PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทางMmth แจ้งว่าเฟื่องท้ายหอนเป็นเรื่องปกติ

sideroads
16-12-2009, 00:32
หลังจากที่รถเกิดอาการเฟื่องท้ายหอนที่ความเร็ว 80กม. มาตั้งแต่ออกรถมาได้สักพัก จนตอนนี้รถผม เปลี่ยนทั้งเกียร์ เฟื่องท้ายใหม่ รวมถึงทำปรับตั้งมาแล้วหายครั้ง มาตอนนี้ก็ยังไม่หาย ล่าสุดหลังจากได้เบอร์ติดต่อกับทาง Mmth จากทางน้า yut ได้คุยกับทางช่างเทคนิคแล้ว ทางช่างแจ้งว่าเกิดจากระยะภายในเฟื่องท้ายเกี่ยวกับมุมอะไรสักอย่างจำไม่ได้แล้ว หากตั้งให้เงียบเลยก็อาจจะทำให้เฟื่องท้ายไหม้ได้ ทำได้เพียงปรับตั้งให้เสียงลดลงได้เล็กน้อย แล้วบอกว่าสามารถเกิดรถได้ทุกคัน อยู่ที่จะหอนตอนความเร็วเท่าไหร่ไม่เหมือนกัน คำตอบนี้ทำให้ผมเสียความรู้สึกมากๆตั้งออกรถมาผมพบปัญหามาตลอดเช่น ท่ออินเตอร์หลุด พวงมาลัยดัง แหนบดัง หม้อลมเบรครั่ว เฟื่องท้ายหอน รถเข้าศูนย์เป็นว่าเล่นรวมแล้วเป็นเดือนๆซื้อรถใหม่ ราคาคันหนึงตั้งหลายแสนแต่ซื้อมาแล้วต้องเครมเป็นประจำ แต่สำหรับเฟื่องท้ายที่เป็นเรื่องปกติ อย่างที่ทาง Mmth แจ้งทำไหมต้องเอารถผมไปเปลี่ยนเกียร์ เปลี่ยนเฟื่องท้าย เหมือนรถผมเป็นหนูทดลองยา แล้วก็มาบอกว่าเป็นเรื่องปกติ ทำได้แต่เพียงรับสภาพ ให้มันหอนไปอย่างงันจน เพื่อนมันแซวว่าเรื่องหมาไว้ในรถด้วยเหรอ หรือเป็นโปรโมชั่นพิเศษชื้อ ไทรทันวันนี้แถมหมา ไว้หอนแก้เหงา เซ็งมากเลยครับ สำหรับเพื่อนคนไหนที่มีอาการเหมือนกับผมไม่ต้องไปเครมนะครับ เพราะเป็นเรื่องปกติของเฟื่องท้ายไทรทัน คงไม่เอาอีกแล้วยี้ห้อมิตซู ทั้งที่อยากได้หน้าฉลามอีกสักคัน เข็ดแล้วครับ:kapook-17327-8367:

NAMELESS
16-12-2009, 00:41
:kapook-17342-8336::kapook-17342-8336::kapook-17342-8336:

