PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เรื่องของ กล่อง

ZELDA
16-11-2009, 23:50
จาก http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=74176.0

จริงๆแล้วเรื่องกล่องแต่ง มันก็มีหลากหลายประเภท หลายยี่ห้อที่ทำออกมา โดยวัตถุประสงค์คือ เพิ่มกำลัง และสมรรถนะของเครื่องยนต์

โดยอาศัยการแปลงสัญญาณหรือโปรแกรมทางอิเลคทรอนิกส์ให้มีค่าต่างไปจากโปรแกรมเดิมของโรงงาน ซึ่งมีผลต่อการทำงานของอุปกรณ์

ของ เครื่องยนต์ แล้วแต่ว่าออกแบบมาให้ไปควบคุมส่วนไหน ทำให้เครื่องยนต์มีกำลังมากขึ้น แรงขึ้น ส่วนใหญ่แล้วก็จะไม่พ้นการเพิ่ม ปริมาณ แรงดัน

ในระบบการจุดระเบบิดของเครื่องยนต์ อันได้แก่อากาศ และ/หรือน้ำมันเชื้อเพลิง (ถ้าในเครื่องยนต์เบนซินก็จะมีส่วนที่เกี่ยวกับระบบไฟจุดระเบิดด้วย)

ส่วนในเครื่องยนต์ดีเซลคอมมอนเรล หลักๆที่นิยมกันก็มี

- การดันราง คือ การเพิ่มแรงดันในระบบคอมมอนเรล ซึ่งทำได้โดยการแปลงสัญญาณ ECU ที่ควบคุมในส่วนของปั๊มเชื้อเพลิง ให้ปั๊มสร้างแรงดันในระบบที่สูงขึ้น

- การยกหัวฉีด คือ การแปลงสัญญาณขยายระยะเวลาในการยกตัวของเข็มหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง ทำให้ฉีดได้ในปริมาณที่มากขึ้นใน 1 จังหวะการทพำงาน

- การปลดบูสท์ คือ การปลดล็อคสัญญาณการตรวจจับแรงดันอากาศในท่อร่วมไอดี ให้สามารถทำแรงดันได้เกินค่าที่กำหนดโดยที่เครื่องไม่ถูกสั่งตัดเชื้อเพลิง

- การปลดล็อคความเร็ว คือ การปลดล็อคสัญญาณลิมิตของความเร็วรถให้วิ่งได้เกนค่าที่โรงงานล็อคเอาไว้

- การปลดล็อคคันเร่งไฟฟ้า คือ การแปลงสัญญาณของตัวคันเร่งไฟฟ้า ให้ตอบสนองได้ไวขึ้น มีการหน่วงน้อยลงหรือไม่มีเลย

- การสร้างกล่องควบคุมเครื่องยนต์ขึ้นมาใหม่ วิธีนี้ค่อการใช้กล่องแต่งแบบที่สามารถควบคุบได้ทุกส่วนของเครื่องยนต์มาควบคุมแทนกล่อง

โรงงานล้วนๆ ส่วนมากนิยมใช้ในการแข่งขันครับ

กล่องแต่งที่เราเห็นกันหลายยี่ห้อ หลายแบบ ก็มีทั้งทำออกมาแบบกล่องเดียวครบวงจร หรือมีหลายฟังก์ชั่น หรืออย่างหนึ่งอย่างใดก็ได้ครับ

และส่วนมากแล้วการออกแบบโปรแกรมของผู้ผลิตกล่องแต่ละค่าย ต่างก็ทำให้สามารถทำการเซ็ทค่าของโปรแกรมให้แตกต่างกันไปได้

ตามแต่ที่ลูกค้าต้องการครับ

ดัง นั้น การใช้กล่องแต่นอกจากจะทำให้เครื่องยนต์แรงขึ้นแล้ว ก็ยังทำให้เครื่องยนต์ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยได้ หากเราเลือกใช้โปรแกรมของกล่องแต่งนั้น

