PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แสนโล ต้องเปลี่ยนสายพานอะไรบ้างครับ

klongla
12-11-2009, 14:34
สวสัดีครับ พี่ๆเพื่อนๆทั้งหลาย

อยากทราบว่า ถ้ารถวิ่งถึงแสนกิโลแล้ว ต้องมีการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
เราสามารถเลื่อนระยะเวลาออกไปกว่านี้ได้หรือไม่ ถ้าได้ เท่าไหร่ครับ
ผมจะได้ตั้งงบถูกว่าต้องพาเจ้่าเข้มของผมไปเปลี่ยนครับ
ตอนนี้อยู่ที่ 101200 ดลแล้วครับ.....ฝากผู้รู้ช่วยแจ้งทีนะครับ

อีก 1 ประการ

อยากรองแหวน อุด EGR แล้วก็อัพบู้ท อัพเวอร์ชั่น แต่ไม่รู้ว่า ข้อดีต่างๆเหล่านี้
มีอะไรบ้าง แล้วข้อเสียล่ะ แล้วถ้าจะทำ จะมีผู้เชี่ยวชาญท่านใดจะช่วยเหลือได้
บ้างครับ เพราะตอนนี้รู้สึกว่า เจ้าเข้มของผม ไม่ค่อยแล่นเลย แถมกินน้ำมันด้วยนะ เคยเจอพี่ กิตติศักดิ์ ( พลัสสีดำ 4 D ) ที่ปั๊มเอสโซ่บางนา กม.12 พี่เขาบอกว่าทำแล้วเเรงดีมาก
เซฟน้ำมันได้ระดับหนึ่ง ก็เลยอยากทำบ้างครับ
ช่วยผมหน่อยนะครับ :kapook-17193-7653: ขวด 089-894-9066

wiz
12-11-2009, 17:57
ร่วมด้วยช่วยแชร์....อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะลองพิจารณาไว้เป็นข้อมูล
ข้อแรกยืดระยะเวลาการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งได้ไหม?...สำหรับ 4d56ผมเห็นว่า..เลื่อนได้แต่จะเลื่อนระยะเวลาการเปลี่ยนอะไหล่ออกไปอีกมากน้อยแค่ไหนอันนี้คงบอกเป็นจำนวนแน่นอนได้ลำบากขึ้นกับปัจจัยแวดล้อมหลายอย่างเช่น ลักษณะการขับขี่ การใช้งาน การจราจรและอื่นๆ...ครับความเสี่ยงทีจะก่อให้เกิดความเสียหายต่อชิ้นส่วนเครื่องยนต์ก็จะมีมากขึ้นตามระยะทางและสภาพการใช้งาน.....สำหรับผมแล้วเพิ่งจะเปลี่ยนไปไม่กี่วันเกินแสนไปหมื่นปลายเพราะปัญหาทางการเงินหากจะนับเวลารวมรอบเดินเบาที่จอดติดเครื่องไว้เป็นชั่วโมงๆคงปาเข้าไปไกลพอสมควรครับ เพื่อความปลอดภัยและความสบายใจถ้าพร้อมก้อเปลี่ยนได้เลยเพราะใช่ว่าทุกคันจะเป็นเหมือนกันบางทีผมอาจโชคดีที่ยังไม่เกิดปัญหา....
ส่วนคำถามที่สอง....เห็นว่าไกล้ที่ไหนก็ไปที่นั่นได้เลยครับทำได้ทุกสำนัก...ขอให้มีความสุขกับการใช้เจ้าเหมียวครับ

yut
12-11-2009, 18:03
ร่วมด้วยช่วยแชร์....อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะลองพิจารณาไว้เป็นข้อมูล
ข้อแรกยืดระยะเวลาการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งได้ไหม?...สำหรับ 4d56ผมเห็นว่า..เลื่อนได้แต่จะเลื่อนระยะเวลาการเปลี่ยนอะไหล่ออกไปอีกมากน้อยแค่ไหนอันนี้คงบอกเป็นจำนวนแน่นอนได้ลำบากขึ้นกับปัจจัยแวดล้อมหลายอย่างเช่น ลักษณะการขับขี่ การใช้งาน การจราจรและอื่นๆ...ครับความเสี่ยงทีจะก่อให้เกิดความเสียหายต่อชิ้นส่วนเครื่องยนต์ก็จะมีมากขึ้นตามระยะทางและสภาพการใช้งาน.....สำหรับผมแล้วเพิ่งจะเปลี่ยนไปไม่กี่วันเกินแสนไปหมื่นปลายเพราะปัญหาทางการเงินหากจะนับเวลารวมรอบเดินเบาที่จอดติดเครื่องไว้เป็นชั่วโมงๆคงปาเข้าไปไกลพอสมควรครับ เพื่อความปลอดภัยและความสบายใจถ้าพร้อมก้อเปลี่ยนได้เลยเพราะใช่ว่าทุกคันจะเป็นเหมือนกันบางทีผมอาจโชคดีที่ยังไม่เกิดปัญหา....
ส่วนคำถามที่สอง....เห็นว่าไกล้ที่ไหนก็ไปที่นั่นได้เลยครับทำได้ทุกสำนัก...ขอให้มีความสุขกับการใช้เจ้าเหมียวครับ
น้าวิชผมว่ารถน้าเนี่ยมีใกล้แสนโลแล้วแน่ๆเลย อิอิ

wiz
14-11-2009, 13:41
น้าวิชผมว่ารถน้าเนี่ยมีใกล้แสนโลแล้วแน่ๆเลย อิอิ

รถส่วนใหญ่จอดไม่ค่อยได้วิ่งครับน้ายุทธส่วนมากใช้จ่ายตลาดกับซื้อกล้วยแขกครับเพิ่งใช้ไปแสนสองเอง........:kapook-17198-9597:.