yut
16-12-2009, 07:14
หลังจากที่รถเกิดอาการเฟื่องท้ายหอนที่ความเร็ว 80กม. มาตั้งแต่ออกรถมาได้สักพัก จนตอนนี้รถผม เปลี่ยนทั้งเกียร์ เฟื่องท้ายใหม่ รวมถึงทำปรับตั้งมาแล้วหายครั้ง มาตอนนี้ก็ยังไม่หาย ล่าสุดหลังจากได้เบอร์ติดต่อกับทาง Mmth จากทางน้า yut ได้คุยกับทางช่างเทคนิคแล้ว ทางช่างแจ้งว่าเกิดจากระยะภายในเฟื่องท้ายเกี่ยวกับมุมอะไรสักอย่างจำไม่ได้แล้ว หากตั้งให้เงียบเลยก็อาจจะทำให้เฟื่องท้ายไหม้ได้ ทำได้เพียงปรับตั้งให้เสียงลดลงได้เล็กน้อย แล้วบอกว่าสามารถเกิดรถได้ทุกคัน อยู่ที่จะหอนตอนความเร็วเท่าไหร่ไม่เหมือนกัน คำตอบนี้ทำให้ผมเสียความรู้สึกมากๆตั้งออกรถมาผมพบปัญหามาตลอดเช่น ท่ออินเตอร์หลุด พวงมาลัยดัง แหนบดัง หม้อลมเบรครั่ว เฟื่องท้ายหอน รถเข้าศูนย์เป็นว่าเล่นรวมแล้วเป็นเดือนๆซื้อรถใหม่ ราคาคันหนึงตั้งหลายแสนแต่ซื้อมาแล้วต้องเครมเป็นประจำ แต่สำหรับเฟื่องท้ายที่เป็นเรื่องปกติ อย่างที่ทาง Mmth แจ้งทำไหมต้องเอารถผมไปเปลี่ยนเกียร์ เปลี่ยนเฟื่องท้าย เหมือนรถผมเป็นหนูทดลองยา แล้วก็มาบอกว่าเป็นเรื่องปกติ ทำได้แต่เพียงรับสภาพ ให้มันหอนไปอย่างงันจน เพื่อนมันแซวว่าเรื่องหมาไว้ในรถด้วยเหรอ หรือเป็นโปรโมชั่นพิเศษชื้อ ไทรทันวันนี้แถมหมา ไว้หอนแก้เหงา เซ็งมากเลยครับ สำหรับเพื่อนคนไหนที่มีอาการเหมือนกับผมไม่ต้องไปเครมนะครับ เพราะเป็นเรื่องปกติของเฟื่องท้ายไทรทัน คงไม่เอาอีกแล้วยี้ห้อมิตซู ทั้งที่อยากได้หน้าฉลามอีกสักคัน เข็ดแล้วครับ:kapook-17327-8367:
ไม่ทราบว่าเค้ามาตรวจสอบรถหรือยังคับ ถ้ายังโทรไปอีกคับ ยืนยันว่ายังไงก้อต้องส่งฝ่ายเทคนิคมาตรวจสอบก่อน และถามไปเลยว่า ทำไมคันอื่นไม่ดัง หรือดังน้อย แต่ทำไมรถผมถึงดังมากมายเกินกว่าที่จะรับได้ อย่าผึ่งไปยอมคับ มันคือสิทธิ์ของเราที่ควรจะได้การดูแลในฐานะผู้บริโภคคับ ผมเป็นกำลังใจให้คับ หรือถ้าปัญหานี้เคลียร์ไม่ได้ โทรปรึกษาป๋าอลงกรณ์ ประธานคลับของเรา ดูนะคับ 089-8456929

CHATREE
16-12-2009, 07:55
เท่ากับว่าทางมิตซูไม่คิดจะปรับระบบเพลาท้ายใหม่เลย มีเพียงลมปากและน้ำลายเท่านั้นหรือฟังแล้วอารมขึ้นครับน้า รถราคาหลายแสนบาทพวกเรายอมจ่ายแล้วทำไมมิตซูไม่คิดหาแนวทางการปรับปรุงคุณภาพสินค้าบ้างครับ มร.มิจิโร่ อิมาอิ เห็นใจผู้บริโภคด้วย:emo018lh7:ขอให้รถน้าหายเร็วๆนะครับจะเป็นกำลังใจให้