ได้เหมาะสมกับการใช้งานของเราและขับอย่างถูกต้อง เหมือนที่เพื่อนสมาชิกกล่าวมาข้างต้นนั่นล่ะครับ

ZELDA
16-11-2009, 23:51
การทำท้ายราง ก็คือ การโมดิฟายตัว Regulator ที่เป็นตัวทำหน้าที่ระบายแรงดันของรางคอมมอนเรล เพื่อไม่ให้แรงดันเกินกว่าที่กำหนดมาครับ

โดย อาศัยหลักการทำงานของแรงสปริง เมื่อปั๊มสร้างแรงดันเชื้อเพลิงเข้ามารอที่รางจ่าย แล้วเมื่อรอบสูงขึ้น แรงดันในระบบก็จะสูงขึ้น จนถึงจุดที่สามารถ

เอาชนะแรงสปริงของตัว Regulator นี้ ก็จะถูกระบายออกไปที่สายไหลกลับ

ดัง นั้นโดยมากแล้วเมื่อติดกล่องแต่งประเภทกล่องดันราง คือกล่องจะทำหน้าที่แปลงสัญญาณให้ปั๊มสร้างแรงดันได้สูงขึ้น แต่เมื่อปั๊มสร้างแรงดันได้สูงแล้ว

แต่ในตัวรางคอมมอนเรลแรงดันก็ยังถูกระบายออกโดยเจ้า Regulator ที่ค่าความดันมาตรฐานตามที่โรงงานออกแบบมาอยู่ดีจึงนิยมมีการทำท้ายราง

คือ การเสริมชิมเข้าไปในสปริงของตัว Regulator นี้ เพื่อทำให้ปริงมีค่าแข็งตัวมากขึ้น คือเปิดได้ยากขึ้น ทำให้แรงดันในระบบถูกระบายออกได้ที่ความดัน

สูงขึ้นครับ ทั้งตัวกล่องและตัวแรงดันในระบบจึงจะสมบูรณ์ ป้องกันอาการไฟโชว์ หรือเครื่องสะดุด

NAMELESS
17-11-2009, 00:07
^_^ ^_^

bomgrade
17-11-2009, 08:21
ความรู้เพียบเลย อิ อิ ขอดูไว้ก่อนน่ะ

decskong
17-11-2009, 08:35
เยี่ยมครับ ขอบคุณครับ

jakkrichg
17-11-2009, 13:30
ได้ความรู้ที่ดีมากเลยครับ...ขอบคุณครับ
อยากทราบว่า...เราได้ประสิทธิภาพของรถดีขึ้นมา
แล้วมีผลกระทบอย่างอื่นกับเครื่องยนต์ไม๊ครับ...

ZELDA
17-11-2009, 23:26
ต้องรอน้านุกมาตอบอีกทีครับ
ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้หรอกครับ
พอดีผมไปอ่านเจอเลย ก๊อปมาครับ

Nuk_Black-Triton
17-11-2009, 23:36
การโมดิฟาย ด้วยการพ่วงกล่องนั้น มีทั้งข้อดีและเสีย อธิบายแบบตรงๆ ง่ายๆ ไม่อิงเทคนิค

1.กล่องคันเร่ง ทำหน้าที่ขยายสัญญาณทางไฟฟ้า ให้มากและเร็วขึ้น

ผลดี = ออกตัวได้เร็ว ลดอาการรอรอบ น่ารำคาญ กดนิดเดียว พุ่งปรี๊ด

ข้อเสีย = ถ้าขยายมากไป อาจมีอาการรอบลงช้า รอบเดินเบามากขึ้น กินน้ำมันเพิ่มขึ้น

สรุป = ไม่แนะนำสำหรับ ผู้ที่ขับรถเท้าหนัก เพราะมันคือกล่องที่ทำให้เราเหยียบนิดเดียว

แต่จริงๆแล้ว ตรูเหยียบมิด ตั้งแต่ออก เห็นผลด้านความแรง น้อยที่สุด รวมทั้งทางเทคนิค

