PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าๆ ป้าๆ ท่านใดเติมน้ำมัน Caltex Diesel +Techron D บ้างครับ

tum18
03-10-2009, 10:19
น้าๆ ป้าๆ ท่านใดเติมน้ำมัน Caltex Diesel +Techron D บ้างครับ
ผลการใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง แชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ
ดูจากโฆษณา เค้าบอกว่าใช้แล้วเครื่องยนต์สะอาด เผาใหม่หมดจด
ประหยัดน้ำมัน ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าวครับ

coppy42
03-10-2009, 10:42
**ส่วนตัว**ผมไม่รู้สึกว่าประหยัดหรือวิ่งกว่าตรงไหน นานๆเติมที่ช่วงเวลาที่น้ำมันประกาศขื้นต้องรีบเอารถไปเติมเต็มถังใกล้ๆบ้าน ปรกติเติมแต่บางจากครับเหลือเฟือแล้วไม่ต้องคิดมาก...ใกล้3หมื่นโลแล้วกับ1ปี3เดือนยังปรกติดี..

kob1
03-10-2009, 10:51
ผมเติมอยู่คับก็ปรกติดี

bird3255
03-10-2009, 11:14
ผมว่าตัวแปรที่ตัดสินสมรรถนะในน้ำมันดีเซล คงเป็น Euro3 vs Euro4 / B2 vs B5 / สารพิเศษ vs สารพิเศษ นะ (โดยที่ให้น้ำหนักในส่วนของ Euro มากกว่าส่วนผสมไบโอดีเซลหรือสารพิเศษ) คือน้ำมันดีเซลที่เป็น Euro4 และ B2 ด้วย และยังมีสารพิเศษที่เพิ่มเข้าไป น่าจะเป็นสุดยอด เท่าที่ผ่านมา ก็มี v-power diesel ที่เข้าเงื่อนไขนี้ น้าๆในนี้หลายคนจึงใช้มาตลอด แต่ตอนนี้ v-power เปลี่ยนเป็น B5 แล้ว ก็ต้องมาวิเคราะห์กันอีกครั้ง.....

ถ้าถามผม ผมว่ายังไง v-power ก็มาอันดับ 1 แม้จะเป็น B5 แล้วตอนนี้

ส่วนอันดับสองรองลงมา คงเป็นบางจาก B2 euro4 ที่มีขายเป็นบางปั้มครับ

อันดับ 3 คงเป็น บางจาก B5 euro4 ซึ่งน่าจะมีครบทุกปั้มแล้วมั้ง

อันดับ 4 คงเป็นดีเซล B2 Caltex Techron D euro3

อันดับ 5 คงเป็นดีเซล B2 ทั่วๆไป

อันดับ 6 คงเป็นดีเซล B5 ทั่วๆไป

Nuk_Black-Triton
03-10-2009, 12:12
แยกไม่ออกครับ ถ้าส่วนตัวเลือกได้นะครับ สำหรับไบโอดีเซล B5

1.บางจาก บีห้า ยูโร 4 2.คาลเท๊กซ์เทครอน D B5 3.เชลล์ B5 ธรรมดา ไม่วี

4.ปตท B5+ ผมจะเติมเวลาออกต่างจังหวัด เพราะหามาตรฐานง่ายสุด

ถ้าเป็นดีเซล B2

1.ปิโตรนาส ดีเซล 2.คาลเทกซ์เทครอน ดี 3.เอสโซ่ ครับ

sideroads
03-10-2009, 14:44
จากที่ลองใช้ ปตท.b5 ไม่เอาเลย อืดมาก
B5ที่ชอบตอนนี้คือ เชลล์ บางจาก แล้วก็คาลเท็กซ์ ผมว่า3ตัวนี้พอๆกัน
ส่วนฺ B2 ไม่เติมมาตั้งนาน เอาตังส์ไปเลี้ยงโค ดีกว่า

yut
03-10-2009, 20:47
ดีก้อบอกต่อหน่อยเด้อ จะได้ไปเติมมั่ง ตอนนี้ใช้บางจากอยู่ ดีครับ

