกระจกนิดนึง ดูสิครับ รับรองหาย 5555 หมดปัญญาแก้เรื่องนี้ครับ นี่แหละ ความเงียบไม่ได้มาอย่างเดียว มันมาพร้อมกับประตูปิดสนิทยาก ยังไงขอให้หาวิธีแก้ไขที่ดีๆกว่าผมให้ได้เร็วๆน๊ะครับ จะได้ลอกเลียน อิอิ ขอบคุณครับ

IamDream
31-08-2009, 15:32
ปิดแรงระวังกระจกร้าวนะครับ จริงๆมันปิดง่ายครับแต่ ถ้าเหลือบานสุดท้ายจะปิดยากเพราะมันไม่มีอากาศออกครับ

sideroads
31-08-2009, 15:41
damp ประตูช่วยได้นะครับ ทำให้ห้องโดยสารเงียบลง และเสียงปิดประตูแน่นขึ้น

ran2hero
31-08-2009, 18:24
เสียงดังเหมือนแผ่นเหล็กกระทบกัน ลองมองดูไต้ท้องรถดูครับ เห็นแผ่นกันความร้อนจากท่อไอเสียสู่ห้องโดยสารมันไม่มีอะไรรอง หาแหวนสักตัวกั้นระหว่างสองแผ่นนี้ไว้ ผมเคยเป็น ลองดูครับ

เป็นเสียงคล้ายๆ เหล็กกระทบกันนะครับ มันมาจากตัวล็อกประตู ผมลองกดดูแล้วดังมาก (แต่ละบานดังไม่เท่ากัน) ไม่ใช่จากแผ่นกันความร้อน ขอขอบคุณ คุณ west1985 ครับ

ran2hero
31-08-2009, 18:27
แล้วเรื่องเสียงดังออกนอกรถ ท่านใดเป็นบ้างครับ (ไม่แน่ใจยี่ห้ออื่นเขาเป็นกันหรือเปล่า)

ran2hero
31-08-2009, 18:32
ปิดแรงระวังกระจกร้าวนะครับ จริงๆมันปิดง่ายครับแต่ ถ้าเหลือบานสุดท้ายจะปิดยากเพราะมันไม่มีอากาศออกครับ

มันปิดยากทุกบานครับ ยกเว้นบานด้านหน้าซ้าย ปิดบานสุดท้ายก็ยังง่าย และเสียงเงียบและนุ่มนวลดีมาก (เป็นทั้ง Plus Cab และ สี่ประตู หรือว่าเป็น Spec. จากโรงงาน)