PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวน ผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

touchjan
22-10-2009, 09:20
ถอย ไทรทัน เมก้าแคบ ตัวเตี้ย มาครับ
เพิ่งถอยมาเมื่อเดือนที่แล้ว

มีอาการคือ..
1. รอบต่ำ เกียร์ 1 ไป 2 หรือ 2-3 เวลาออกตัว มีสะอึก วูบๆ ไป ครับ
2. เกียร์ถอย มีเสียงดัง กึก เวลาเข้าเกียร์ รถใหม่ ทำไมเป็นไวจังครับ

ก่อนหน้านี้ เข้า 0 ให้เปลี่ยนกรองโซล่า และอัพโปรแกรม V.7
และก็แก้ปัญหาแหนบดัง โดยเค้าแก้ด้วยการอัดจารบีให้ เพราะรุ่นนี้ใส่ยางรองแหนบมาให้แล้ว

ตอนนี้ยังมีปัญหาว่า รอบต่ำมันวูบ เป็นบางครั้งครับ

ใครมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ จนปัญญาแล้วครับ
ยังกะซื้อรถมือสองมาเลย เฮ้อ....

tan2520
22-10-2009, 10:18
ข้อ2ผมก็เป็นตั้งเเต่ออกรถนะครับ (รถรุ่นเเรกเลย) ชินซะเเล้วไม่รู้คันอื่นเป็นรึป่าว ส่วนข้อ 1 มันสะอึกช่วงสตาร์ทตอนเเรกเเล้วขับรึป่าว พอเครื่องร้อนเเล้วก็ไม่สะอึกถ้าใช่ก็เป็นเหมือนผมอีกแหละ

pon
22-10-2009, 12:47
ข้อ2ผมก้อดังเหมือนกัน ใช้มา2ปีแล้วชินแล้วครับ

Nuk_Black-Triton
22-10-2009, 13:07
ถอย ไทรทัน เมก้าแคบ ตัวเตี้ย มาครับ
เพิ่งถอยมาเมื่อเดือนที่แล้ว

มีอาการคือ..
1. รอบต่ำ เกียร์ 1 ไป 2 หรือ 2-3 เวลาออกตัว มีสะอึก วูบๆ ไป ครับ
2. เกียร์ถอย มีเสียงดัง กึก เวลาเข้าเกียร์ รถใหม่ ทำไมเป็นไวจังครับ

ก่อนหน้านี้ เข้า 0 ให้เปลี่ยนกรองโซล่า และอัพโปรแกรม V.7
และก็แก้ปัญหาแหนบดัง โดยเค้าแก้ด้วยการอัดจารบีให้ เพราะรุ่นนี้ใส่ยางรองแหนบมาให้แล้ว

ตอนนี้ยังมีปัญหาว่า รอบต่ำมันวูบ เป็นบางครั้งครับ

ใครมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ จนปัญญาแล้วครับ
ยังกะซื้อรถมือสองมาเลย เฮ้อ....

ข้อ 1 ปกติครับ ท่านอาจจะชินกับรถที่เป็นคันเร่งสายมาก่อน

มาเจอไฟฟ้า มันมีการหน่วงครับ เราต้องปรับตัวหารถครับ

เพราะเราซื้อเขามาใช้ อิอิ เขาคงปรับหาเราได้ดีที่สุดแล้ว

ข้อ 2 ก็ยังปกติครับ เพราะเฟืองถอย ไม่มีระบบช่วยเข้าเกียร์ (ซิงโครเมทช์)

ต้องออกแรง และมีเสียงขบเฟืองเป็นธรรมดาครับ ต้องลองเบิ้ลคลัตช์

หรือเข้าเกียร์ 1 แล้วตบถอย อาการจะหายไป หรือไม่ก็เข้าช้าๆหน่อย เท่านั้นครับ

สรุปว่า รถไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ ท่านต้องปรับตัวเข้าหารถนิดนึงครับ :emo023vv3:

touchjan
22-10-2009, 18:03
อ่อ เข้าใจแระครับ
ทีแรกนึกว่ารถมีปัญหา

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ

Chatuchak
08-11-2009, 21:51
หากรู้สึกว่ารถเรามีปัญหา ควรหาเวลาเข้าศูนย์แล้วแจ้งให้เขาทราบ แก้ปัญหาที่เกิด และหากคิดว่าปัญหานั้นแก้ไม่ตก ก็คงต้องโทร.ไปยังบริษัทแม่เพื่อช่วยแก้ปัญหา หรือไม่ก็เปลี่ยนศูนย์ เพราะช่างแต่ละคนแต่ละศูนย์จะมีประสบการณ์ในการแก้ปัญหาไม่เหมือนกัน เหมือนเราไม่สบาย ไปหาหมอที่นึงรักษาไม่หาย ก็เปลี่ยนไปหาหมอที่อื่นดู
ลองดูนะครับ

myjoefiend
10-11-2009, 16:50
ไม่เคยเป็นครับ ยังไงก็ขอให้หายและหาวิธีแก้ไขได้ไวๆน๊ะครับ

DOUBLE A
10-11-2009, 17:35
ของผมมีปัญหา เรื่องรอบค้าง ลงช้ามาก ท่านใดมีวิธีแก้ช่วยด้วยครับ

KITTICHAIKOCHAMON
10-11-2009, 17:43
ของผมมีปัญหา เรื่องรอบค้าง ลงช้ามาก ท่านใดมีวิธีแก้ช่วยด้วยครับ
ของผมก็เป็นครับ แต่แค่บางครั้ง ลองเข้าศูนย์แล้วแจ้งอาการช่างครับ เขาจะได้แก้ปัญหาให้เราได้ เพื่อความสบายใจครับ:smiley-eatdrink060: