PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หนูช่องแอร์ครับ + ถามเรื่องราคาล้างแอร์ด้วยครับ

VDC
04-03-2008, 12:36
วันก่อนจะไปต่างจังหวัดเจอว่าแอร์มันจู่ๆก็ไม่เย็นขึ้นมา เลยแวะเติมน้ำยาแอร์ ช่างแนะนำให้ล้างไปเลย ราคา 4000 บาท ไม่รู้แพงไปมั้ย ใครเคยทำบ้างครับ แล้วราคาเท่าไหร่..แต่วันนั้นผมไม่ได้ทำเพราะรีบ เลยให้เติมอย่างเดียวก่อน ยังคิดอยู่ว่าสงสัยจะรั่ว :kapook-17193-7653:
หลังจากนั้นวันสองวันเริ่มได้กลิ่นแปลกๆ คล้ายฉี่หนูเวลาเริ่มเปิดแอร์ เลยคิดว่าโดนซะแล้วแน่ๆ เลย ตอนนี้ผ่านมาสัปดาห์กว่าๆ แอร์ไม่เย็นอีกแล้ว (คงรั่วจริงๆ) อีกวันสองวันคงได้เข้าร้านแอร์ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน ใครเคยล้างหรือรื้อมาก่อน ช่วยแนะนำเรื่องราคาด้วยครับ เพราะไม่ทราบจริงๆ ช่างบอกว่าต้องรื้อเยอะ ผมก็เคยเห็นรูปในบอร์ดเก่าเหมือนกันว่ารื้อเยอะ ยังงี้คงหมดอีกบานเลยเรา :i42:

joker_cm02
04-03-2008, 12:41
แพงจังเลย.....ผ่อนรถได้เกือบงวด

k.pattaya
04-03-2008, 12:42
:kapook-17202-3451:สงสัยท่านจะโดนช่างฟันแน่นอนร้านไหนครับแถวพัทยาบ้านผมไม่เกิน2500บาทถ้าไม่มีอะไหล่ตัวไหนเสียนะครับหรือไม่ลองเซ็คที่ศูนย์ก่อนครับ:kapook-17195-8823:

wiz
04-03-2008, 12:47
น้า Vdc ราคาที่บอก4000 ผมว่ามันแรงไปนิด ปกติที่ผมล้างมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แบบถอดตู้และแวคน้ำยาใหม่รวมทั้งหมด 1200 บาทแต่รถไม่ช้ำเพราะไม่ได้ถอดคอนโซลเลย ถอดเฉพาะแผงปิดฝั่งคนขับแผ่นเดียวแล้วแกะเฉพาะกล่องแอร์ก่อนยกคอยล์เย็นออกมาล้าง ที่เหลือก็ทำความสะอาด บังเอิญน้ำยาผมไม่ขาดตู้ไม่รั่วเลยรอดตัวไปแต่ถ้าเปลี่ยนคอยล์ใหม่ไม่ใช่ศูนย์ตกอยู่3500 แล้วเจอกันที่ระยองฮิ....

VDC
04-03-2008, 12:51
น้า wiz ทำที่ร้านไหนครับ ที่ผมถามมาคือร้านที่อยู่ตรงสาย 36 ร้านแอร์ร้านสุดท้ายก่อนถึงโรงพยาบาลร้าง ตรงแยก dtac อะครับ วันนั้นเติมน้ำยาอย่างเดียวโดนไป 400

