PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มอเตอร์ไซค์ ออโต้ กับการขึ้น-ลงเขา

boatania
24-09-2009, 22:34
หวัดดีครับน้าๆทุกคน

ผมคิดว่ามีน้าๆหลายคนที่นอกจากขับเจ้าเหมียวแล้ว ยังมีมอเตอร์ไซค์ไว้ขี่ที่บ้านด้วย

พอดีผมมีแพลนจะพาลูกสาวชาวบ้านไปเที่ยวช่วงปีใหม่ครับ คงเป็นเกาะล้าน เท่าที่ดู เหมือนว่าเกาะนั้นไม่ให้เอารถข้ามไป แต่ว่ามีมอเตอร์ไซค์ให้เช่า เห็นว่าเป็น ออโต้ ด้วย เข้าใจว่าเป็นอารมณ์พวก ฟีโน่ อะไรงี้มั้งครับ

มีเขาบอกมาว่า พื้นที่เกาะล้าน มีเป็นเขาด้วย เห็นว่าชันอีกต่างหาก ถ้าเป็นเจ้าเหมียว ผมไม่กลัวเพราะเล่นเกียร์ใช้เอนจิ้นเบรคได้ แต่ว่า แล้วมอไซค์ (ขี้เกียจพิมพ์ เตอร์ แล้ว) ออโต้ เนี่ยมันจะทำเอนจิ้นเบรคยังไงครับ เพราะผมว่าถ้าไม่มีเนี่ยสงสัยมีเสียวแหงๆ

เข้าใจว่า มอไซค์ ออโต้ นี่บิดอย่างเดียวใช่ไหมครับ เหมือนรถป๊อบเล็กๆอ่ะ

รบกวนถามน้าๆหน่อยครับ

๑. มอไซค์ออโต้ ทำเอนจิ้นเบรค ได้ไหม
๒. ถ้าได้ ทำยังไงครับ
๓. ถ้าไม่ได้ เวลาลงเขา จะลงยังไงให้ปลอดภัยครับ
๔. น้าคนไหนเคยไปเกาะล้านบ้างครับ ภูมิประเทศน่ากลัวไหมครับ สำหรับคนไม่ได้ขี่มอไซค์ในชีวิตประจำวัน

ปล ๑. ผมขี่จักรยานเป็น
ปล ๒. ผมขี่รถป๊อบ ตอนเรียนมหาลัย
ปล ๓. เคยขี่มอไซค์เพื่อน ๒ ครั้ง เวพ กับ เทน่า (มั้ง) ไม่มีครัทช์

ขอบคุณครับ

:1182440014:

sideroads
25-09-2009, 00:14
ขอตอบข้อ4ครับ ว่าทางไม่ชันเท่าไหร่แต่ต้องระวัง รถสวนกันให้มาก นิ่งจากมีกระบะเจ้าถึิ่นอยู่ แล้วระวังมอไซค์ ของคนอื่นด้วยนะครับ เพราะขับกันไม่ค่อยมีกฏกันสักเท่าไหร่

thedoctor
25-09-2009, 11:26
เคยขี่ที่เกาะพงัน มีอยู่ช่วงนึงทางชันมากๆ

บีบเบรคอย่างเดียวครับ อาจใช้วิธีขี่ซิกแซก อย่าขึ้น-ลงตรงๆ

ทางที่ดีเอารถมีเกียร์ดีกว่า

ชัวร์กว่า ถ้าออโต้ อันตรายมาก

ลมหนาว ปลายฝน
26-09-2009, 00:57
[quote=boatania;211674]หวัดดีครับน้าๆทุกคน

ผมคิดว่ามีน้าๆหลายคนที่นอกจากขับเจ้าเหมียวแล้ว ยังมีมอเตอร์ไซค์ไว้ขี่ที่บ้านด้วย

พอดีผมมีแพลนจะพาลูกสาวชาวบ้านไปเที่ยวช่วงปีใหม่ครับ คงเป็นเกาะล้าน เท่าที่ดู เหมือนว่าเกาะนั้นไม่ให้เอารถข้ามไป แต่ว่ามีมอเตอร์ไซค์ให้เช่า เห็นว่าเป็น ออโต้ ด้วย เข้าใจว่าเป็นอารมณ์พวก ฟีโน่ อะไรงี้มั้งครับ

มีเขาบอกมาว่า พื้นที่เกาะล้าน มีเป็นเขาด้วย เห็นว่าชันอีกต่างหาก ถ้าเป็นเจ้าเหมียว ผมไม่กลัวเพราะเล่นเกียร์ใช้เอนจิ้นเบรคได้ แต่ว่า แล้วมอไซค์ (ขี้เกียจพิมพ์ เตอร์ แล้ว) ออโต้ เนี่ยมันจะทำเอนจิ้นเบรคยังไงครับ เพราะผมว่าถ้าไม่มีเนี่ยสงสัยมีเสียวแหงๆ

