PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟเครื่องยนต์โชว์ครับ

หลวงอาสา
16-09-2009, 11:00
ใช่ไตรตั้น 3.2 Auto 4x4 ครับ
อายุงานเกือบ 4 ปี ระยะทาง 107000 Km
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา รถติดไฟแดงอยู่ และจู่ๆสัญญารไฟเครื่องยนต์ก็โชว์ขึ้นมาครับ แล้วรถก็วิ่งไม่ออกครับ
แต่ก็ยังขับต่อมาเรื่อยๆ จนเจอที่ปลอดภัย จัดการจอดรถแล้ว start ใหม่ สัญญาณไฟก็ยังโชว์ครับ
ตัดสินใจ เบิ้ลเครื่องยนต์ดู แล้วก็ดับเครื่อง จากนั้นก็start ใหม่อีกครั้ง
คราวนี้ทุกอย่างเป็นปรกติครับ
ผมเลยตัดสินใจขับรถเข้าไปที่ 0รุ่งเจริญ ถนนเทพารักษ์
ช่างหาสาเหตุไม่พบครับ ที่นี่ไม่มีเครื่องDiagosis ที่จะไปเสียบกับECU ด้วยครับ
ช่างทำได้เพียงล้างรถให้ครับ แต่ก็ไม่มีค่าบริการอะไรครับ
ก็ขับรถตามปรกติครับ จนกระทั่งสองวันต่อมา(วันนี้เองครับ)
รถจอดติดไฟแดงอยู่ ไฟเครื่องยนต์ก็โชว์ขึ้นมาอีกครับ (ที่น่าตลกคือ เป็นไฟแดงที่เดิมด้วยครับ แต่ผมขำไม่ออกครับ)
ผมก็แก้ปัญหาแบบเดิมอีกครับ เมื่อครู่ไปลองStart รถ แล้วขับรอบที่ทำงาน ก็ไม่มีอาการอะไรครับ
อ่านกระทู้ปักหมุดเรื่องแวคคั่มแล้วครับ แต่มันจะใช่หรือครับ เพราะไฟมันดับไปเองครับ
รถเข้า0 ตลอดครับ

ตอนนี้ หมดความมั่นใจแล้วครับ กลัวว่าจะไปดับบนถนน หรือในต่างจังกวัดเปลี่ยวๆครับ
อาการแบบนี้ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
ใครรู้จัก0 แถวสมุทรปราการที่มีเครื่องมือพร้อม ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

sideroads
16-09-2009, 11:10
มาลองเข้าที่ศูนย์ ออโต้ซีตี้ ศรีนรินทร์เลย หรือลองโทรไปแจ้งปัญหากับศูนย์ให้เลยก็ได้

เต้ยTRITON
16-09-2009, 11:59
น่าจะเกิดจากอาการ Scv Valve ติดขัดตัวครับต้องถอดออกมาทำความสะอาดและก็ลบโค๊ด ที่ติดอยู่ในความจำที่ Ecu ออก ก็หายแล้วครับ หรือไม่ก็เบิก Scv Valve ตัวใหม่มาใส่เลยครับ ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ยินดีให้คำปรึกษาครับ 08-6129-8508 เต้ย Triton

coppy42
16-09-2009, 12:07
ลองอ่านดูครับ น้าำไม่ได้ติดตามเลยเหรอเค้าทำกันหมดแล้วนะ ผมก็ว่าน่าจะอย่างที่น้าเต้ยว่าละครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=16207

หลวงอาสา
18-09-2009, 13:55
ไปพบช่างที่ 0 ออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์แล้วครับ
ช่างจัดการเปลี่ยนScv Valve ให้ครับ
เคาะเคาะcomputer ดู(ผมไม่มีจดหายแจ้งจากมิตซูครับ) แล้วก็แจ้งว่า ผมต้องเปลี่ยนคือ....
1.Scv Valve
2.UP program เป็นV7(มั๊งครับ)
3.เปลี่ยน U-Bolt
4. เปลี่ยน Fuel Filter ครับ
เค้าทำรายการที่ 1 กับ 2 ให้ก่อน เพราะผมต้องรีบไปธุระ
แล้วสะดวกวันไหน ให้โทรไปหาเค้า เพื่อนัดวันเปลี่ยนตามรายการที่เหลือครับ
ทั้งหมดไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆครับ

ที่นี่บริการดี สมคำร่ำลือครับ ไปตอนเช้า 8:30 เค้าแจ้งผมว่า น่าจะเสร็จราว 10:30 ก็ตรงเวลามากครับ
เดี๋ยวดูอาการก่อน ว่าจะใช่เจ้าตัวนี้หรือเปล่า
แต่น่าจะใช่แล้วละครับ

