PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ประสบการณ์เสียวครับ....

at_lai
16-11-2009, 15:54
สด ๆ ร้อน ๆ เมื่อวานครับ..นึกถึงใจยังเต้นตุ๊บ ๆ ต่อม ๆ ไม่คิดไม่ฝันว่าต้องพบเจอ.. เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานขับรถเข้าเมืองพาหลานกะเพื่อนสนิืท...(ลูกสาวกะภรรยา) ไปเที่ยวมาขากลับเวลาพลบค่ำ (ค่ำสนิทมองไม่เห็นทางเลย)สายตาผมก็ไม่ค่อยดีด้วย บนถนนสองเลนที่รถวิ่งสวนทางกัน..(บ้านนอก) ผมเองก็นิสัยดีอ่ะัคับเห็นใจคันอื่นที่เค้าวิ่งสวนทางมา อ๊ะ...มีรถวิ่งสวนมานี่หว่าตบไฟต่ำใ้ห้ซะเลยเค้าก็มารยาทดีครับตบไฟต่ำให้เช่นกันแต่ระยะทางก็ยังอีกไกลประมาเกือบโลได้ผมก็ขับไม่เร็ว ไม่เกิน 80 ปัญหาตรงนี้ครับ..... ช่วงระยะก่อนรถจะสวนทางกัน ประมาณ 100 เมตร แฟนที่อุ้มลูกสาวตกใจตะโกนเฮ้ย...เราก็ตกใจด้วยซ้ายมือมีรถ แต๊ก ๆ ขับเคลื่อนสองล้อ บรรทุกกระดูกสันหลังของชาติมาเต็มเลย นั่งกันตามอัธยาศัยด้วย ขาห้อยคุยกันสนุกสนาน .....(นึกภาพตามด้วยนะครับ) เป็นช่วงที่รถวิ่งมาสวนทางกันพอดี...(พอดีกันจิง ๆ ) เบรกสิครับ ไทรทรั่น 116 4 dor คันเก่งของผม ผมต้องหักหลบเข้าเลนกลางเพื่อให้พ้นจากรถ แต๊ก ๆ เีสียงเบรกดังเอี๊ยด..ด ด ด พวกนั่งบนรถแต๊ก ๆ ขนาดเปิดเพลงในรถดัง ๆ นะครับยังได้ยิน คันที่วิ่งสวนทางมาเค้าก็หักหลบให้ทันที ขนาดว่าถนนนี้วิ่งสวนกันสามคันน่ะครับ.... โอ จอส.... แฟนผมด่าระงมกลบเพลงเพราะ ๆ ไปเลย นิดเดียวครับที่หักหลบได้ไม่งั้นคงตายหมู่....แ ่ ง เพราะถ้าชนจะชนตรงด้านซ้ายซึ่งแฟนกับลูกสาวนั่งมา แต๊ก ๆ ไม่มีไฟหน้าหรืออุปกรณ์ส่งแสงเลยซักชิ้นเดียว ขนาดผมหยุดรถพักหายใจมองกลับมาัยังไม่เห็นเลย... พูดแล้วนะ....ผมอยากกลับไปด่า ๆ ๆ หรือ แถมอะไรให้ไว้ดูต่างหน้ามันสักหน่อย.... มักง่ายจิง ๆ ปกติผมเหยีบเป็นร้อย.... (สงสัยของดีแผลงฤทธิ์ อิ อิ) ฝากถึงท่านอื่น ๆ ด้วยนะครับ... ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบไหนบ้าง....

at_lai
16-11-2009, 15:59
อ้อ...เสริมครับ...(เปล่าโฆษณารถให้มิตซูนะ)... ถือว่ารถนิ่งมากครับผมปล่อยคันเร่งหักหลบพร้อมเหยีบเบรค รถหน้าทิ่มเล็กน้อย นึกภาพยังกะขับโชว์ในหนัง.... รถนิ่งมากครับไม่โอนเอนหรือสะบัดแม้แต่น้อย ผิดกับคับเก่า่ ไม่ขอเอ่ยนาม รถตลาดเค้านั่นแหละ..เคยหักหลบหลุมหน่อยเดียวเล่นเอาส่ายเป็นงูเลยเอารถแทบไม่อยู่.... ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านนะครับ..ขอบคุณครับผม..

tan2520
16-11-2009, 16:18
เจอเหมือนกันครับพวกนี้ไม่ค่อยมีความรับผิดชอบอะไรเลย ถ้าชนท้ายก็ไม่รู้จะเรียกร้องอะไรกับเขาได้น่าจะเอาแผ่น(ซีดีโป๊เก่าๆอิอิ)มาติดให้สังเกตเห็นมั่งก็ยังดี ขนาดช้างยังมีเลยไม่อายช้างมั่งเหรอ

50degree
16-11-2009, 16:20
555 เหมือนกัน ผม อัดกลับบ้าน ทีละ 110 กม.ช่วงพลบค่ำ เบรคซะหัวทิ่ม กระเป๋าโดดจากเบาะหลังมากองที่เบาะหน้าเลย แหมพวกแต๊กๆ ไม่ได้ว่านะครับ แต่ขอความกรุณาใส่ไฟท้ายนิดนึง หรือไม่ก็เอาแผ่น ซีดี ที่สะท้อนแสงมาติดไว้หลังกะบะก็ได้ เห็นมาหลายกรณีแล้วครับ
ทั้ง มอ"ไซต์ อัดท้ายรถ แต๊กๆ ตายหลายรายแล้ว ขอความกรุณาจริงๆๆ

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย และถ้าเสีย่ชีวิตหล่ะ ?????

moojapan
16-11-2009, 16:49
ดีแล้วครับ ไม่เป็นไร ช่วงนี้ฤดูเก็บเกี่ยวครับ ชาวนากะรถไถพ่วง ไฟไม่มีเยอะครับ ตามชนบท ระมัดระวังกันด้วยครับไม่อยากให้เกิดเหตุร้ายๆครับ

weerasin.08
16-11-2009, 16:54
ย้งไงก็ระวังครับตอนกลางคืน ถ้าเราวิ่งไฟต่ำไม่ค่อยเห็นครับ

sirawitr
16-11-2009, 18:54
เกือบงานเข้าแล้วไหมละครับ
ปลอดภัยครับน้าๆ

JADUM
17-11-2009, 00:33
เป็นกำลังใจให้ครับ ต้องระวังเสมอน่ะครับเพื่อนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Chaydan
22-11-2009, 13:59
เคยเจอเหมือนกันครับ โค้งกลับรถ แถวๆ เซ็นทรัล ชลบุรี ขับประมาณ 100 km./ชั่วโมง ตอนนั้นยังขับเป็นใหม่ๆ พ่วงด้วยการไม่รู้ว่าทางมันจะโค้งเป็นวงกลม ยางข้างซ้ายเบียดขอบกั้น พร้อมด้วยรถ บัส ตามมาด้านหลัีงแต่โชคดีมากๆ ที่รถไม่เสียหลัก พลิกคว่ำ ขับผ่านไป 100 เมตร จอดรถดูสภาพรถ ยางรถมีรอยเบียดเป็นรอย ถอนหายใจ พร้อมกับขอบคุณเจ้าตั้น จนถึงทุกวันนี้ 3 ปีผ่านไป ไม่เคยเจอประสบการณ์เสียวอีกเลย

Chaydan
22-11-2009, 14:06
แก้ไขอีกนิดนะครับ พิมพ์ผิดเบียดยางขวาครับ ไม่ใช่ยางด้านซ้าย ประมาณว่า หลุดโค้งเพราะหมุนพวงมาลัยไม่ทันครับ

รณรงค์
22-11-2009, 14:12
เรื่องเสียวๆๆ....ผมเจอบ่อยครับ....เพราะขับเร็ว..แต่เอาอยู่ทุกครั้ง..ต้องขอบคุณมิตซูครับ..ที่สร้างรถดีๆมาให้พวกเราที่รักชีวิตและความปลอดภัย..ให้ได้ใช้กัน..แต่ทั้งหมดทั้งมวล...ควรตั้งอยู่บนความไม่ประมาท...และท้ายสุด....เมาไม่ขับครับ....เดินทางปลอดภัยกันทุกท่านครับ...

navyhawk
22-11-2009, 14:14
โห....นึกว่าเสียวสุข....ที่แท้เสียวสยอง !!!!

ดีที่ปลอดภัยทุกคนครับผม :kapook-17195-8823:

Eszo
22-11-2009, 20:24
เจอเหมือนกันครับ เส้นทางระหว่างหมู่บ้าน ตำบล อำเภอเนี่ยแหละครับ ไม่ว่าจะรถอีแต๋น รถอีแต๊กแถมพ่วงลากจูงอ้อย ฟางข้าว มันสำปะหลัง หรือแม้กระทั่งสิบล้อดั๊มขนดินหิน ไฟท้ายไม่มี(จะประหยัดพลังงานลดโลกร้อนทำไมกันก็ไม่รู้) แถวผมอยู่มีครบเลยครับ สายพยุหะคีรีตัดผ่านเนินมะกอก เขากะลา ท่าตะโก มีครบเลยครับ ทั้งทุ่งนา ไร่อ้อย มันสำปะหลัง โรงโม่หิน เกือบชนไปครั้งนึง จากนั้นถ้าขับผ่านทางนี้ต้องขับช้าพอให้เบรกได้ปลอดภัยครับ

ขับผ่านเส้นทางแบบนี้ต้องระวังมากขึ้นนะครับ

นายหมูบิน
22-11-2009, 21:23
ผมเจอบ่อยครับ ยิ่งบ้านนอกอย่างผม หน้านี้ด้วยเจอทุ๊กวัน
กลางวันแสกๆอีแต๋นขับขึ้นถนนใหญ่ไม่มองซ้ายขวาเลย แทบแย่ครับ..ขอบคุณมิตซูครับ

princess
22-11-2009, 22:20
เพื่อนเคยเจอตอนเช้าค่ะ พระท่านออกบิณฑบาตร มองไม่เห็นเลย เพราะหมอกลงจัด
จีวรเฉียดกระจกไปนิ๊ดเดียว คือถ้าชนก็คงไปทั้งวัดแน่ค่ะ
จีวรพระบางวัดย้อมสีแก่นขนุนนะคะ ไม่ใช่สีส้มแปร๊ดๆเหมือนบางวัด
เวลามืดๆหน่อย มองยากมากค่ะ ยิ่งทางบ้านoอกๆด้วยแล้ว
ไหล่ทางไม่ค่อยมี ก็ค่อยๆไปกันนะคะ
ฤดูหนาว หมอกลง ขับช้าๆกันหน่อยจ้า ^_^

myjoefiend
24-11-2009, 08:32
ยังไงก็ระวังกันด้วยน๊ะครับ มืดๆขับด้วยความเร็วที่เรามั่นใจว่าปลอดภัยที่สุด จะดีที่สุดครับ ไม่ต้องรีบร้อน ไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วครับ คนดีผีคุ้มครับ

ake4x2
24-11-2009, 08:38
เห็นด้วยครับ triton เราเบรคเชื่อถือได้ เคยลองมาแล้วเหมือนกัน กะทันหันแบบนี้หละ ไม่ปัดเลย เมื่อก่อนก็ใช้ยี่ห้อเ้จ้าตลาดอยู่ เบรคแรงทีท้ายปัด เย็นวาบเลย
ขับบ้านนอกต้องระวังครับ ไฟถนนไม่ค่อยมี ขับเร็วไม่ได้เดี๋ยวเจอรถชาวบ้านเก่าๆ ไฟไม่มี อันตรายครับ :smiley-transport010

anon
24-11-2009, 09:42
ผมเจอเมื่อวาน แต่ตอนนั้นผมขี่มอไซด์อยู่นะประมาณ 6 โมงเย็นกว่าๆ วิ่งไม่เร็วครับ จะเลี้ยวเข้าบ้านแล้วประมาร 20 เมตรผมจะเลี้ยวขวาเข้าซอยบ้าน กำลังเลี้ยวเจอรถพ่วงขายผลไม้วิ่งปิดไฟมาดีนะหักหลบทัน ไม่เข้าใจทำไม่ไม่เปิดไฟหน้า

Witoon
24-11-2009, 10:42
ขับ ตจว. เส้นเลนสวน นอกเมือง ควรหมั่น เปิด ไฟ สูง ต่ำ เช็ค เป็น ระยะๆ ครับ

ชาวบ้าน ตจว เป็นอย่างนั้นส่วนใหญ่ จริงๆ คุณแต๋นเอย , สิงห์คะนองนาเอย , ขี้เมากับแมงไซ คู่ชีพ ที่ไม่ต้องใช้ไฟยามค่ำมืด (เจ้าถิ่น เขาขับจนจำทาง จำหลุมได้แล้วน่ะครับ แต่เราๆ ท่านๆ แคร่ผ่าน ต้องให้ความระมัดระวังครับ)

DOUBLE A
24-11-2009, 11:03
เจอบ่อยครับ รถพ่วงเลยถอกหางทิ้งไว้ ไฟท้ายไม่มี(แตก) เกือบงานเข้าเหมือนกัน คนที่ใช้รถแถวแหลมฉบังเจอเหตุการณ์นี้บ่อยครับ

littlemac
24-11-2009, 13:16
ผมก็เคยครับ ขับประมาณ 80 ถนนตามหมู่บ้าน คนแก่ๆนั่งด้ายหญ้าอยู่ข้างทางเรามองไม่เห็น หญ้าท่วมหัวเลย พอแกลุกขึ้น เบรคหัวทิ่มแล้วหักหลบ ดีที่ไม่มีรถสวน และดีที่แกลุกขึ้นให้เห็น ไม่งั้นผมไม่ได้มานั่งพิมพ์อย่างนี้แน่ครับ

at_lai
30-11-2009, 15:15
โอ้โห...เสียว ๆ กันทั้งนั้นเลยนะครับ... ใจเย็น ค่อยไป อย่าไปเหลิงกับเจ้าถนน (ไม่รู้เจ้าไหนมั่ง) ของเราแต่งสวย รวยน้ำใจ ปลอดภัยทุกเส้นทางเด้อพี่น้องงงงงงงงงงงง.......