wiz
04-03-2008, 15:28
น้า wiz ทำที่ร้านไหนครับ ที่ผมถามมาคือร้านที่อยู่ตรงสาย 36 ร้านแอร์ร้านสุดท้ายก่อนถึงโรงพยาบาลร้าง ตรงแยก dtac อะครับ วันนั้นเติมน้ำยาอย่างเดียวโดนไป 400
555 แถวนั้นผมนึกไม่ออกหรอกครับเพราะ ผมอยู่ห่างจากน้าเยอะเลย แต่เอาเป็นว่าลองถามหลายๆร้านดูครับระยองมีเยอะ บางทีร้านเล็กแต่อาจมีฝีมือดีก็ได้ว่าล้างแอร์เท่าไหร่ ถ้ามากกว่า 2 พันบาทให้น้าเดินออกมาเลยแสดงว่าเขายังไม่เคยทำไทรทัน เพราะนั่นมันราคารถเจ้าตลาดที่ต้องถอดทั้งคอนโซลทั้งแผงไม่เหมือนไทรทันที่สไลด์ออกมาทางด้านข้าง แต่กระนั้นผมก็โดนเพราะเขาเคยล้างแต่เกียร์ออร์โต้ไม่เคยล้างเกียร์ธรรมดาซึ่งมันจะติดขาคลัช เล่นเอาฟินคอยล์เย็นผมพับซะเรียบกว่าจะยัดลงได้ส่วนคอยล์ร้อนผมจัดการล้างมันเองทุก3-4 เดือนอยู่แล้วอันนี้ช่างเขาสบายไป เหลือแต่กรองแอร์ที่ผมยังไม่ได้ใส่ค่าล้างบวกค่าแรงตกราว 1500 +- ใช้เวลาราว2 ชั่วโมงไม่ต้องรื้อเป็นวัน ....ไม่ว่ารถเก่าหรือใหม่แค่ไหนก็มีสิทธิ์รั่วได้ ตอนนี้น้ายังไม่รู้หรอกครับว่าตู้แอร์(คอยล์เย็น)จะรั่วหรือเปล่าต้องรอดูหลังล้างสิ่งสกปรกทำความสะอาดเพื่อกำจัดฝุ่นที่อาจไปอุดรูรั่วอยู่จึงจะทดสอบหารอยรั่วได้ ซึ่งตอนนี้บางทีมันอาจไม่รั่วที่ตู้แต่อาจรั่วที่ท่อทางเดินซึ่งส่วนมากมักเกิดทางด้านท่อความดันสูงและบริเวณข้อต่อทั้งหลายอันนี้แก้ไม่ยากเพราะเปลี่ยนแค่โอริงค์ก้อได้แล้วตัวนึงตกไม่ถึง 10 บาทหรือลองไล่ท่อทั้งหมด ดูทั้งเส้นเล็กและเส้นใหญ่ดูว่ามันตีบตันพับ หักงอหรือรั่วบ้างหรือไม่ สังเกตุง่ายง่ายจากรอยคราบน้ำมันที่จะเหนียวซึ่งต่างจากคราบน้ำดดยมากมักเจอที่ข้อต่อทั้งหลาย แต่หากต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วยก้อขอให้เลือกตัวที่มีตาแมวด้วยอันนึงตกราว200-300บาทแล้วแต่ร้านซึ่งปกติร้านข้างนอกจะเป็นแบบนี้อยู่แล้วหรือลองไล่ดูท่อเส้นเล็กทั้งเส้นเพราะบางทีรุ่นรถของน้าอาจมีอยู่ที่ท่อไม่ได้อยู่ที่ตัวไดรเออร์ ส่วนตู้แอร์หากต้องเปลี่ยนก้อตามที่บอกนั่นแหล่ะน้า ราว 3500+-บาท แต่ถ้าจะพูดส่วนที่ล้างอย่างเดียวกรณีเหม็นอับหรือลมไม่ออกจะใช้สเปรย์ที่มีขายตามห้างทั่วไปหรือจะซื้อของศูนย์ก็ได้ตัวนั้นตกอยู่ประมาณ 800 บาทเป็นสินค้าใหม่ของมิตซูมีสายยางแถมมาให้ทำเองที่บ้านได้ หรือจะใช้บริการล้างแอร์ด้วยเครื่องแอร์โฟลหรืออะไรก็แล้วแต่จะเหมาะกับรถอายุใช้งานไม่มากและล้างแอร์เป็นประจำสม่ำเสมอ ราคาเท่ากันแต่สะอาดน้อยกว่าและถ้าล้างแล้วพบว่าแอร์รั่วอันนี้ช้ำใจท่านเสียเวลาสองเท่าแล้วต้องเสียเงินสองต่อให้ช้ำใจเล่นนะท่านอิอิอิอิ....

VDC
04-03-2008, 16:17
ใช่ๆๆ ขอบคุณท่าน wiz มาก นึกออกแล้วละ รูปที่ผมเคยเห็นว่าล้างแอร์แล้วมันต้องรื้อทั้งคอนโซล มันรถเจ้าตลาดเขา ไม่ใช่เจ้าตั้นซะหน่อย เออ ช่างดันทำเราสับสนอีก สงสัยกะเอาไว้ฟันจริงๆมั้งเนี่ย เดี๋ยวต้องลองหาร้านอื่นดูซะหน่อย ใครมีร้านไหนแนะนำก็บอกมั่งนะครับ

yut
04-03-2008, 19:16
ท่าน Vdc มาที่ชลสิ ถ้ามาจากสายเก่าผ่านพัทยา ก่อนถึงวัดจิตภาวัน ตรงข้ามกับ โรงแรม ชลจันทร์ ข้างๆ 0 มิตซูชลบุรีใหม่ ชื่อ เจริญกิจออโต้แอร์ ใช่ชื่อนี้ป่าวจำไม่ได้ แต่มองไปมีร้านเดียวร้านใหญ่ ฝีมือดี วิเคราะห์ตรงอาการ ราคาอะไหล่ถูก ก่อนใช้รถคันเก่า ทำที่นี้ตลอด ถ้ามาสายใหม่ขับขึ้นมาทางพัทยา ถึง 0 เบนซ์ 0 มิตซู ก็ถึงแล้ว รับรองไม่ผิดหวัง

หลานยายปริก
04-03-2008, 23:40
ไม่รู้ว่าจะพอช่วยได้หรือป่าวนะครับ
แต่ในพันทิป ห้องรัชดา กระทู้เกี่ยวกับ ช่างแอร์ตัวจริง hot มาก
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6381806/V6381806.html
ลองและพิจารณาดูนะครับ...