PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผมเปลี่ยนมาใส่ font jvc แล้วรับ วิทยุไม่ชัดเลยครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย

ple-55
21-12-2009, 11:09
ผมใช้ triton 4 ประตูครับ
ของที่ติดรถมาเป็น tape วิทยุก็ชัดทุกช่องนะ
แต่พอเปลี่ยนเป็น JVC รุ่น KD DV4205 ที่ดู DVD ได้
วิทยุชัดเป็นบางช่องครับ แถมโดนคลื่นรบกวนตลอดเลย
ลองเปลี่ยนเสาอากาศแล้ว ก็เหมือนเดิมเลย
มันเป็นข้อเสียของ font รุ่นนี้หรือเปล่าครับ
ผมเปลี่ยนของใหม่เลยนะครับ:21-7:
ป.ล.เพิ่งตั้งกระทู้ได้ในรอบ 2 ปี ขอบคุณ คุณหมูปิ้งครับ

Nuk_Black-Triton
21-12-2009, 11:17
อืม ....

รถใส่ปรีแอมป์มาหรือเปล่าครับ

ถ้ามี และใส่มาราคาถูกๆ มันก็เป็นสาเหตุหนึ่งครับ

ลองต่อกับเสาเดิมดูหรือเปล่าครับ บางทีเสาใหม่ อาจไม่แจ่มก็เป็นได้

ส่วนตัวผม ผมอยากให้รื้อไวริ่งต่างๆดูใหม่ครับ อาจมีสายช๊อต สายกวนอะไรนิดหน่อยครับ

ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้

ple-55
21-12-2009, 13:11
อืม เดิมๆหมดครับ เปลี่ยนแต่วิทยุอย่างเดียว
ลองทั้ง เสาเดิม และเสาใหม่ ก็เหมือนเดิมครับ
ขอบคุณที่มาช่วยตอบนะ คุณเป็นคนแรกในรอบ 2ปีผมเลย:kapook-17193-7653:

MiNi_XXL
21-12-2009, 19:33
เกี่ยวกับปรี ด้วยหรือตานุ๊ก เพิ่งรู้อ่ะ

MUNIC
21-12-2009, 21:11
font ที่ติดตั้งใหม่แทนของเดิมติดรถ
ส่วนใหญ่แล้ว จะเป็นแทบทุกค่าย เรื่องของรับสัญญาณ วิทยุไม่ค่อยจะชัดเจน
เหมือนกับ font เดิมติดรถ
เคยได้ยินหลายท่าน บ่นอยู่เหมือนกันครับ
และก็ได้เจอกับตัวเองบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับเลวร้าย แค่รับสัญญาณได้น้อยลง ไม่แรง ชัด เหมือนเดิม

อาจจะด้วยเหตุผลว่า ไปใส่ใจกับเรื่องระบบ อื่นๆมากกว่า ที่จะพัฒนาในส่วนของ Tuner
ภาครับสัญญาณ จึงไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ ถ้าจะเปลี่ยนเสาใหม่ ก็ควรจะหาเสาที่มี Booster เข้ามาช่วยครับ

ple-55
22-12-2009, 08:33
ขอบคุณ MUNIC นะครับ
เสาใหม่ของผมมี booster ด้วยนะ
คืองี้ เมื่อวานเข้าไปหาข้อมูลมา ก็เจอที่ web ของ nissan tida
เขาเจอปัญหากันว่า ด้านหลังวิทยุจะมีสายอยู่เส้นนึง
เป็นสาย booster ของวิทยุ ต้องต่อเจ้าเส้นเนี้ยะ เข้ากับสายไฟด้วย(+ACC)เดี๋ยวผมจะไปแกะดูวิทยุของผมก่อนว่า มีเจ้าสายเส้นนี้หรือเปล่า
เผื่อช่างลืมต่อให้ ถ้ายังไม่ได้อีกเดี๋ยวจะเอาวิทยุไปให้ช่างที่ อมร ดูเลยดีกว่า
ใครที่เจอปัญหาเหมือนผม ก็ลองดูได้นะ
อ้อ....ขอบคุณเวปของ nissan tida ด้วยครับ:i40:

ple-55
30-12-2009, 09:03
เจอปัญหาแล้วครับ เฮ้ออออ ถามเองตอบเอง
ไปรื้อดูคู่มือมา วิทยุ jvc มีโหมด IF(ภาครับ วิทยุ)เกี่ยวกับการตัดคลื่นรบกวน
มีให้เลือกเป็น AUTO กับ WIDE
ของเก่าเป็น AUTO พอเปลี่ยนเป็น WIDE ชัดขึ้นเยอะเลย

MUNIC
30-12-2009, 11:02
เจอปัญหาแล้วครับ เฮ้ออออ ถามเองตอบเอง
ไปรื้อดูคู่มือมา วิทยุ jvc มีโหมด IF(ภาครับ วิทยุ)เกี่ยวกับการตัดคลื่นรบกวน
มีให้เลือกเป็น AUTO กับ WIDE
ของเก่าเป็น AUTO พอเปลี่ยนเป็น WIDE ชัดขึ้นเยอะเลย

เย้ ยินดีด้วยครับ
บางทีไปว่าของเค้าไม่ดีก็ไม่ได้
ฟังค์ชั่นอาจจะมากเกินไป คำสั่งบางคำสั่ง อาจจะไม่เข้าใจ
เล้กๆน้อยๆ มีความสุข ในการฟังนะครับ