ไม่สามารถเพิ่มแรงม้าและแรงบิดได้เลย แม้แต่น้อย

17-11-2009, 23:38
2.กล่องเพิ่มแรงดันรางจ่าย (ดันราง) และการทำชิมท้ายราง (เสริมชิมท้าย) ทำให้แรดันในระบบรางจ่ายมีมากขึ้น

ผลดี = ออกตัวได้ดีมาก ประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดี ถ้าทำรางมาด้วย จะทำให้กล่องมีประสิทธิภาพสูงสุด รวมไปถึงความเร็วปลาย

ผลเสีย = ภาระในชุดปั๊มสร้างแรงดันมีโหลดสูง สึกหรอเร็วกว่าเดิม (ขึ้นอยู่กับการดัน) ทำเยอะก็สึกหรอเยอะ

สรุป = ตอบแบบไม่เสียน้ำใจกันว่า ถ้าทำใจได้เรื่องสึกหรอ น่าเล่นกว่ากล่องคันเร่งมากมาย เพราะดันแล้ว คันเร่งเบาขึ้นมาก

อัตราเร่งดี แซงปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน แลกกับความสึกหรอ ถ้ารับได้ ไม่ใช่ปัญหา ศึกษาหาข้อมูลมากๆ ก่อนการตัดสินใจ

17-11-2009, 23:51
3.กล่องยกหัวฉีด ทำให้เพิ่มปริมาณน้ำมันเข้าไปเผาไหม้ ในระหว่างหัวฉีดเปิด ให้นานขึ้น

ผลดี = อัตราเร่งแรง สะใจ โดยเฉพาะช่วงปลาย มาดิบๆ โหดๆ (ต้นสู้ดันรางไม่ได้)

เพิ่มแรงม้าได้ชัดเจน แต่แรงบิด ไม่โหดเท่าดันราง เหมาะสำหรับผู้เท้าหนัก และใจถึง

ผลเสีย = น้ำมันเครื่องดำเร็วมาก เนื่องจากมีการจ่ายน้ำมันมากขึ้น ทำให้เผาไหม้ได้ไม่หมด

(กรณีจูนมาก) จะทำให้แรงดันในรางตก ควันดำ และที่สำคัญ ราคาแพงกว่า

สรุป = ถ้าเป็นคนรักความเร็ว เท้าหนัก ไม่ยอมใคร ไม่อยากให้รถสึกหรอมาก (รถเดิมๆ)

และเงินถึง ก็น่าสน เพราะมาโหด กลางปลาย ถ้าทำมาก แรงดันตก ก็ต้องไปทำข้อ 2 อีก

ถ้าทำครบ ก็แรงแบบบ้านๆ แล้วครับ วิ่งบนถนนดำ ก็ไม่มีใครอยากยุ่งด้วยหรอกครับ

17-11-2009, 23:56
4.กล่องปลดบูสท์ ทำให้บูสท์ได้มากกว่าค่ามาตรฐานเดิม เพื่อเพิ่มแรงอัดอากาศ ให้มากขึ้น

ผลดี = เหมาะสำหรับ ผู้เปลี่ยนเทอร์โบใหม่ รักความแรงบนสนาม ทำให้สามารถบูสท์ได้

มากจนเราต้องการ (รถบ้าน ก็ทำได้ บูสท์ โบเดิมๆ ได้ ไม่เกิน 24 ปอนด์ ห้ามแช่)

ผลเสีย = เครื่องยนต์ได้ถูกตัดระบบป้องกันออกไป อาจเกิดผลเสียหายร้ายแรงได้

ถ้าทำมากจนขาดสติ

สรุป = กล่องนี้ ปัจจุบันมาพร้อมกับข้อ 2 เป็นของแถม เมื่อแถมมาแล้ว ก็ ปรับอย่าให้มาก

