PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อุปกรประหยัดน้ำมัน

จิรายุทธ
10-09-2009, 15:02
มีท่านใดใช้อุปกรประหยัดน้ำมัน โปรอาร์บ้างครับ เป็นยังไงครับ ผมว่าผมอยากลอง

kaigg
10-09-2009, 20:46
อันนี้ที่มีข่าวว่าต้มตุ๋นไม่ใช่เหรอ
ในพันทิปเค้าเอามาผ่าดูเห็นว่ามีแค่หลอด led กับตัวอะไรจำไม่ได้

benzcom
10-09-2009, 21:09
รู้สึกอันนั้นจะเป็นยี่ห้อ Np-F...aster ครับ มีหลอด LEDกับคาปาตัวเล็กๆ ครับ ทุกวันนี้ยังเถียงกันอยู่ ส่วนไทรทันถ้าอยากประหยัดอัพ ECU เป็นวี3 แล้วขับไม่เกินร้อยรับรองว่าคุณจะได้เห็นตัวเลขความประหยัดแบบสุดๆโดยไม่ต้องพึ่งอุปกรณ์อื่นๆเลยครับ

myjoefiend
10-09-2009, 21:29
ผมใช้อยู่ครับ รถที่ใช้ทดสอบเป็นรถตัว 90 ม้าธรรมดาแค๊ปแบบของผมครับ คือตัว Megacap 2.5 Gl. ครับ ตัวคอมม่อนเร็วผมว่ามันประหยัดอยู่แล้วครับเพราะแรงฉีดของหัวฉีดมันเยอะกว่ารุ่นผม มันสามารถประหยัดได้แค่ 1+ กม/ลิตร เองน๊ะครับ ถ้าช่วง น้ำมันแพงๆ ถ้าไม่คิดอะไรก็ใส่ก็ช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ เพราะหลักการง่ายๆแค่ ให้ความร้อนกับน้ำมัน เพื่อขยายมวลสาร ทำให้ขยายตัว เพื่อให้สูบฉีดได้เป็นฝอยและกระจายมากขึ้นเพื่อให้การเผาใหม่ได้เต็มที่ ถ้าไม่สังเกดดู แทบไม่เห็นผลครับ แต่ผมติดทั้งกราววาย ตัวโปรอาร์ ผ้าใบปิดกระบะ ขยายท่อ ถ้าเปลี่ยนเป็นกรองผ้าดีๆ ยิ่งจะช่วยได้อีกระดับครับ รวมๆกันแล้วเห็นผลแน่นอนครับ ถ้าตัวเดียวผมว่า แทบไม่ต่าง แต่ผมซื้อมาเพราะความคุ้มในระยะยาว และ เพราะรุ่นที่ใช้ทดสอบแล้วเห็นผลเยอะคือรุ่นผม ผมเลยตัดสินใจเลือกครับ ถ้าจะติด ก็สุดแล้วแต่ท่านครับงานนี้ ผมซื้อมา 1800- ช่วงน้ำมัน ~30 กว่าบาท สรุปแค่วิ่งช่วงน้ำมันแพง ผมก็ได้ทุนคืนแล้ว ถ้าคิดแค่ 1 กม/ลิตร ยังไงก็ขอให้ตัดสินใจให้ถูกน๊ะครับ ว่าจะใส่หรือไม่ครับเพราะเงินที่เสียไปคือเงินของท่าน อย่าลืมดูข้อมูลพวกที่มีปัญหาด้วยน๊ะครับ เท่าที่ทราบมา ของปลอมก็มีครับ อันตราย ผมไปติดที่ศูนย์ใน จังหวัดขอนแก่น เลยครับ มข.เป็นผู้ผลิตและทดสอบโดยมี ปตท.เป็สปอนเซ่อใหญ่ มีรางวัลการันตรีด้วยครับ ลองไปศึกษาข้อมูลเพื่อตัดสินใจเพิ่มเติมด้วยก็ดีครับ ที่แน่ๆในคลับเรามีจำหน่ายครับ หลักการเดียวกัน แต่ผมคิดว่ามันเวิคกว่าครับ แต่ไม่มีผลทดสอบ เป็นที่สแตนเลสสวมท่อน้ำร้อน แล้วพันทองเหลืองรอบๆโดยนำเอาสายน้ำมันผ่านเข้าและออกท่อทองเหลืองครับ ที่แน่ๆราคาถูกแต่ต้อง DIY เองครับ อิอิ
สรุปถ้าจะให้ประหยัดจริงมันขึ้นอยู่ที่เท้าเราครับผมเคยได้สูงสุด18+ยาง235/55R18ช่วงไปลับ สงกรานต์ครับ กรุงเทพ-สุรินทร์-อยุธยา-กรุงเทพ ต้องหัดขับใจเย็นๆเปลี่ยนเกียร์ที่~2000รอบ ห้ามขับกระชาก และพยายามอย่าเบลคบ่อย และอย่าขับเกิน 110 รับรองประหยัดได้แน่นอนครับ แต่ในกรุง แถว รถติดมากๆ หมดปัญญาประหยัดครับงานนี้เซ็ง

tin50
10-09-2009, 22:45
ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ครับลองมาแล้ว3รุ่น จะว่าประหยัดก็ไม่เห็นผลมากเท่าไร บังเอิญอยากทดสอบดูครับ
อัตราการบริโภคลดได้ประมาณ0.5ก.ม./ลิตร ควันดำไม่แตกต่าง ผมใช้รุ่น2,500 4ประตู ราคา2,500
ถ้าเครื่องไม่ใช่คอมมอลเรลเห็นจะผลชัดกว่า ยิ่งถ้ากรองอากาศสกปรกอาจกินมากกว่าเดิม ที่สำคัญต้องระวัง
สายนำ้มันให้ดีๆเพราะนาวาร่าติดมาได้ไม่ถึง7วันสายแตก ไฟเกือบไหม้เครื่องดีที่ดับเครื่องทัน น่าจะเป็นที่
ช่างไร้มาตรฐานเอาสายนำ้มันที่ห่วยมาติดให้ ยังไงก็ศึกษาข้อมูลมากๆนะครับแล้วตัดสินใจเอง