sideroads
16-12-2009, 10:03
ไม่ทราบว่าเค้ามาตรวจสอบรถหรือยังคับ ถ้ายังโทรไปอีกคับ ยืนยันว่ายังไงก้อต้องส่งฝ่ายเทคนิคมาตรวจสอบก่อน และถามไปเลยว่า ทำไมคันอื่นไม่ดัง หรือดังน้อย แต่ทำไมรถผมถึงดังมากมายเกินกว่าที่จะรับได้ อย่าผึ่งไปยอมคับ มันคือสิทธิ์ของเราที่ควรจะได้การดูแลในฐานะผู้บริโภคคับ ผมเป็นกำลังใจให้คับ หรือถ้าปัญหานี้เคลียร์ไม่ได้ โทรปรึกษาป๋าอลงกรณ์ ประธานคลับของเรา ดูนะคับ 089-8456929
ขอบคุณน้าyut และน้าๆทุกท่านที่เป็นกำลังใจมากๆครับ แต่ผมเซ็งมากจนทำใจรับสภาพไปแล้ว
รถผมเคยมีช่างเทคนิคมาตรวจรถแล้วตั้งหลายครั้ง ตั้งแต่ตอนเปลี่ยนทั้งเกียร์และเฟื่องท้าย หลังจากที่คุยทางช่างเทคนิคครั้งล่าสุดบอกให้เอาเข้าศูนย์ ออโต้ ซีตี้ อีกครั้งทั้งๆที่พึ่งเอาออกมาหลังจากไปจอดอยู่5วัน แต่ผมรับไม่ได้กับคำพูดที่บอกว่าเป็นการทำงานของเฟื่องท้ายเป็นเรื่องปกติที่ต้องมีเสียงหอน ช่างเทคนิคบอกว่าเป็นทุกคันทุกยี้ห้อ ผมบอกไม่จริงเพราะรถที่บ้านผมอีกคันเป็นอีซูสุหรือของเพื่อนๆในคลับก็ไม่ได้เป็นกัน ไม่เห็นมีเสียงหอนเลยที่ไม่ว่าที่ความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม แต่ทางช่างก็ยังยืนยันว่าไม่สามารถแก้ไขให้หาย ทำได้เพียงแต่ปรับตั้งในเรื่องเสียงให้ลดลงได้เท่านั้น แต่หากตั้งให้เงียบมากอาจทำให้เฟื่องท้ายไหม้ได้ หลังจากหมดประกันอะไรจะเสียอีกก็ไม่รู้ ก็เลยคิดว่าทำใจรับสภาพทนมีหมาเป็นเพื่อนในรถไปตลอดก็ได้ แต่เข็ดแล้วกับยี้ห้อนี้ ซื้อรถแถมหมา

coppy42
16-12-2009, 10:59
เห็นใจครับ ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงนึง พูดไม่ออกเลยครับผม ผมเข้ามายืนยันครับว่าไอ้เฟืองท้ายเนี่ยมันไม่ดังทุกคัน แล้วก็เป็นกันน้อยมากในรถรุ่นเรา เคลมให้ได้ครับยังงัยก็อย่ายอม...
***เมื่อไหร่ที่0ใหญ่จะมีช่างเทคแคร์ดีๆมาไว้ให้บริการมั่ง***(ช่างเทค(นิค)แล้วหนี)ไม่อยากเห็นหน้าครับบบบ...

titum
16-12-2009, 11:45
มันพูดน่าเอา....ยัดปากจริงๆ ถ้ามันหอนทุกคัน ผมไปซื้อยี่ห้ออื่นก็ได้...ขอให้แก้ไขแล้วไม่หอนไวๆนะครับ...เคยขับรถเฟืองท้ายหอนมาก่อน..เข้าใจความรู้สึกครับ

bobphasit
16-12-2009, 13:20
รถผม4x4เปลี่ยนลูกหลังมา4ลูกแล้วก็ไม่หายเฟืองเกียร์3,5ก็เปลี่ยนช่างเทคนิคก็เปลี่ยนมันยังหอนทั้งที่ออกป้ายแดงเงียบสนิทเริ่มดังตอน30000โลจนหมดประกันแล้วครับเหตุผลก็เหมือนที่พี่ได้ฟังน่ะครับคล้ายๆเอาตัวรอดก่อนแถมบอกเฟืองท้ายญี่ปุ่นผลิตต้องให้มันแก้ไขแต่ผมสงสัยทำไมลูกหน้าไม่เคยหอนเลยเคยจะปรึกษาป๋าเหมือนกันแต่กลัวจะรบกวนป๋าตอนนี้ก็ต้องทนฟังมันไปรำคาญก็ขับให้พ้นช่วงนั้นไปรอให้ช่างเทคนิคเขาเก่งขึ้นก่อนคงแก้ไขได้ครับ555

kob1
16-12-2009, 13:37
มันก็แค่ช่างเทคนิค ไม่ใช่ช่างมหาลัย ได้ฟังเรื่องราวแล้วกลัวเกิดกับรถเรา

chaiyasit
16-12-2009, 13:48
เหมือนที่ผมโดนตอนไฟแอแบ๊คโชร์เลย..เค้าบอกไม่เป็นไรหรอก...ไม่อันตรายขับได้ปกติ..
**..อืมมมมม.....เอือมละRครับ..**

MiNi_XXL
16-12-2009, 13:56
ลองเช็คที่กากบาทบ้างหรือป่าวครับ อย่างที่บอกไปครับ เคยเกิดอาการนี้เหมือนกันกับรถคันเก่า Ln106 ครับ หอนที่ความเร็วประมาณ 60-80 นี่ล่ะครับ

bobphasit
16-12-2009, 14:05
เช็คครับทั้งช่างนอกช่างในรวมผมอีกคนสรุปมาจากเฟืองท้ายแต่ทำไม3200ไม่เคยได้ยินครับ

kui
16-12-2009, 15:06
:kapook-17351-2909: โหขนาด เอ็มๆทีเอส ยังให้คำตอบแบบนี้ แบบเซงจิตแทนครับ
เหมือนกับรถผม เรื่องพวงมาลัยรู้สึก กรึบ กรับ ก็ได้คำตอบว่า ปกติทุกอย่าง มันต้องมีบ้างไอ้พวกอาการสะท้านแบบนี้อะ( พูดไม่ออกครับ )
:i42:ทุกวันนี้บอกตามตรงไม่กล้าจะไปปรึกษา หรือ ขอความช่วยเหลือ เราว่าเราก็ไม่จิตตกนะ รถเราเอง ขับทุกวัน ทำไหมจะไม่รู้ว่า มีปัญหา หรือ ไม่มี ถ้าไม่มี จะไปขอความช่วยเหลือ กับ 0 ทำไหม ใช่ไหมครับ.........
ยังไง ก็ขอให้เจอ ทางออกที่ดีนะครับ
เนี้ย รถผม กำลัง สรุปว่าจะปล่อย แล้วครับ เหอ ๆ ๆ

yut
16-12-2009, 17:50
ขอบคุณน้าyut และน้าๆทุกท่านที่เป็นกำลังใจมากๆครับ แต่ผมเซ็งมากจนทำใจรับสภาพไปแล้ว
รถผมเคยมีช่างเทคนิคมาตรวจรถแล้วตั้งหลายครั้ง ตั้งแต่ตอนเปลี่ยนทั้งเกียร์และเฟื่องท้าย หลังจากที่คุยทางช่างเทคนิคครั้งล่าสุดบอกให้เอาเข้าศูนย์ ออโต้ ซีตี้ อีกครั้งทั้งๆที่พึ่งเอาออกมาหลังจากไปจอดอยู่5วัน แต่ผมรับไม่ได้กับคำพูดที่บอกว่าเป็นการทำงานของเฟื่องท้ายเป็นเรื่องปกติที่ต้องมีเสียงหอน ช่างเทคนิคบอกว่าเป็นทุกคันทุกยี้ห้อ ผมบอกไม่จริงเพราะรถที่บ้านผมอีกคันเป็นอีซูสุหรือของเพื่อนๆในคลับก็ไม่ได้เป็นกัน ไม่เห็นมีเสียงหอนเลยที่ไม่ว่าที่ความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม แต่ทางช่างก็ยังยืนยันว่าไม่สามารถแก้ไขให้หาย ทำได้เพียงแต่ปรับตั้งในเรื่องเสียงให้ลดลงได้เท่านั้น แต่หากตั้งให้เงียบมากอาจทำให้เฟื่องท้ายไหม้ได้ หลังจากหมดประกันอะไรจะเสียอีกก็ไม่รู้ ก็เลยคิดว่าทำใจรับสภาพทนมีหมาเป็นเพื่อนในรถไปตลอดก็ได้ แต่เข็ดแล้วกับยี้ห้อนี้ ซื้อรถแถมหมา
ผมไม่รู้ว่าของน้า อาการแบบขับ 80 แล้วผ่อนคันเร่งมีเสียงหอนป่าวนะ ถ้าเป็นก้อเหมือนผม ของผมเปลี่ยนเกียร์ไปสามลูก + เฟื่องเกียร์ 5 หนึ่งชุด ได้แค่อาการเบาลงไป ไม่หาย แต่ต่อมาไปเคลมครัชท์ เสียงหอนหายไปเลยคับ งง + ดีใจ สุดๆ แต่ก้อได้อาการใหม่มา ออกตัวสั่น 555 เค้าก้อว่าผมไปยกมาเลยสั่น แต่ก่อนเคลมไม่สั่นนะสิ มันเลยทำใจไม่ได้ ได้อย่างเสียอย่างจิงๆ อย่าไปคิดมาก ผมรายการเคลมรถ 2 หน้ากระดาษ A4 คับ แต่ปัจจุบัน ผมว่ารถผมสมบูรณ์ ยกเว้นออกตัวสั่น แก้ไม่หาย 555 สู้ต่ออย่าท้อ ทำให้ถึงที่สุดก่อน แล้วค่อยว่ากัน