เกินไป ถ้ารถเรายังเดิมๆ อยู่ แรงบิด แรงม้า มีผลโดยตรงกับการยกหัวฉีด เพิ่มแรงดันน้ำมัน

และเพิ่มแรงอัดอากาศ ควรปรับตั้ง โดยช่างผู้ชำนาญเท่านั้น

17-11-2009, 23:59
5.กล่องปลดล๊อกความเร็ว สามารถทำให้รถวิ่งได้เร็วกว่ามาตรฐานโรงงาน

ข้อดี = รถวิ่งเร็วขึ้น สะใจ สนุก มัน แซงขาด ปลอดภัย (หรือเปล่า)

ข้อเสีย = อันตราย เนื่องจากความเร็วสูงเกินความสามารถรถ แต่ไม่เกินความสามารถเครื่อง

สรุป = ถ้าทำมาตั้งแต่ 1-4 มันก็มาอั้นที่ข้อนี้ ทำมาซะขนาดนั้น ข้อนี้ ก็ไม่น่าพลาด อิอิ

ถ้าชอบความเร็วนะครับ

18-11-2009, 00:03
6.กล่อง Stand Alone (กล่องยืนเหงา) รวมทุกสิ่งอย่าง ที่ผู้ทำต้องการ ไว้ในกล่องใบนั้น

ใบเดียว ประมวลผลได้เร็ว เนียน สมใจ (จูนเป็นคันต่อคัน ตามแต่เจ้าของรถ)

ผลดี = เนียน แรง เร็ว (คิดเร็ว) เพราะว่า ได้ตัดระบบประมวลผลที่ไม่ต้องการใช้ต่างๆ

เช่น ระบบแอร์ ระบบ Safemode ทำให้มาคิดเรื่องการประมวลผลด้านการฉีด การจ่าย

ได้อย่างเต็มที่

ผลเสีย = เหมาะกับการแข่งขัน ที่สำคัญ ราคาแพง

สรุป = ถ้าสนใจ เงินถึง ก็ไม่เป็นไร แต่มันจะไม่ได้อารมณ์รถบ้านแล้ว

อีกวิธี คือการเอากล่องไปทำรอม เบิร์น โปรแกรมใหม่ ในกล่องเดิม ก็เนียน ไม่แพ้กัน

อยู่ที่ ฝีมือทีมงานครับ

18-11-2009, 00:04
ขอให้ทุกท่าน มีความสุขกับการใช้รถ แต่งรถ และขับรถครับ

ขอให้ปลอดภัยทุกท่านครับ

ZELDA
18-11-2009, 00:35
:21-7::i40::yenta4-emoticon-002

กรุงเก่า
18-11-2009, 08:56
:i40:สุดยอดและชัดเจน ตอบแบบเข้าใจง่ายและเห็นภาพ นี่หล่ะครับ อาจารย์นุ๊ก ที่ผมนับถือ สุดยอดจริงๆครับพี่น้อง ทุกคำถามจะมีคำตอบจากอาจารย์ท่านนี้เสมอครับ
ด้วยความเคารพครับ.....:21-7:

aaa
18-11-2009, 10:52
ใกล้จะแรงแล้วดิเนี่ย รถเรา..:kapook-17350-3383::kapook-17350-3383:..เกือบ 20000 แระ :emo018lh7::emo018lh7: ถ้าถึงจะรีบไปหาน้านุ๊กรูปหล่อเลยทีเดียว....อิอิ

jakkrichg
18-11-2009, 11:40
ขอบคุณมากเลยครับ...น้าชัย - น้านุ๊ก
ได้ข้อมูลดี ดี มากเลย...มีโอกาสก็จะทำบ้างครับ
แต่ตอนนี้...ยังป้ายแดงอยู่ครับ....รอให้ได้ป้ายดำก่อนครับ

