PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : งงกับมิตซูปราจีนแฮะ

iGnUs
25-11-2009, 15:11
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ 2 สัปดาห์ก่อน ผมได้เอารถเข้าไปเช็คระยะ 50,000 km. กับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่มิตซูฯศูนย์ปราจีนฯ การตรวจสอบก็เป็นไปตามปกติครับ (มีข้อติติดหน่อย แต่ไม่ใช่ประเด็นกระทู้นี้)

พอมาวันนี้ก็มีโทรศัพท์เข้ามาว่าจะขอสอบถามความพึงพอใจ ซึ่งปกติพี่น้องคงคุ้นเคยกันดีว่ามันจะมีหลายหัวข้อเลือกให้คะแนนได้เต็ม 10

มาคราวนี้เริ่มหัวข้อแรกเรื่องการต้อนรับของพนักงาน ผมก็บอกให้ 7 คะแนนล่ะกัน เพราะผมเข้าผิดทางทำให้ไม่มีใครมาต้อนรับ (ความผิดผมส่วนนึงแหละ แต่ก็น่าจะมีใครออกมาดูสักหน่อย) พนักงานก็บอกว่าไม่ใช่ความผิดเค้า ขอ 10 ได้ไหม ผมก็บอกว่าให้ 8 ล่ะกัน ( 80% น่าจะผ่านเกณฑ์ประเมิน KPI ปกติ) เท่านั้นล่ะ พนักงานก็ชิงตัดบทบอกขอบคุณที่ใช้บริการคราวหน้าเชิญใหม่นะคะ

ไม่แน่ใจว่านี่เป็นเรื่องปกติหรือเปล่า การเมคตัวเลขเพื่อให้ได้ภาพที่ดีคุณอาจจะมีตัวเลขสวยๆไปให้ผจก.ศูนย์ดูหรืออะไรก็ตาม แต่ว่าไม่ดีต่อการบริการจริงๆนะครับ อยากให้ปรับปรุงหน่อย ซื่อตรงกับตัวเองและลูกค้ามากขึ้น

แต่ถ้าศูนย์นี้มีการถามแค่หัวข้อเดียว ก็ขออภัยที่เข้าใจผิดครับ

Nuk_Black-Triton
25-11-2009, 15:42
ปกติจะถามเยอะมากครับ

ไอ้ 7 กับ 10 เนี่ย ผมว่ามันไม่ค่อยแฟร์เนอะ

ต้องประเมินจากความพอใจของเราเองดิ ว่าป่ะ

Sanya
25-11-2009, 16:18
ผมเข้า ศูนย์มิตซูปราจีณ ตลอด
และให้ เต็ม สิบ เกือบทั้งหมด ทุกครั้งครับ
ผมว่าที่นี่ บริการ ได้ น่าประทับใจดีครับ
แล้ว น้า นุ๊ก แวะ มา ที่ ปราจีณ มั่ง ม่ะ ครับ เนี่ย
:emotion_006_onion::smiley-eatdrink048:

indy72
25-11-2009, 16:30
ถามเยอะนะครับ ถามผมเกือบครึ่งชั่วโมงแน่ะ
ผมให้ 7 บางข้อเหมือนกัน ไม่เห็นเขาว่าไงนะ ก็คุยปกติดี แต่ส่วนมาก 9-10 ครับ

iGnUs
26-11-2009, 09:01
ปกติศูนย์อื่นก็ถามหลายอย่างครับ สงสัยที่นี่เห็นว่าผมคงให้ไม่เยอะกลัวเลขจะไม่สวยมั้ง ไม่ยอมถามต่อหัวข้ออื่นอาจจะได้เยอะก็ได้เนอะ อิอิ

Triton_99
04-12-2009, 01:43
พี่ยังจะเข้าอีกเหลือศูนย์ ปราจีน ผมว่าวิ่งไป แปดริ้ว ไทธาดา จะดีกว่าไหม

pok_prachin
14-07-2010, 20:41
ไทธาดาแปดริ้วไม่เวิร์คครับ ผมจำได้มีเซลล์คนนึงชื่อขวัญผมเคยโทรติดต่อไปสองครั้งเพื่อถามโปรโมชั่นเพื่อถามเรื่องการเทิร์นรถฟังจากน้ำเสียงคำพูดไม่ค่อยง้อลูกค้า
แถมตอนที่ผมถามเรื่องส่วนรถของแถมยังไม่ได้เท่าที่ปราจีนเลยครับ แต่ที่ปราจีนก็ยังถือว่าน้อยมากๆเมื่อเทียบกับที่ กทม
และที่ปราจีนทำให้ผมเสียความรู้สึกกับเซลล์ครั้งนึงเหมือนกันที่ไม่ยอมบอกเงื่อนไขให้หมด
แต่ตอนนี้เคลียร์ได้แล้วครับ
การบริการก็ถือว่า ok ดีครับผมเคยใช้บริการตั้งแต่ขับ E-car อยู่

decskong
14-07-2010, 20:57
เคยโทรมาถามผม ให้ 5-6 ด้วซ้ำ แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น แล้วจะโทรมาถามให้เสียเวลาทำไม ใช่เปล่าครับพี่น้อง

