PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟเบรกขาดไปดวงนึงเราซ่อมเองได้ไหมครับ

nightlive
07-11-2009, 17:44
เพิ่งสังเกตว่าไฟเบรกขาดไปดวงนึงครับ เวลาเบรกเนี่ยไฟไม่ติด
แต่เวลาเปิดไฟ ดันไฟติด ไม่แน่ใจว่าเป็นที่สายไฟหรือเป็นที่หลอด
(เคยลองแกะไฟท้ายดู มันก็มีหลอดเดียว?)
ยังงี้เราซ่อมเองได้ไหมครับ

joboysang
08-11-2009, 15:31
มันมี 2 ใส้ครับ ไฟหรี่กับไฟเบรค เปลี่ยนเลยครับ

scorpion_za
08-11-2009, 15:37
เปลี่ยนหลอดครับ ไขน๊อตดึงออกมาเลย แต่ถ้าเป็น Led ยากหน่อย

myjoefiend
08-11-2009, 16:06
ลองเปลี่ยนอีกข้างมาใส่ดูก่อนครับ ว่า ติดสมบูรณ์รึปล่าว ถ้าติด ซื้อหลอดใหม่มาใส่ได้เลยครับ ถ้าไม่ติด ไปตรวจสอบระบบไฟที่ศูนย์ใกล้บ้านท่านครับ แน่นอนที่สุด

Chatuchak
08-11-2009, 21:18
การเปลี่ยนหลอดไฟท้ายไม่ยากครับ แต่อาจต้องใจกล้าหน่อย เปิดฝากระบะท้ายแล้วขันน๊อตสี่แฉกที่ยึดตัวโคมออกมา จากนั้นก็ต้องใช้แรงดึงหน่อย (ปิดดูคู่มือมีวิธีดึงครับ) เมื่อดึงออกได้แล้ว ทีนี้ก็ง่ายๆในการถอดและใส่หลอดไฟครับ ตอนใส่กลับก็ดูเดือยดูร่องให้ตรงกัน กดลงไปให้เข้าที่แล้วขันน๊อตกลับ แค่นี้เองครับ

boatania
08-11-2009, 22:57
วันนี้ผมก็เพิ่งขาดเหมือนกันครับ แต่ของผมเปิดไฟไม่ติด เหยียบเบรคติด

ลองดูๆก็แปลกใจว่า ไส้มันไม่ขาดนี่นา ก็เลยงงๆว่าดับได้ไง

boatania
09-11-2009, 18:57
ลองเปลี่ยนอีกข้างมาใส่ดูก่อนครับ ว่า ติดสมบูรณ์รึปล่าว ถ้าติด ซื้อหลอดใหม่มาใส่ได้เลยครับ ถ้าไม่ติด ไปตรวจสอบระบบไฟที่ศูนย์ใกล้บ้านท่านครับ แน่นอนที่สุด

การเปลี่ยนหลอดไฟท้ายไม่ยากครับ แต่อาจต้องใจกล้าหน่อย เปิดฝากระบะท้ายแล้วขันน๊อตสี่แฉกที่ยึดตัวโคมออกมา จากนั้นก็ต้องใช้แรงดึงหน่อย (ปิดดูคู่มือมีวิธีดึงครับ) เมื่อดึงออกได้แล้ว ทีนี้ก็ง่ายๆในการถอดและใส่หลอดไฟครับ ตอนใส่กลับก็ดูเดือยดูร่องให้ตรงกัน กดลงไปให้เข้าที่แล้วขันน๊อตกลับ แค่นี้เองครับ

เปลี่ยนหลอดครับ ไขน๊อตดึงออกมาเลย แต่ถ้าเป็น Led ยากหน่อย

มันมี 2 ใส้ครับ ไฟหรี่กับไฟเบรค เปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณน้าๆทุกคน ผมเลยเกิดแรงบันดาลใจ เปลี่ยนเองเลย

โดนค่าหลอดไป ๓๐ บาท ไม่รู้แพงหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆได้เปลี่ยนเองกับมือ ไม่ยากอย่างที่คิด

:kapook-17194-2887: