PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนถามเรื่องระบบไฟในไทรทรันครับ(มีปัญหาระบบไฟครั บ)??

kui
27-10-2009, 09:35
คือผมนำรถไปเข้าอู่เพื่อทำสีตรงประตูกับ กระบะหลัง และส่วนกันชนหน้ามาครับ อย่างกันชนหน้านี้ ทางอู่ตอนคุยแรก ๆ บอกว่าต้องพ่นใหม่จะสวยกว่าก็เลยตกลง แต่ปกติต้องถอดสายไฟตัดหมอกใช้ไหมครับ รถผมติดตั้งเองครับ
(ไทรทรัน 4 ประตู ไม่พลัส ปี 06)
แต่ตอนไปรับรถเมื่อวาน มีปัญหาที่ ไฟในเก๋งไม่ติดสักอย่าง ทั้ง ไฟส่องบนเพดานทั้งกลาง และตรงส่วนบนที่เป็นทั้งนาฬิกาไม่ติดทั้งหมด และที่สำคัญ เวลาตอนบิดเปิดสวิทรถ จะมีไฟวาบทุกครั้งครับ เป็นไปได้ไหมที่ทางอู่อาจจะต่ออะไหรผิด ผมกลับไปให้เค้าดู เค้าบอกว่าเป็นตัว ฟิวล์ มีปัญหา ยืนตกลงกันสักครู่เพราะผมยืนยันหนักแน่นว่าแต่ก่อนจะมาเข้าอู่ไม่เคยมีปัญหาเหล่านี้ เด็กในอู่บอกไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับตัวรถเลยนอกจากเคาะทำสี เหอ ๆ แต่เจ้าของอู่ก็ดี นัดให้ผมมาดูรถวันนี้ครับ
ไม่ทราบอาการนี้ ท่านใดเคยเป็นไหมครับ แต่ไฟหน้ารถอื่น ๆ ติดหมดครับ
ขอบคุณครับ (หาข้อมูลให้แน่เพื่อไปคุยกับอู่ได้ ไปช่วงบ่ายครับ):kapook-17327-8367:

Nuk_Black-Triton
27-10-2009, 09:46
น่าจะมีสายขาดใน หรือไม่ก็ช๊อตลงดิน

ไล่หาดีดีครับ

Bangpakong
27-10-2009, 10:55
:emoticon-cartoon-00อาการนี้ รถน้าแดงเคยเป็นครับ 0ก็หาอยู่ นาน ในที่สุดฟิวส์ขาดครับ สีน้ำตาล 7.5A แต่ไฟเก่งจะติด ได้บ้าง วูบ ว้าบ ขึ้นอยู่กับกราวด์ด้วย ถ้ากราวด์ดีติดยาวเลย ลองเช็คดูครับ

natmunin
27-10-2009, 21:32
พอมีความรู้เรื่องสายไฟบ้าง ลองตรวจสอบ Fuse ที่กล่องควบคุมหน้ารถค่ะ จะมี Lay out บอกตำแหน่ง ว่าเป็น Front จะเป็นตำแหน่งการควบคุมไฟหน้า หาก Fuse ไม่มีปัญหาอะไร ปัญหาต่อไปน่าจะเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจร (Short Circuit) อาจเกิดจาก 1) ใส่ Connector สลับที่กัน หรือต่อวงจรไฟสลับตำแหน่งกัน, 2) การประกอบ Part บางส่วนกดทับสายไฟลงไปที่โครงเหล็กทำให้ไฟลัดวงจร (ถ้าเกิดจากอันนี้หากเปลี่ยน Fuse ปัญหาจะกลับมา) เนื่องจากกระแสไฟจะวิ่งลงกราวน์ และเกิดการช็อต อันตรายมาก 3) ลืมประกอบ Connector บางตัว วิธีการตรวจสอบต้องใช้เครื่องมือวัดกระแสไฟไล่ตามวงจรไฟฟ้าของรถค่ะ หากตรวจเช็คด้วยตัวเองไม่ได้แนะนำให้เข้า 0 เพื่อให้เค้าไล่ระบบไฟใหม่ทั้งหมด เนื่องจากเค้าจะมี Circuit ของสายไฟ ถ้าให้ที่อู่ทำเค้าอาจไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ เดี๋ยวไปตัดสายไฟเรามั่วอีกหรือเปล่าค่ะ

Sanya
28-10-2009, 13:38
ลองดู ที่ ฟิวส์ ครับ ผมเคย เป็น อาการ แบบนี้

pepeach
30-10-2009, 17:37
ไปดูที่ฟิวส์ เมนเลยครับ ที่ขั๋วบวกของเเบตครับ ผมเคยเป็น 400 บาท ครับ สาเหตุจากไฟลงกราวด์ครับ