TIKEVO
14-11-2009, 22:19
สวสัดีครับ พี่ๆเพื่อนๆทั้งหลาย

อยากทราบว่า ถ้ารถวิ่งถึงแสนกิโลแล้ว ต้องมีการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
เราสามารถเลื่อนระยะเวลาออกไปกว่านี้ได้หรือไม่ ถ้าได้ เท่าไหร่ครับ
ผมจะได้ตั้งงบถูกว่าต้องพาเจ้่าเข้มของผมไปเปลี่ยนครับ
ตอนนี้อยู่ที่ 101200 ดลแล้วครับ.....ฝากผู้รู้ช่วยแจ้งทีนะครับ

อีก 1 ประการ

อยากรองแหวน อุด EGR แล้วก็อัพบู้ท อัพเวอร์ชั่น แต่ไม่รู้ว่า ข้อดีต่างๆเหล่านี้
มีอะไรบ้าง แล้วข้อเสียล่ะ แล้วถ้าจะทำ จะมีผู้เชี่ยวชาญท่านใดจะช่วยเหลือได้
บ้างครับ เพราะตอนนี้รู้สึกว่า เจ้าเข้มของผม ไม่ค่อยแล่นเลย แถมกินน้ำมันด้วยนะ เคยเจอพี่ กิตติศักดิ์ ( พลัสสีดำ 4 D ) ที่ปั๊มเอสโซ่บางนา กม.12 พี่เขาบอกว่าทำแล้วเเรงดีมาก
เซฟน้ำมันได้ระดับหนึ่ง ก็เลยอยากทำบ้างครับ
ช่วยผมหน่อยนะครับ :kapook-17193-7653: ขวด 089-894-9066
น้าขวดครับ เปลี่ยนเถอะครับเดี๋ยวจะเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายนะน้า
ของผมเพิ่งจะเปลี่ยนไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเอง ไมล์ 107000 ครับรถใกล้ 4ปีแล้ว
ก่อนเปลี่ยนขับไปใจตุ้มๆต่อมๆ :kapook-17201-6012:เปลียนแล้วโล่งครับ( โล่งใจ)งบประมาณ 10268 บาทครับที่ โอโตซิตี้ ศรีนครินทร์
เอาเท่าที่จำได้นะพอดีลืมใบเสร็จไว้ที่ทำงาน
1.สายพาน Timming
2.สายพาย แอร์
3.สายพานชุดไดร์ ปั๊มน้ำ
4.ลูกรอกต่างๆ
5.โดนกรองอากาศอีก 568 บาท ค่าแรง 1200 บาทน้ำมันเครื่องและกรองเอามาเอง
ตอนแรกศูนย์เสนอราคาประมาณ 12000 จ่ายจริง 10268 ครับ:kapook-17350-3383:
ส่วนการอุด EGR ใส่แหวนรอง ช่วยในการออกตัวได้เยอะครับไม่กระตุก
ของผม 4X2 116 HP 4 Door ครับ แด่วหาเฟืองท้าย4.2 ได้เมื่อไหร่รับรองมันส์..ครับ5555 แต่ว่าขับมันส์กับความประหยัดแปรผกผันกันนะครับ แต่ถ้าใจเย็นไม่ยึดติดว่าจะต้องแข่งกับคนอื่น รองแหวน อุด EGR ช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นนะครับ(อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ)
ฝาก E-mail ไว้ครับเดี๋ยวจะส่งรายการเปลี่ยนชุดสายพานไปให้ดู:kapook-17342-8336:

supachaitik@hotmail.com

TIKEVO
14-11-2009, 22:23
ลืมไปครับพี่น้อง อะไหล่ที่ถอดออกมา ยังใหม่กริ๊กอยู่เลยครับ
เรื่องยืดระยะเวลาในการเปลี่ยนผมว่ายังไม่มีใครทดสอบนะครับ..ว่าแล้วช่วยกันแชร์ข้อมูลด้วยครับ

witthaya
19-11-2009, 23:58
ของผมเปลี่ยนตอนใกล้ 200,000 กม. โชคดีครับที่ยังไม่ขาด
ที่เปลี่ยนช้าเพราะลืมเช็คดูเลขไมล์ เลขที่เรือนไมล์ประมาณ 60,000 กม. แต่ที่แท้จริงคือเกือบจะ 200,000 กม.แล้ว (ขาเรือนไมล์หักครับ แล้วเปลี่ยนเรือนไมล์ใหม่ เลขเลยดูน้อยครับ)