PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขับเกิน 80 km/h แล้วคันเร่งสั่นๆ ปกติรึเปล่าครับ?

riverwide
12-10-2009, 11:24
พอดีเพิ่งจะสังเกตได้ช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมา ว่าเวลาขับแล้วเร่งความเร็วเกิน 80 km/h ขึ้นไป คันเร่งมีอาการสั่นสะเทือนเล็กน้อยพอให้รู้สึกได้ ( สั่นคล้ายๆกับเวลาเปิดโทรศัพท์มือถือแบบสั่น น่ะครับ สั่นไม่แรงมาก) แต่มีการสั่นแบบนี้เมื่อกดคันเร่งแล้ววิ่งเร็ว ต่ำกว่า 80 ไม่เป็น

อันนีี้ปกติรึเปล่าครับ พอดีผมเพิ่งจะรู้สึกได้ว่ามันสั่นเมื่ออาทิตย์ก่อน หรือเมื่อก่อนหน้านี้ไม่ทันได้สังเกตก็ไม่รู้ เพราะใช้รถน้อยน่ะครับ เสาร์อาทิตย์ถึงได้เอาออกมาวิ่งซักที วันธรรมดาไม่ค่อยได้ใช้ไปไหนเลยเหมือนไม่ชิน( กลัวจะอุปทานไปเอง + กังวลน่ะครับ)

รถวิ่งมา 100,000+ โลแล้วครับ เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะเรียบร้อยไปเมื่อสองเดือนก่อน

อ้อ อีกอย่างรู้สึกเหมือนมีเสียง(สั่นสะเทือนเล็กน้อย) คล้ายๆ อะไรมันครูดกันตามจังหวะที้ล้อหมุน เวลาวิ่งช้าๆ 40-60 km/h ...แค่บางครั้ง...ไม่บ่อย... ที่ล้อขวาหน้า รู้สึกได้ใกล้ๆคันเร่งนั่นแหละครับ (พอดีชอบขับแบบเอาปลายเท้าเอียงไปแตะขอบตัวถังพลาสติกเล็กน้อย เหมือนพักเท้าไปในตัวเวลากดคันเร่ง)
อาการนี้ วิ่งเร็วกว่านี้ ไม่มีเสียงขูด ครืดๆครับ แต่จะไปสั่นๆที่คันเร่งอย่างที่บอกตอนเกิน 80 ไปแล้ว

4x4 2500 สี่ประตู เดิมๆ ยาง 265/70 R16 ครับ ลมยาง 34 ทุกล้อ(เติมจากปั๊มหลังจากวิ่งมาระยะนึงแล้วค่อนข้างร้อนครับ จริงๆ น่าจะประมาณ 32 ได้มั้ง)

ตกลงมันผิดปกติรึเปล่าครับ และถ้าผิดมีร้านไหนที่เก่งๆ ด้านช่วงล่างพอไว้ใจได้บ้าง แถวๆ ย่าน ราษฎร์บูรณะ ประชาอุทิศ พระประแดง พระราม 2 ไรงี้บ้างมั้ยครับ ค่อนข้างกังวลเล็กน้อยอ่ะครับ แต่อาการทุกอย่างทั่วไปปกติดีครับ การเร่ง การควบคุม การเบรค ทุกอย่างปกติ ไม่กินซ้ายขวา อะไรเลย หน้ายางก็ปกติดีครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร:emo022nj0:

ake4x2
12-10-2009, 11:38
อาการคล้ายๆ กับที่ผมเคยเป็นครับแต่ของผมเยอะกว่านะครับ เลยจับความรู้สึกและแก้ไขได้ เพราะอาการมันชัด

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=17409

หายไวๆ นะครับ :kapook-17194-2887:

coppy42
12-10-2009, 11:42
แสนโล เป็นที่ยาง(เก่าไป)หรือป่าวครับ...ของผมยางมากับรถตอนนี้ 3หมื่นโล1.3ปีก็มีดังบ้าง มันดังตอนช้าๆเหมือนกัน
ถ้าอยากหายสงสัย ลองเติมลมอีกหน่อยดูก่อนมั้ย ผมก็อยากรู้ ซั๊ก40-45 ถ้าแน่ใจว่าเป็นที่ดอกยางดังมาจากด้านข้างแล้วค่อยปล่อยทิ้ง

bomgrade
12-10-2009, 13:33
ลองไปเช็คเบื้องต้นที่ Act ตรงแม็คโคบางบอน ก็ได้ครับ เค้าตรวจเช็คเบื้องต้นเกี่ยวกับช่วงล่างได้ ถ้ากลัวเรื่องลูกปืน แต่ถ้าเป็นที่คลัชอู่ผมไม่ค่อยรู้จักน่ะครับ แต่ถ้าให้แนะนำอู่น้าหลงก็น่าจะ Ok เพราะเห็นเพื่อนในคลับไปทำกันบ่อยหรืออู่น้าโย่งแถวบางบอนที่พวกผมไปทำกันน่ะครับ