ItsamaauI
16-07-2010, 02:14
ใช่ โทรถามเป็นพิธี ถามไปไม่ปรับปรุง แล้วจะถามเพื่ออะไร มิตซูประเทศไทยยยยยยยยยยย มันไม่ต้องถาม ผมแจ้งไป มันก็ยังไม่เห็นปรับปรุงเลย

myjoefiend
16-07-2010, 07:16
ถ้าเป็นผมให้ไปตามความเป็นจริงจากใจเราครับ ถ้าเค้าทำดีจริงยังไงคะแนนเต็ม 10 ไม่มีพลาด บางท่ผมยังอยากให้เกิน 10 ด้วยซ้ำเลย อาธิเช่น ไปรับรถ 2 ท่าน มีคนรับรถกับต้อนรับ พาไปนั่งกรอกข้อมูลการเข้า0และคุยเรื่องรายละเอียดการทำ มีน้ำเย็นๆมาเสริพ แถมพอคุยเสร็จ พาเดินไปห้องรับรองอีก แล้วบอก มุมนี้มุมอ่านหนังสือ ถ้าจะดื่มกาแฟหรือชาก็โต๊ะตรงนั้น(พอดีเจอห้องรับรอง 1 แอร์เสีย พนักงานก็พาไปห้องรับรอง 2 ที่แอร์เย็นฉ่ำแต่แค่ไม่มีทีวีดูโดยพนักงานบอกรายละเอียดครบถ้วน) ปล.ครั้งนั้นได้ของแถมหลังทำเสร็จอีกต่างหาย แต่ สุดท้าย ไม่มีคนโทรมาสอบถามการประเมิณคะแนน สงสัยเพราะหมดประกัน3ปีแล้วละมั้งครับ 5555+แต่ผมบอกเลย อยากให้เป็นมาตรฐานแบบนี้ทุกที่เลย เพราะ ประทับใจมาก อิอิ

KHEAWDEE
16-07-2010, 07:54
ให้คะแนนไป 7-8-9-10 แล้วอะไรมันจะดีขึ้นบ้างละครับ
ผมว่าทางศูนย์น่าจะส่งแบบสอบถามที่มีการให้คะแนนแล้ว
ส่งไปให้ศูนย์ใหญ่อีกที แล้วให้ศูนย์ใหญ่สุ่มมาถามอีกครั้งว่าคะแนนที่เราตอบ
ตรงกับใบประเมินที่ทางศูนย์ให้ไปหรือไม่

Nongnet
03-12-2010, 03:30
ศูนย์นครนายก ติดต่อพี่ประจวบได้เลยครับ กันเองสุดๆ ตั้งแต่เคลมแกนพวงมาลัย ชุดแหนบไฟเบอร์ เคลม SCV vale เปลี่ยนตู้แอร์ เปลี่ยน version ECU สามารถทำได้โดยไม่เสียงตังค์ ที่ปราจีนเสีย 150 ผมว่าจะเข้าไปเปลี่ยนสายพานอยู่ครับ 103500 โลแระ

nattasak
03-12-2010, 07:34
ปกติแล้วจะมีบริษัทกลาง โทรไปสอบถามความพึงพอใจลูกค้าครับ เรียกว่าค่า Csi ซึ่งศูนย์ทุกศูนย์จะรู้จะแนนดีครับ ว่าเดือนๆนี้ได้เท่าไหร่ ว่าท่านใดไม่พอใจเรื่องอะไรบ้าง

แต่ขอยืนยันว่าทุกคำตอบของพวกท่าน ศูนย์ฯได้รับทราบนะครับ และพยายามหาแนวทางแก้ไขให้ดีที่สุด

ขอบคุณครับ

newton123
03-12-2010, 09:39
หุหุหุ...ปราจีนเคยเข้า...ที่พักคอยแออัด..ลูกค้าบางเท้าเหม็นมากมาย..ฮ่าๆๆๆ..กาแฟตราบิ๊กซี...ล้างรถก้งั้นๆ...เจอคนรับรถทะเลาะกับช่างอีก...ฮ่าๆๆๆๆ...มิตซูปราจีน

showalid
03-12-2010, 09:47
ผมเข้า ศูนย์มิตซูปราจีณ ตลอด
และให้ เต็ม สิบ เกือบทั้งหมด ทุกครั้งครับ
ผมว่าที่นี่ บริการ ได้ น่าประทับใจดีครับ
แล้ว น้า นุ๊ก แวะ มา ที่ ปราจีณ มั่ง ม่ะ ครับ เนี่ย
:emotion_006_onion::smiley-eatdrink048:

จิงอะ น้าปั้น ผมเลิกเข้ามันนานมากแล้วนะครับ ตอนนั้นเสียความรู้สึกอย่างแรง:yenyo-104:
ไปแปดริ้วดีกว่าเยอะครับ

MiNi_XXL
03-12-2010, 10:26
ถ้าอย่างนี้ไม่ต้องโทรมาถามหรอก ใส่แม่งเองเลย ต่อให้กูบอก 7 แม่งก็ใส่ 10

KHO TRITON
03-12-2010, 11:23
ทุกวันนี้บริษัทต่างๆแทบทุกกิจการอ้างแต่KPIจนพนักงานขยาดเพราะถ้าได้คะแนนน้อยเงินก็จะขึ้นน้อยตามไปด้วย ฝากท่านเจ้าของกิจการต่างๆเอาหัวใจของท่านมาบริหารงานเป็นอันดับแรกเถอะแล้วเอาKPIมาเป็นอันดับสอง อะไรๆในสังคมมันจะได้ดีขึ้นอีก. :admin:

tomtam
03-12-2010, 11:41
ส่วนผมลูกค้ามิตซูชัยภูมิ แฮบปี้ตลอดตามใจสั่ง เร็วบ้างช้าบ้างตามจำนวนลูกค้า ต่ผมก็พอใจนะครับ มีเน็ตเล่น ช่างจะทำเร็วทำช้า ผมเล่นเน็ตอย่างเดียว เข้าเว็บ Thaitritonclub เพลินเลย