เข้าใจว่า มอไซค์ ออโต้ นี่บิดอย่างเดียวใช่ไหมครับ เหมือนรถป๊อบเล็กๆอ่ะ

รบกวนถามน้าๆหน่อยครับ

๑. มอไซค์ออโต้ ทำเอนจิ้นเบรค ได้ไหม
๒. ถ้าได้ ทำยังไงครับ
๓. ถ้าไม่ได้ เวลาลงเขา จะลงยังไงให้ปลอดภัยครับ
๔. น้าคนไหนเคยไปเกาะล้านบ้างครับ ภูมิประเทศน่ากลัวไหมครับ สำหรับคนไม่ได้ขี่มอไซค์ในชีวิตประจำวัน

ปล ๑. ผมขี่จักรยานเป็น
ปล ๒. ผมขี่รถป๊อบ ตอนเรียนมหาลัย
ปล ๓. เคยขี่มอไซค์เพื่อน ๒ ครั้ง เวพ กับ เทน่า (มั้ง) ไม่มีครัทช์

ขอบคุณครับ

:1182440014:[/quo

zaugustra
26-09-2009, 09:02
ขี่ง่ายกว่าตัวเปลี่ยนเกียร์ครับ
ครั้งล่สุดที่ไปผมขี้เหนียว
เกียร์ธรรมดา 350 ต่อวัน
เกียร์ออโต้ 450 ต่อวัน
เลยเอาเกียร์ธรรมดา
พระเจ้า! เกียร์เหมือนไม่มีคลัชจับเลย แถมเครื่องหลวมๆ ขึ้นเขาต้องลงมาเกียร์1 บ้ารึเปล่า
ถ้าไปเชียร์เกียร์ออโต้ครับ ส่วนทางรอบเกาะไม่อันตรายครับ ค่อยๆขี่ แล้วก็ระวังลื่นเท่านั้นครับ...

leo
26-09-2009, 11:24
ออโต้ขับง่ายกว่าที่คิดครับ (มันก็คล้ายๆ รถยนต์ออโต้แหละครับ)
ลงเขาลงช้าๆ มันก็วิ่งเฉื่อยๆ เองแหละครับ แตะเบรคหน่อยๆ ส่วนขึ้นยิ่งสบายครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ตอนเข้าโค้งแล้วเจอทางชัน
แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานความไม่ประมาทครับ
ดอยสุเทพ วิ่งขึ้นลง ก็มีแต่ มีโอ กับ ฟีโน่ คลิ๊ก อะไรพวกนี้ทั้งนั้นแหละครับ
ผมก็ใช้มีโออยู่ เวลาผ่อนมันก็ดึงปรกตินะครับ
ยิ่งไม่ค่อยได้ขี่มอไซด์ ผมว่าออโต้เนี้ยเหมาะสุดแล้วครับ

boatania
26-09-2009, 23:31
ขอบคุณน้าๆทุกคนครับ สำหรับคำแนะนำ

Nuk_Black-Triton
28-09-2009, 13:37
เกียร์ Cvt มีเอนจิ้นเบรคแน่ๆครับ

ก่อนจะใช้งานควรขี่มาให้เร็วกว่า 30 กม./ชม.ครับ

แล้วผ่อนคันเร่ง มันจะมีเอนจิ้นเบรคให้ ไม่ต้องกลัวไหลลงครับ ชัวร์ครับ

แต่ถ้าหยุดบนยอด แล้วไหลลงมาความเร็วไม่ถึงที่กล่าวมานั้น

มันจะไหลลงไปอย่างเดียว อันตรายครับ

เลือกออโต้ไปเลยครับ ทำตามที่บอก ปลอดภัยแน่นอน

เอารถมีเกียร์มาขับ ขับไม่เป็น กำคลัตช์อย่างเดียว มันก็ร่วงลงได้ง่ายๆเหมือนกันครับ

การควบคุมอุณหภูมิเครื่องยนต์ด้วยครับ ขึ้นลงชัน รถออโต้ได้เปรียบครับ

scorpion_za
29-09-2009, 10:20
สบายครับ บีบเบรคก่อนสตาร์ต แค่นี้ก็ขี่ได้แล้วครับ

เกาะล้านไปกลับ 40 บาท/ คน เรือเร็วก็แพงหน่อย หลักพันนั่งได้ 12 คน ครับ

k.pattaya
29-09-2009, 19:20
ขับขี่อย่าลืมสวมหมวกกันน็อคนะครับเพื่อความปลอดภัยรถมอไซด์เกียร์ออโต้เลือกใหม่ๆหน่อยแล้วกันครับ