วิท
19-09-2009, 08:07
สายแวคคั่มชัวร์มากกว่าครับผมเคยเป็นลองขยับสายแวคคั่มให้แน่นๆทุกเส้นเลยครับ(ก่อนจะไปเสียตัง)

ake4x2
14-10-2009, 17:25
ใช่ไตรตั้น 3.2 Auto 4x4 ครับ
อายุงานเกือบ 4 ปี ระยะทาง 107000 Km
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา รถติดไฟแดงอยู่ และจู่ๆสัญญารไฟเครื่องยนต์ก็โชว์ขึ้นมาครับ แล้วรถก็วิ่งไม่ออกครับ
แต่ก็ยังขับต่อมาเรื่อยๆ จนเจอที่ปลอดภัย จัดการจอดรถแล้ว start ใหม่ สัญญาณไฟก็ยังโชว์ครับ
ตัดสินใจ เบิ้ลเครื่องยนต์ดู แล้วก็ดับเครื่อง จากนั้นก็start ใหม่อีกครั้ง
คราวนี้ทุกอย่างเป็นปรกติครับ
ผมเลยตัดสินใจขับรถเข้าไปที่ 0รุ่งเจริญ ถนนเทพารักษ์
ช่างหาสาเหตุไม่พบครับ ที่นี่ไม่มีเครื่องDiagosis ที่จะไปเสียบกับECU ด้วยครับ
ช่างทำได้เพียงล้างรถให้ครับ แต่ก็ไม่มีค่าบริการอะไรครับ
ก็ขับรถตามปรกติครับ จนกระทั่งสองวันต่อมา(วันนี้เองครับ)
รถจอดติดไฟแดงอยู่ ไฟเครื่องยนต์ก็โชว์ขึ้นมาอีกครับ (ที่น่าตลกคือ เป็นไฟแดงที่เดิมด้วยครับ แต่ผมขำไม่ออกครับ)
ผมก็แก้ปัญหาแบบเดิมอีกครับ เมื่อครู่ไปลองStart รถ แล้วขับรอบที่ทำงาน ก็ไม่มีอาการอะไรครับ
อ่านกระทู้ปักหมุดเรื่องแวคคั่มแล้วครับ แต่มันจะใช่หรือครับ เพราะไฟมันดับไปเองครับ
รถเข้า0 ตลอดครับ

ตอนนี้ หมดความมั่นใจแล้วครับ กลัวว่าจะไปดับบนถนน หรือในต่างจังกวัดเปลี่ยวๆครับ
อาการแบบนี้ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
ใครรู้จัก0 แถวสมุทรปราการที่มีเครื่องมือพร้อม ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

งะเพิ่งทราบว่าศูนย์ รุ่งเจริญเทพารักษ์ ไม่มีเครื่องมือที่่ทันสมัย
ต่อไปจะได้ไม่เข้าอีก
ใช้มิตซู นี่กลุ้มใจอย่างหาศูนย์ถูกใจยากจิง :smiley-sport036:

yut
14-10-2009, 18:35
ไปพบช่างที่ 0 ออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์แล้วครับ
ช่างจัดการเปลี่ยนScv Valve ให้ครับ
เคาะเคาะcomputer ดู(ผมไม่มีจดหายแจ้งจากมิตซูครับ) แล้วก็แจ้งว่า ผมต้องเปลี่ยนคือ....
1.Scv Valve
2.UP program เป็นV7(มั๊งครับ)
3.เปลี่ยน U-Bolt
4. เปลี่ยน Fuel Filter ครับ
เค้าทำรายการที่ 1 กับ 2 ให้ก่อน เพราะผมต้องรีบไปธุระ
แล้วสะดวกวันไหน ให้โทรไปหาเค้า เพื่อนัดวันเปลี่ยนตามรายการที่เหลือครับ
ทั้งหมดไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆครับ

ที่นี่บริการดี สมคำร่ำลือครับ ไปตอนเช้า 8:30 เค้าแจ้งผมว่า น่าจะเสร็จราว 10:30 ก็ตรงเวลามากครับ
เดี๋ยวดูอาการก่อน ว่าจะใช่เจ้าตัวนี้หรือเปล่า
แต่น่าจะใช่แล้วละครับ
0 นี้ดี เคยไป ทำงานได้ดูมีมาตรฐาน

MEAW_SAN
15-10-2009, 07:37
หายไวๆครับ

siwakorn8511
15-10-2009, 08:13
มาเป็นกำลังใจให้ครับ