คัดมาจากเวบนี้
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=218799#post218799
ครัชสั่น มักเกิดจากความไม่เรียบสม่ำเสมอของ ผ้าครัช หวีครัช และฟลายวิล หรือผ้าครัชแต่งแบบเป็นก้อนๆ จะทำให้การออกตัวของรถสั่นๆกระตุก ต้องทำการเปลี่ยนผ้าครัช และเจียรหน้าฟลายวิล หรือเปลี่ยนหวีครัช หรือเอาหวีครัชไปเจียรใหม่

riverwide
12-10-2009, 17:48
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

ตอบน้าเอก เพราะได้อ่านกระทู้ของน้านั่นแหละครับผมถึงเริ่มกังวล แต่อาการต่างกันน่ะครับเลยไม่มั่นใจว่าเป็นแบบเดียวกันรึเปล่า เพราะเวลาออกจากบ้านก็ถอยลงเนินแล้วต้องหักเลี้ยวเกือบสุดเหมือนกัน ...คือพอสุดปั๊บผมจะรีบคืนกลับมานิดนึงไม่ให้มันสุด...พอดีทางเข้าออกมันแคบมากๆ ครับเลี่ยงไม่ได้เลย

ตอบน้ากระทิง
คิดว่าไม่ใช่เสียงยางครับ ยางเปลี่ยนมาใหม่เมื่อราวๆปีที่แล้วได้มั้งครับ (เห็นพี่ที่ขายต่อมาให้ผมเค้าว่าไว้อย่างนั้น ยางปี 08 ครับ) ดอกยังดี และนิ่มอยู่เลยครับ
เสียงที่ว่าดังตอนวิ่งช้าๆ เป็นเสียง+ความรู้สึกที่สัมผัสได้ เวลาเอาปลายเท้าไปแตะโดนข้างๆตัวรถ เวลาเหยียบคันเร่งครับ พอเอาเท้าออก(เหยียบคันเร่งเฉยๆ ไม่เอียงปลายเท้าไปแตะโดน) ก็ไม่ค่อยรู้สึกครับ

เสียง+รู้สึกเหมือน เราสัมผัสถึงจังหวะที่ล้อหมุนได้ทุกๆวงรอบมันเลยครับ คือประมาณว่ามันหมุนครบรอบแล้วนี่รู้สึกได้เลย (พอนึกออกมั้ยครับ คล้ายๆเวลามีเศษอะไรติดล้อ แล้วมันวนครบรอบกระทบพื้นถนนดังเป็นระยะตามวงรอบหมุนของมัน) แต่นี่เป็นอาการคล้ายอะไรมันครูดกันเบาๆ ที่ใกล้เคียงสุดน่าจะคล้ายความรู้สึกเวลาพยายามหมุนวงลูกปืนแตกๆอ่ะครับ หมุนได้ไม่ติดขัด แต่ไม่นุ่มลื่นหนืด อย่างที่ควรจะเป็น อาการประมาณนั้นครับ

น้าบอม คิดว่าไม่ใช่คลัชแน่นอนครับ อาการที่ว่าออกรถสั่นๆกระตุกไม่มีครับ แรงดีไม่มีตกเลย แต่ที่สั่นคือ "คันเร่ง" ครับ ....สั่นแบบเบาๆ เหมือนเปิด "สั่น" ของโทรศัพท์มือถือ ที่ความเร็วเกิน 80+ ต่ำกว่านั้น นิ่งมากครับ

ใครยังมีข้อสันนิษฐานใดๆ ขออีกนะครับ

ถ้ายังไงเดี่ยวคงต้องหาทางไปเช็คซะทีแล้ว ว่าแต่ แม๊คโครบางบอนไปทางไหนครับ ไม่รู้จัก แหะ ๆ

bomgrade
13-10-2009, 08:08
วิ่งพระราม 2 มุ่งหน้าไปบางแคครับ เลยทางที่แยกเข้าเอกชัย บางบอนแล้วขึ้นสะพานยูเทิรน์ชิดซ้ายเข้าแม็คโค Act อยู่ด้านซ้ายมือครับ เลี้ยวเข้าไปเลยแล้วบอกว่ามาเช็คช่วงล่างด้วยเครื่อง ราคาโปรโมชั่น 250 บาทครับ ต้องได้ราคานี้ด้วย พร้อมผลทดสอบ

riverwide
13-10-2009, 10:47
โอ้ ขอบคุณมากๆครับน้าบอมบ์ ไว้เดี๋ยวจะลองแวะไปดูวันเสาร์อาทิตย์นี้เลย นึกว่าจะราคาแรงกว่านี้ซะอีก ช่วยนี้ยิ่งหมุนเงินไม่ทันอยู่ด้วย เครียดเลย แต่ราคาโปรแบบนี้แจ่มเลยครับ :d

ake4x2
13-10-2009, 11:04
หายไวๆ นะครับ :yociexp55:

riverwide
13-10-2009, 12:31
:emo016zo1:ขอบคุณครับน้าเอก

bomgrade
13-10-2009, 12:45
โอ้ ขอบคุณมากๆครับน้าบอมบ์ ไว้เดี๋ยวจะลองแวะไปดูวันเสาร์อาทิตย์นี้เลย นึกว่าจะราคาแรงกว่านี้ซะอีก ช่วยนี้ยิ่งหมุนเงินไม่ทันอยู่ด้วย เครียดเลย แต่ราคาโปรแบบนี้แจ่มเลยครับ :d