MiNi_XXL
16-12-2009, 22:21
ผมไม่รู้ว่าของน้า อาการแบบขับ 80 แล้วผ่อนคันเร่งมีเสียงหอนป่าวนะ ถ้าเป็นก้อเหมือนผม ของผมเปลี่ยนเกียร์ไปสามลูก + เฟื่องเกียร์ 5 หนึ่งชุด ได้แค่อาการเบาลงไป ไม่หาย แต่ต่อมาไปเคลมครัชท์ เสียงหอนหายไปเลยคับ งง + ดีใจ สุดๆ แต่ก้อได้อาการใหม่มา ออกตัวสั่น 555 เค้าก้อว่าผมไปยกมาเลยสั่น แต่ก่อนเคลมไม่สั่นนะสิ มันเลยทำใจไม่ได้ ได้อย่างเสียอย่างจิงๆ อย่าไปคิดมาก ผมรายการเคลมรถ 2 หน้ากระดาษ A4 คับ แต่ปัจจุบัน ผมว่ารถผมสมบูรณ์ ยกเว้นออกตัวสั่น แก้ไม่หาย 555 สู้ต่ออย่าท้อ ทำให้ถึงที่สุดก่อน แล้วค่อยว่ากัน

แหม่ ๆ ๆ น้ายุทธ ก็รถน้ามันสั่นสู้นี่ครับ ออกตัวทีไรได้เรื่องทุกที อิอิอิอิ

ZELDA
16-12-2009, 22:43
น้ามันดังเสียงเป็น ไงครับ ใชที่มันดัง วู่มมมม วู่มมมม ๆๆๆๆๆๆ รึเปล่าครับ ของผมมันดัง ช่วง 90 - 100 ถ้า มากกว่านี้ หรือ น้อยกว่านี้ ไม่มีเสียงครับ

sideroads
17-12-2009, 09:45
น้ามันดังเสียงเป็น ไงครับ ใชที่มันดัง วู่มมมม วู่มมมม ๆๆๆๆๆๆ รึเปล่าครับ ของผมมันดัง ช่วง 90 - 100 ถ้า มากกว่านี้ หรือ น้อยกว่านี้ ไม่มีเสียงครับ

ใช่แล้วครับตามที่น้าว่ามาเลย

ZELDA
17-12-2009, 23:25
ใช่แล้วครับตามที่น้าว่ามาเลย
อ่าว ซวย แล้วเรา ไปเครมดีไหมเนี่ย:yociexpress09:

Shark Triton
18-12-2009, 00:24
ของผมเมื่อก่อนก็ดังนะครับหากวิ่งประมาณ 80-90 กม แต่ก็เครมเรียบร้อยแล้วครับที่ ออโต้ ซิตี้ ศรีนครินทร์ครับ

sideroads
05-01-2010, 14:43
ของผมเมื่อก่อนก็ดังนะครับหากวิ่งประมาณ 80-90 กม แต่ก็เครมเรียบร้อยแล้วครับที่ ออโต้ ซิตี้ ศรีนครินทร์ครับ