18-11-2009, 11:50
เข้ามาย้ำอีกทีว่า

ศึกษาข้อมูลให้มากๆ ก่อนการตัดสินใจทำอะไรนะครับ

อย่าทำตามกระแส เป็นตัวเราเองให้มากที่สุด

อะไรที่ตอบโจทย์เราได้มากที่สุด เราต้องเป็นผู้เลือกครับ

ลางเนื้อชอบลางยา จำไว้ครับ

ไปยังไงไม่ให้หลงทาง กระทู้เก่าๆ ของห้อง Diy มีคำตอบมากมายครับ

ขอให้มีความสุขครับ

bzz
18-11-2009, 12:09
เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

18-11-2009, 12:11

อย่างน้อยๆ ก็กระทู้ตานี่แหละ คนนึง

bzz
18-11-2009, 12:24
อย่างน้อยๆ ก็กระทู้ตานี่แหละ คนนึง
แหมๆ ว่าไปนั้น

18-11-2009, 19:17
แนะนำเพื่อนๆ ที่หลงไหลความแรง แถมประหยัด เข้ามานะครับ

wattana
18-11-2009, 19:29
ยืนยันอีกเสียงครับ แรงด้วย ประหยัดด้วย ขึ้นอยู่กับเราครับ แรกก็หลงไปในอัตราเร่ง ตอนนี้กลับมาขับแบบเดิมครับ
ประหยัดเห็น ๆ วันไหนเซ็ง ก็ไปหาที่กดสักยก เป็นการวอร์มเครื่องด้วยครับ

แรงดันรางสูงสุด ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ ถ้ารถบ้าน ๆ ไม่ทำชิมท้ายรางก็ได้ครับ ถ้าไม่ขับจน 160 อับอ่ะครับ

ZELDA
18-11-2009, 22:06
เข้ามาย้ำอีกทีว่า

ศึกษาข้อมูลให้มากๆ ก่อนการตัดสินใจทำอะไรนะครับ

อย่าทำตามกระแส เป็นตัวเราเองให้มากที่สุด

อะไรที่ตอบโจทย์เราได้มากที่สุด เราต้องเป็นผู้เลือกครับ

ลางเนื้อชอบลางยา จำไว้ครับ

ไปยังไงไม่ให้หลงทาง กระทู้เก่าๆ ของห้อง Diy มีคำตอบมากมายครับ

ขอให้มีความสุขครับ

สองท่านนี้สุดยอดครับ มีโหวต อีกเมื่อไหร่ ผมเชียร์เต็มที่ครับ

:i40:สุดยอดและชัดเจน ตอบแบบเข้าใจง่ายและเห็นภาพ นี่หล่ะครับ อาจารย์นุ๊ก ที่ผมนับถือ สุดยอดจริงๆครับพี่น้อง ทุกคำถามจะมีคำตอบจากอาจารย์ท่านนี้เสมอครับ
ด้วยความเคารพครับ.....
เห็นด้วยครับ:21-7:

J_BANGMOD
19-11-2009, 11:15
ชัดเจน ถูกต้อง คับ..อิอิ..

Johnblacktriton
19-11-2009, 12:49
ขอบคุณความรู้ดีๆจากทุกท่านครับ:smiley-bounce016:

witthaya
19-11-2009, 13:11
2.กล่องเพิ่มแรงดันรางจ่าย (ดันราง) และการทำชิมท้ายราง (เสริมชิมท้าย) ทำให้แรดันในระบบรางจ่ายมีมากขึ้น

ผลดี = ออกตัวได้ดีมาก ประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดี ถ้าทำรางมาด้วย จะทำให้กล่องมีประสิทธิภาพสูงสุด รวมไปถึงความเร็วปลาย

ผลเสีย = ภาระในชุดปั๊มสร้างแรงดันมีโหลดสูง สึกหรอเร็วกว่าเดิม (ขึ้นอยู่กับการดัน) ทำเยอะก็สึกหรอเยอะ

สรุป = ตอบแบบไม่เสียน้ำใจกันว่า ถ้าทำใจได้เรื่องสึกหรอ น่าเล่นกว่ากล่องคันเร่งมากมาย เพราะดันแล้ว คันเร่งเบาขึ้นมาก