diesel
03-10-2009, 23:11
เท่าที่ลองมาเติมเต็มถัง 3-4 ครั้งของ B2 Caltex Techron D ก็ยังไม่ค่อยจะเห้นความแตกต่างจากของยี่ห้ออื่นครับ ที่เป็น B2 ด้วยกัน แต่ที่เติมของ Caltex เพราะที่บ้านผม มันเป็นปั้มที่มีอายุน้อยที่สุดไม่รวม พวก Shell หรือ Esso เพราะมันสร้างมาก่อนที่ผมจะเกิด (กลัวว่าพวกสนิม หรือตะกอนในถังน้ำมันใต้ดินจะเยอะกลัวว่ามันจกมาถึงรถเราหนะครับ) ส่วน ปตท.ที่ลองใช้แล้ว หลายๆ ครั้งไม่รู้คิดไปเองมั้ย ว่ามันเร่งไม่ทันใจเท่าไหร่? ตอนนี้สำหรับ Triton ผมเดิมอยู่ 2 ประเภทคือ V-power ของ Shell กับ Caltex Techron นี่ละครับ ที่แตกต่างในความรู้สึกนิดเดียวคือ V-power มันเสียงเครื่องไม่ดัง และเร่งได้ตามเท้ามากกว่าแค่นั้นครับ แต่ต้องจ่ายเพิ่มอีก ลิตรละ 3 บ.

boatania
03-10-2009, 23:20
แปลกจัง ทำไมผมเติม ตราดาว แล้วเร่งไม่ขึ้น (บี๒)

แต่เติม บี๕ ตราหอย กับ ตราใบไม้ วิ่งกระจุยกระจาย

diesel
03-10-2009, 23:24
อืม...เดี๋ยวจะไปลองครับ ของบางจากหลายๆ คนบอกว่ามีมาตรฐาน euro4 และชะล้างสิ่งสกปรกในเครื่องได้ดี แต่ที่บ้านผมมีเป็นปั้มที่เปิดมามากว่า 25 ปีแล้ว นี่สิ เด๊่ยวจะไปลองดูละกัน

boatania
03-10-2009, 23:36
แปลกจัง ทำไมผมเติม ตราดาว แล้วเร่งไม่ขึ้น (บี๒)

แต่เติม บี๕ ตราหอย กับ ตราใบไม้ วิ่งกระจุยกระจาย

อ่อ เพิ่ม ตราเสือ ด้วยครับ วิ่งกระจาย

gorgonzola,pkt
04-10-2009, 10:38
อ่อ เพิ่ม ตราเสือ ด้วยครับ วิ่งกระจาย

แปลกด้วยคน ของผม ตราหอย อืดๆ วิ่ง อื้อๆ อั้นๆ งัยไม่รู็ แต่ปตท พอไปได้ อยู่ (อย่างงี้ ต้องมีรัยซักอย่างที่เปนตัวแปล แล้วล้ะ ผมว่า น้ะ)

บางจาก ใน จว ผมมีปั้มเดียวแถมดันอยู่ไกลจากบ้านอีกเลยไม่เคยลอง

boatania
04-10-2009, 14:32
แปลกด้วยคน ของผม ตราหอย อืดๆ วิ่ง อื้อๆ อั้นๆ งัยไม่รู็ แต่ปตท พอไปได้ อยู่ (อย่างงี้ ต้องมีรัยซักอย่างที่เปนตัวแปล แล้วล้ะ ผมว่า น้ะ)

บางจาก ใน จว ผมมีปั้มเดียวแถมดันอยู่ไกลจากบ้านอีกเลยไม่เคยลอง

ฮ่าๆๆ แปลกจริงๆครับ

อย่างนี้แสดงว่า เจ้าเหมียว ของพวกเรานั้นมีชีวิตจิตใจ เหมือนเราๆที่ชอบทานอะไรไม่เหมือนกัน เจ้าเหมียวเราก็เช่นกัน ฉันใดก็ฉันนั้น (เป็นงั้นไป)

แต่เจ้าเหมียวผมชอบตราใบไม้ ตราเสือ ตราหอย จริงๆนะ อิอิอิ

:emoticon-cartoon-01