ตอนที่เปลี่ยนใหม่ก็เงียบครับ สักพักก็ดังอีก ล่าสุดไปเที่ยวปีใหม่มาดังมากขึ้น ไม่รู้จะแก้ยังไง:emo015ny9:

bobphasit
05-01-2010, 22:29
ตอนที่เปลี่ยนใหม่ก็เงียบครับ สักพักก็ดังอีก ล่าสุดไปเที่ยวปีใหม่มาดังมากขึ้น ไม่รู้จะแก้ยังไง:emo015ny9:
แต่ของผมดังตั้งแต่เปลี่ยนเลยครับทุกลูกแล้วมันก็จะดังอยู่กับเราตลอดไป:i40:

HS4CJR
16-09-2010, 05:20
อาการเฟืองท้ายหอนเป็นบางคัน คันไหนที่เป็น เปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมว่าเขาน่าจะเอาเฟืองท้ายเก่าที่เคยถูกถอดเคลม แล้วเอาไปซ่อมเพื่อวนเปลี่ยนให้ลูกค้า ถ้าเปลี่ยนของใหม่จริง มันก็ไม่น่าจะกลับมาหอนอีก ถ้ายังงั้นก็มาจากสาเหตุอื่น ไม่น่าจะเป็นที่เฟืองท้าย

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ... ได้แต่ภาวนาว่า... อย่าให้โดนกลับตัวเองเลย...

TOM3
16-09-2010, 08:16
"อาการนี้เป็นเรื่องปกติ" ประโยคฮิตของช่างมิตซูฯ ผมได้ยินประโยคนี้ครั้งแรกเมื่อ 20 กว่าปีก่อน ออก Galant sigma 1.8 Supersaloon ป้ายแดง กินน้ำมันเครื่อง ครึ่งลิตร/เดือน ได้รับคำตอบอย่างว่า ไม่เข็ดทะลึ่งกลับมาใช้ยี่ห้อนี้อีก อย่ายอมครับ นัดประท้วงเมื่อไหร่ผมไปด้วย รถผม 14,000 กม.ยังไม่ดัง เสียวอยู่เหมือนกันครับพี่น้องครับ

nsr2536
16-09-2010, 09:07
ของผมก็ดัง แต่มาดังตอนอายุเกือบ 5 ขวบ ดังหวีดเหมือนเสียงเทอโบปั่น แต่ถ้าขับเกิน 80 กม. ไปแล้วมันก็ปกติ เช่นขับ 100 ก็ไม่มีเสียง(เฉพาะ เกียร์ 5 เท่านั้นที่ดัง)และคงไม่คิดแก้ไขแล้วเพราะเกินรับประกันมานานมาก สู้ๆ ครับ

kla
16-09-2010, 22:26
หอนเมือนกันครับ
-ถอนคันเร่ง ความเร็ว 80-60 หอนตั้งแต่ป้ายแดง อันนี้ไม่ซีครับ
-120 up หอนจนหูรำคาญ รองบอยู่จะเอาไปให้ช่างนอกวิเคราะห์ให้ครับ
:yenta4-emoticon-002

LuftWaffe
16-09-2010, 22:56
เฟืองท้ายหอน เป็นเฉพาะ เกียร์กระปุก หรือเป็นกับออโต้ด้วยครับ

plus8592
16-09-2010, 23:05
หอนเมือนกันครับ
-ถอนคันเร่ง ความเร็ว 80-60 หอนตั้งแต่ป้ายแดง อันนี้ไม่ซีครับ
-120 up หอนจนหูรำคาญ รองบอยู่จะเอาไปให้ช่างนอกวิเคราะห์ให้ครับ
:yenta4-emoticon-002
Plus A/T รึเปล่าครับน้า ผมทำใจได้นานแล้ว รุ่น Black Edition ดำเนินการทำทุกอย่างที่น้าๆโพสกัน ตอนนี้หมดประกันแล้วต้องทำใจครับ ถือว่าเราเป็นผู้โชคดีก็แล้วกันไม่ได้โทษใคร อาจเพราะเป็นรถมิตซูคันแรก....ครับ

tommce
16-09-2010, 23:16
ของผมก็หอนครับ 40 - 60 แต่สูงกว่านี้ไม่หอนแล้วครับ แต่ต้องไล่เกียร์ให้เข้ากับความเร็วน่ะครับ แต่ตอนนี้เสียงแหนบดังกว่าอีกครับ

kla
17-09-2010, 04:24
Plus A/T รึเปล่าครับน้า ผมทำใจได้นานแล้ว รุ่น Black Edition ดำเนินการทำทุกอย่างที่น้าๆโพสกัน ตอนนี้หมดประกันแล้วต้องทำใจครับ ถือว่าเราเป็นผู้โชคดีก็แล้วกันไม่ได้โทษใคร อาจเพราะเป็นรถมิตซูคันแรก....ครับ