อัตราเร่งดี แซงปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน แลกกับความสึกหรอ ถ้ารับได้ ไม่ใช่ปัญหา ศึกษาหาข้อมูลมากๆ ก่อนการตัดสินใจ
แล้วถ้าทำ ชิมท้ายรางอย่างเดียว ไม่ใส่กล่องดันราง จะมีข้อดี และข้อเสียอย่างไรบ้างครับน้า รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

arno
19-11-2009, 13:29
แล้วถ้าทำ ชิมท้ายรางอย่างเดียว ไม่ใส่กล่องดันราง จะมีข้อดี และข้อเสียอย่างไรบ้างครับน้า รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
-----------------------------------------------------------------
ขออนุญาติตอบนะคับ ไม่มีผลอะไรเลยคับ คือแบบว่าเสียตังฟรีอ่ะคับ เพราะการทำท้ายรางทำเพื่อให้เพิ่มแรงดันในรางมากกว่าปกติซึ่งถ้าเรายังไม่ได้เพิ่มแรงดันแม้แต่นิด การทำท้ายรางก็ไม่มีประโยชน์คับ

และสำหรับน้าๆๆๆๆๆที่มาให้ความรู้ก็ขอบคุณมากๆคับ อิอิ ท่านที่ยังไม่ค่อยเข้าใจคงจะคายความข้องใจไปเยอะนะคับ ท้ายนี้ขอให้สนุกกับการอ่านคับ ขอบคุณคับ

19-11-2009, 14:32

แทบจะ ไม่มีผลอะไรเลย อธิบายแบบหายงง ว่า

ถ้าแรงดันสูงสุด ดันอยู่ที่ 180 Mpa มากกว่านี้ มันก็ระบายออก ทางท้ายราง

แต่แรงดันมาตรฐานอยู่ประมาณ 150 Mpa เองครับ

การไปทำรางเพิ่ม โดยไม่ได้ดันรางจ่ายตามมานั้น ไม่มีผลใดๆ กับรอบต้น

และอัตราเร่งช่วงต้น กลาง อาจช่วยได้ตอนปลาย ที่แรงดันจากปั๊ม ที่สร้างมา

ได้มากขึ้น เท่านั้นเอง เพราะมีรถเพื่อนผมคันนึง ปลายโคตรดี ปัจจุบัน มีแค่

ท้ายราง เท่านั้นเอง เอาเป็นว่า เสียเงินฟรีครับ ได้ความสึกหรอมาด้วย

bzz
19-11-2009, 15:13
สองท่านนี้สุดยอดครับ มีโหวต อีกเมื่อไหร่ ผมเชียร์เต็มที่ครับ

เห็นด้วยครับ:21-7:
ขอบพระคุณคร้าบบบ:21-7:

kamol
19-11-2009, 15:36
:Banane35::Banane35::Banane35::Banane35:ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

teejung
19-11-2009, 15:55
:21-7: ความรู้ทั้งนั้นเลย

19-11-2009, 16:09
:21-7: ความรู้ทั้งนั้นเลย

เลขสวยจัง 1000

bzz
19-11-2009, 16:25
เลขสวยจัง 1000
ช่างสังเกตุจังเลย อยากมีเลขสวยมั้งจัง

ZELDA
19-11-2009, 22:41
ช่างสังเกตุจังเลย อยากมีเลขสวยมั้งจัง
สมัครใหม่สิน้าบี้ เอาเลขตองเลย อิิิอิ
:emo012eu7:

bzz
19-11-2009, 22:43
สมัครใหม่สิน้าบี้ เอาเลขตองเลย อิิิอิ
:emo012eu7:
หากเลือกได้ ขอเป็น69ได้มั้ยคร้าบบบบบบบ:i40:

ton20
19-11-2009, 22:55
ความรู้ทั้งนั้น เลยครับ