PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เป็นไปได้ไหมครับตรงขอบยางตามประตูจะเสียหรือหมดอายุ ยาง??

kui
07-09-2009, 12:11
เซงเล็กน้อยกับรถตัวเองนิดหน่อยครับ อาการพวงมาลัยรู้สึกกึก ๆ ตอนเบรก หรือตอนเร่ง ยังไม่ได้ไปเช็คเลย
ตอนนี้มีอีกอาการครับ เป็นตรงประตูหน้าซ้าย(รถผม 4 ประตู ออโต้ไม่พลัส ปี 07) ดังแบบ วี้ด ๆ อี้ด ๆ เหมือนเสียงลูกหนูอะครับ จะไม่ดังตลอดนะ แต่จะดังเป็นจังหวะ ๆ สังเกตุขับถนนขรุขระ หรือ ถนนลูกดิน
เป็นไปได้ไหมครับ จะเกิดจากการเสียดสีตรงขอบยางประตูตอนเวลาขับ เพราะผมสังเกตุตรงยางตามขอบประตูจะเหมือนยางสีแบบยางตายซีด ๆ อะครับ รถผมส่วนใหญ่ จอดกลางหาว เยอะมากครับ ตากแดด ตากฝน จิปาถะ
หรือ อีกอย่าง มีคนบอกว่า อาการประตูตกเลยทำให้ดัง ไม่ทราบเป็นยังไงอาการประตูตก
มีสมาชิกท่านใด แนะนำ ชี้แนะได้ไหมครับ จะได้ ไปแจ้ง 2 อาการทีเดียวเลยครับ :kapook-17327-8367:

kui
07-09-2009, 16:46
รอสมาชิกมาแนะนำอยู่นะเนี้ย น่ะ ..........?

kkunpong
07-09-2009, 23:22
เอาใจช่วยครับ

littlemac
08-09-2009, 01:59
ของผมก็เคยเป็นครับ แต่เป็นด้สนคนขับ คิดว่าเป็นที่ยางขอบประตูเหมือนกัน แต่พอลองขันน๊อต ที่ข้างบานประตู ตรงที่เป็นพลาสติกกับเหล็กนะครับ(ไม่รู้จะเรียกว่ายังไง) หายสนิทเลยครับ(ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันตรงไหน)....ยังไงลองดูก่อนก็ได้นะครับ

romeoking
08-09-2009, 04:33
อันนี้ลองดูนะครับน้ากุ่ย ขั้นแรกให้เอาผ้าชุบน้ำอุ่นเช็ดที่ขอบยางทั้งสี่บาน ต่อจากนั้นให้เอาน้ำมันเบนซิน91 เช็ดซ้ำอีกรอบทุกบานครับ การที่เราเอาน้ำมันเบนซินเช็ดที่ขอบยางเพราะว่าให้ขอบยางที่ยุบตัวลงกลับฟื้นฟูสู่สภาพเดิมครับ การที่เราจอดรถตากแดดเวลานานๆหรือบ่อยๆจะทำให้ขอบยางที่บานประตูเกิดการอ่อนตัวลงแล้วเวลาแดดร่มยางก็จะค่อยๆอยู่ตัวครับ เลยทำให้เกิดมีช่องว่างที่ลมสามารถเข้ามาในห้องโดยสารเราได้ครับ เสียงมันจะประมาณ หวืออ ๆ ประมาณเนี่ยอ่ะครับ ลองดูนะครับเพราะรถผมก็เคยเป็นเหมือนกัน จอดตากแดดบ่อยๆแล้วที่ประตูหลังไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้วนานๆเปิดมาทีโอ้โห!! เหนียวเลยครับ เหนียวไม่เหนียวสังเกตุที่ขอบประตูที่ตัวรถเป็นคราบยางเต็มไปหมดเรยย ทุกท่านลองสังเกตุดูนะครับว่าของท่านเป็นกันรึป่าว.........:i40:

bypass
08-09-2009, 07:22
เก็บข้อมูลครับ

myjoefiend
08-09-2009, 07:23
ผมพิงเช็ดรถเกือบทุกวันยังไม่เห็นมันตกสักทีเลยครับ มีแต่เสียงทรัพสมบัตในรถ รกจนไม่รู้มันดังอะไรกันแน่ 555+ ยังไงก็ขอให้หายไวๆกับหาต้นตอและวิธีแก้ได้เร็วๆ น๊ะครับ

DOUBLE A
08-09-2009, 14:44
อาการประตูตกก้อคือเมื่อเปิดประตูจะรู้สึกถึงอาการประตูตกลงเล็กน้อยบางครั้งถ้าไม่สังเกตูแทบจะไม่รู้สึกครับ สังเกตุง่ายๆคือ ตอนปิดประตูปิดยากหรือง่ายและลองทดสอบยกบานประตูโยกขึ้นและปล่อยลงสังเกตุว่าได้ยินเสียงดังหรือไม่ ถ้ามีเสียงดังหรือมีระยะให้ตัวได้แสดงว่าบู๊ชกลอนประตูสึกหรอแล้วครับ แต่รถน้าอายุยังน้อยอาการนี้คงไม่น่าจะมีครับ แต่ก้อลองตรวจสอบดูครับ ถ้าจะคืนชีวิตให้ยางขอบประตูผมแนะนำวาสลีนครับเพราะไม่ทำอัตรายคุณภาพยางครับ (ไม่ทำให้ยางบวม)

kui
09-09-2009, 11:28
ขอบคุณทุกความคิดเห็น ครับ จะไปทำตามคำแนะนำครับ
ส่วนอาการพวงมาลัย รู้สึก กึบ ๆ 2 วันนี้รู้สึก ชัดขึ้นกว่าเดิม ต้อง ไปพึ่ง 0 ละครับ(ภูเก็ต)