รถผม m/t ครับ อารมณ์อยากฟังเสียงเครื่องเสียงท่อก็ได้ยินเสียงหอนซะงั้นต้องเปิดเพลงกลบเอาน่ะครับ :emoticon-cartoon-01

bobphasit
18-09-2010, 22:12
อาการเฟืองท้ายหอนเป็นบางคัน คันไหนที่เป็น เปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นอยู่ ผมว่าเขาน่าจะเอาเฟืองท้ายเก่าที่เคยถูกถอดเคลม แล้วเอาไปซ่อมเพื่อวนเปลี่ยนให้ลูกค้า ถ้าเปลี่ยนของใหม่จริง มันก็ไม่น่าจะกลับมาหอนอีก ถ้ายังงั้นก็มาจากสาเหตุอื่น ไม่น่าจะเป็นที่เฟืองท้าย

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ... ได้แต่ภาวนาว่า... อย่าให้โดนกลับตัวเองเลย...ที่ผมเปลี่ยนมันของใหม่ทุกลูกนะครับสียังไม่พ่นเลยสีแต้มบายศรีก็ยังอยู่ผมแกะกล่องเองเลยครับ:kapook-17196-7812:

kla
25-09-2010, 23:46
รถผม m/t ครับ อารมณ์อยากฟังเสียงเครื่องเสียงท่อก็ได้ยินเสียงหอนซะงั้นต้องเปิดเพลงกลบเอาน่ะครับ :emoticon-cartoon-01

เมื่อวานเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาเล่าอาการ หอน ให้เฮียเจ้าของร้านฟังแกเลยบอกว่าลองเอาสารหล่อลื่นใส่ดูหน่อยมั๊ย ผอก็...เอาๆก็เอา ไหนๆเครื่องก็เคยใส่อยู่ให้เพื่อนที่เป็นช่างลองขับดู ผมก้นั่งฟัง เอ้อ เงียบลงเห็นๆเลยแฮะ:kapook-17332-8238:

titum
26-09-2010, 11:53
เมื่อวานเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาเล่าอาการ หอน ให้เฮียเจ้าของร้านฟังแกเลยบอกว่าลองเอาสารหล่อลื่นใส่ดูหน่อยมั๊ย ผอก็...เอาๆก็เอา ไหนๆเครื่องก็เคยใส่อยู่ให้เพื่อนที่เป็นช่างลองขับดู ผมก้นั่งฟัง เอ้อ เงียบลงเห็นๆเลยแฮะ:kapook-17332-8238:
น้ำมันอะไรครับ ใส่ยังไง ร้านแถวไหน ช่วยบอกเป็นแนวทางหน่อยครับ...ยังทำใจไม่ได้กับหมาหอนครับ

kla
26-09-2010, 23:15
น้ำมันอะไรครับ ใส่ยังไง ร้านแถวไหน ช่วยบอกเป็นแนวทางหน่อยครับ...ยังทำใจไม่ได้กับหมาหอนครับ
ตัวที่ผมใส่เป็นหลอดคล้ายยาสีฟันเขียนว่า NASA น่าจะมีขายทั่วไปตามร้านขายน้ำมันเครื่องน่ะครับ ผมใส่ผสมในเกียร์และเฟืองท้ายอย่างละครึ่ง ผลการทดสอบครั้งล่าสุดเมื่อเช้า ==> วิ่งที่ความเร็ว 120 ไม่มีเสียงหอน(เดิม หอน) ==> กดคันเร่งขึ้นไปที่ 130 ==> 140 ช่วงที่รอบกำลังขึ้นมีเสียงหอนนิดหน่อย แต่เมื่อรอบเครื่องคงที่ เสียงหอนก็หายไปครับ (จากเดิมที่หอนตลอดเวลา) ผลที่ได้ประมาณนี้ผมก็ค่อนข้างพอใจครับ อีกนิดครับน้ำมันเกียร์ที่ผมใช้เป็นของ 0 มิตซูครับ..........:smiley-sport002:

anfieldboy2538
22-01-2014, 13:56
ของผม plus at 2012 เริ่มหอนตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่ได้สังเกตุครับตอนนี้วิ่งไป36000โดยประมาณ อาการคือจะหอนที่ความเร็ว90มากกว่าหรือน้อยกว่านี้ไม่ดัง(ต้องกดคันเร่งค้างที่90ยกคันเร่งหาย)พึ่งจะเอาเข้า0ไปให้ช่างดูช่างบอกว่าเป็นปรกติของเกียร์atจะหอนอย่างนี้ทุกคันแต่ถ้าไม่สบายใจจะเคลมก็ได้แต่เปลี่ยนแล้วก็หอนเหมือนเดิม...ตอนนี้ก็เลยกลับมาชั่งใจ+เก็บข้อมูลว่าตกลงจะเคลมดีไม่ดีครับ

turbo129
23-01-2014, 10:28
น้าครับไม่งั้นก็ต้อง ศคบ แล้วละ...ถ้าได้อัดเสียงตอนคุยกัยก็จะยิ่งดีครับ..

MiNi_XXL
23-01-2014, 10:40
แต่รถผมไม่เคยหอนทั้งสองคัน ปี 07 กับ 12

Surachart
23-01-2014, 11:33
รถพี่ปีไหนครับ และเกียร์ A/T หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นเกียร์ A/T ลองเปลี่ยนมาใช้เพลากลางรุ่น 3401A511,3401A512 ดูนะครับ จะช่วยลดเสียงลงได้บ้าง เพราะชุดท่อนหน้าของเพลารุ่นนี้เป็นแบบ ลูกปืน (ball jiont) จะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ แต่ถ้าเป็นน้องปา 2wdเกียร์ A/T ให้ปรับไปใช้เพลากลางรุ่น 340A510 พอช่วยได้ครับ แต่สำหรับเกียร์ M/T ขอดูรุ่นก่อนครับ ยังไม่แน่ใจครับ เด่วบอกอีกที่ครับ

MEAW_SAN
23-01-2014, 12:53
ผม ออโต้ 4*4 ลูกหลังหอนที่ความเร็ว 70-75 แล้วก็เงียบ เริ่มดังตอนราวๆ 2 หมื่นกว่าโล ยังไม่เครมครับ แต่แจ้งให้ลงบรรทึกทุกครั้งที่เข้าตรวจระยะเป้นข้อมูลไว้ กะว่าซัก 5-6 หมื่นโล จะเริ่มโวยวายแระ(หาของใหม่สดๆมาใช้)

Surachart
27-01-2014, 17:15
ผม ออโต้ 4*4 ลูกหลังหอนที่ความเร็ว 70-75 แล้วก็เงียบ เริ่มดังตอนราวๆ 2 หมื่นกว่าโล ยังไม่เครมครับ แต่แจ้งให้ลงบรรทึกทุกครั้งที่เข้าตรวจระยะเป้นข้อมูลไว้ กะว่าซัก 5-6 หมื่นโล จะเริ่มโวยวายแระ(หาของใหม่สดๆมาใช้)

ปีไหนครับพี่เด่วจะหาข้อมูลและเพลาที่จะแปลงใส่ได้ให้ครับ

MEAW_SAN
30-01-2014, 09:33
ปีไหนครับพี่เด่วจะหาข้อมูลและเพลาที่จะแปลงใส่ได้ให้ครับ 2012 ครับ แต่คงไม่ดัดแปลงครับถ้าเสียเงิน 5555 เครมครับ เครมม

evoda3
30-01-2014, 09:47
ปา v6 ก็ดังจ้ะ 3หมื่นโลเอง ที่ความเร็ว 70-90

Surachart
30-01-2014, 15:41
2012 ครับ แต่คงไม่ดัดแปลงครับถ้าเสียเงิน 5555 เครมครับ เครมม
รุ่นนี้ไม่มีแบบลูกปืนครับให้ศูนย์เปลี่ยนให้ครับเด่วบาลานให้แจ่มๆเลยครับ