ถ้าไม่ได้ราคานี้บอกว่า พวกที่ขับ Triton ที่เคยมาร้านนี้แนะนำมา หรือบอกชื่อน้านุ๊กไปก็ได้ครับ ไอ้รถสีดำๆ ใส่แร็คหลังคา ขับแบบโหดๆ ถ้าไม่รู้จักเดินไปหาคนหัวทองน่ะครับ รู้จักดี อิ อิ

9898
14-10-2009, 07:03
ไม่ทราบว่าถ่วงล้อหรือยังครับ น่าจะเป็นที่ยาง(ผมหมายถึงล้อทั้งหมดนะครับ) เพราะถ้าเก่ากันจะถ่วงแล้วไม่ได้ เพราะยางอาจจะเสื่อมสภาพตามอายุ หรือไม่ก็ตั้งศูนย์ไม่ ดีครับ และอีกอาการคือพวกลูกปืนล้อหมดอายุครับ

riverwide
14-10-2009, 11:44
ถ่วงล้อ ยังไม่ได้ทำครับ ไม่รู้จะไปที่ไหนด้วยที่พอเชื่อมือได้ กลัวเจอพวกช่างเด็กฝึกงานอ่ะครับ (ตั้งแต่ได้รถมาก็ราวๆ สามเดือนแล้ว) ไม่รู้ว่าก่อนหน้านี้ได้เคยถ่วงไปแล้วรึยัง แล้วอาการพวกลูกปืนล้อหมดอายุนี่ เข้าเครื่องเช็คอย่างที่น้าบอมบ์พูดถึง มันจะตรวจได้มั้ยครับ?

น้าบอมบ์ ขอบคุณมากครับ ไว้เดี๋ยวไปแล้วจะอ้างซะหน่อย คนหัวทองๆนะครับ ได้ๆ อิอิ

riverwide
19-10-2009, 10:45
ไปมาเรียบร้อยแล้วครับ ตรวจเช็คปกติทุกอย่างลูกปืนก็ยังดีอยู่ เลยได้น้องคนหัวทองๆ มาสลับยาง ถ่วงล้อให้ใหม่หมดสี่ล้อ อาการสั่นแทบไม่ค่อยรู้สึกแล้วครับ (น้องคนหัวทองๆ รู้สึกจะชื่อ กิตติ รึไงเนี่ยแหละครับ บริการดีมากๆ เลยครับ ถูกใจจริงๆ )

แถมเค้ามาพรรณาให้ฟังว่ารถกลุ่ม น้าบอมบ์ น้านุ๊ก และอีกหลายๆคัน ไปอัพกล่องกันมาหมดทุกคัน แรงๆ ทั้งนั้น ยุให้ไปทำบ้าง แหมฟังแล้วก็อยากทำขึ้นมาทันที

ขอบคุณน้าบอมบ์ และทุกๆท่านด้วยนะครับ

ปอลิ่ง ถามทาง Act บางบอน แล้วเค้าบอกว่ามีโปรโมชั่นราคานี้ อยู่ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2552 นี้นะครับ ใครสนใจรีบๆไปก่อนจะหมดโปรนะเออ ไม่งั้นราคาเต็ม 500 บาทครับ (โปรลด 250 บาท ถ่วงล้อสลับยางฟรี + คุยดีๆ ได้แถมลมไนโตรเจนด้วยนะเอ้อ ...แต่ผมไม่เอากลัวหาที่เติมลำบากอ่ะครับ)

yut
19-10-2009, 18:08
ตกลงเป็นที่ล้อหรอ อืม กลับมาเหมือนเดิมก้อโอเคครับ

riverwide
20-10-2009, 09:11
ครับน้ายุทธ แปลกใจเหมือนกันไม่คิดว่าเป็นที่ล้อ นึกเลยเถิดไปถึงลูกปืน ลูกหมากแตกนู่นเลย แต่มันก็สั่นเบาจริงๆนะครับ ไม่ค่อยเหมือนสั่นที่พวงมาลัยเวลายางสึกไม่เท่ากัน (ซึ่งไม่เป็นอาการนี้) แต่หายก็ดีแล้วครับ จะได้ขับแบบสบายใจไม่กังวลซะที ไปร่อนต่อได้แร้ววววว