PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กุญแจ Immobilizer ที่ศูนย์ให้มาพร้อมกับรถมีกี่อัน

jookjik
21-12-2009, 21:55
มีคำถามมาอีกแล้วค่ะ คือทั้งกุญแจที่เป็น immobilizer กี่อัน และที่ไม่เป็น immo กี่อัน เฉพาะที่เป็นกุญแจรถนะคะ ไม่รวมพวก locktech ทั้งหลาย:i41:

jookjik
21-12-2009, 23:05
มะมีใครตอบเลยยย รุ่น plus 4x2, 4door , 2500cc, a/t ค่ะ

NAMELESS
21-12-2009, 23:13
ผมได้แบบนี้ 1 ดอกอ่ะคับ และก็ธรรมดา 1 ดอกคับ

Nuk_Black-Triton
21-12-2009, 23:35
ตอบแบบชัวร์ๆนะครับว่า

กุญแจที่เป็นรีโมท มี 1 อัน

และกุญแจ ไม่มีรีโมท อีก 1 อัน

แต่ทุกอัน ต้องมีระบบ Immobilizer ทุกดอก

มิฉะนั้น จะติดเครื่องยนต์ไม่ได้

Immo ไม่ได้เกี่ยวที่รีโมท ว่ามีกี่อัน

แต่เกี่ยวที่ตัวดอกกุญแจ ต้องฝังชิพ ที่มีรหัสตรงกับกล่อง ECU เท่านั้น

ดังนั้น กุญแจปั๊ม ไม่สามารถนำมาใช้ได้ กับรถระบบนี้ครับ

21-12-2009, 23:36
ส่วนตัว ใช้พลัส 08

ไม่มีอิมโม จะมีกุญแจ รีโมทเซนทรัลล๊อก 1 อัน และกุญแจไข 1 อัน

ผมติด Abt เพิ่ม 1 ชุด ได้มาอีก 2 ดอก รวมรถผม มี สี่ดอกครับ

21-12-2009, 23:41
ระบบ อิมโมบิไลเซอร์ เป็นระบบยับยั้งการสตาร์ทเครื่องยนต์ เท่านั้นครับ

เป็นส่วนหนึ่ง ของระบบกันขโมย แต่ไม่สามารถควบคุมการ ทุบกระจก การรุกล้ำห้องโดยสารนะครับ

ไม่เกี่ยวกัน เป็นแค่การตรวจสอบรหัสกุญแจ ที่ตรงกับกล่องควบคุม เท่านั้น สำหรับรถไทรทัน

ส่วนระบบ Tvss ของโตโยต้า จะมีการป้องกันการงัดแงะ เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

ดังนั้น จึงไม่ควรประมาทเวลาจอดรถ ซึ่งรถเราๆ สามารถ ทุบ งัด แงะ ได้ (ไม่มีเสียงร้อง)

แค่ขับไปไม่ได้ ประมาณนี้เอง ควรเก็บกุญแจให้ดี เพราะวิธีที่ง่ายที่สุด ของการขโมยรถแบบนี้

คือการงัดบ้าน เข้าไปเอากุญแจไปขับ และประกัน ไม่รับผิดชอบ กรณีรถหาย และกุญแจอยู่ไม่ครบ

การทำกุญแจประเภทนี้ ต้องมีโปรแกรม ในการทำ และส่วนมากมักทำที่ศูนย์บริการ (ข้างนอกก็มี ถูกกว่ามาก)

และราคาในการทำแพง ถึงแพงมาก ระวังกันด้วยครับ อย่าไว้ใจ อะไรมากไป ยินดีต้อนรับด้วยครับ

Tritonian
21-12-2009, 23:55
คุณNuk แนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าควรติดอะไรเพิ่มดีถ้ามีอิมโมแล้ว+มีlocktech แล้ว

jookjik
22-12-2009, 02:45
:21-7: ขอบคุณมากค่ะ (สรุปของมิตซูมีให้ 2 ดอก เป็น immo ทั้งคู่ สามารถใช้สตาร์ทรถ ได้ทั้งคู่ แค่อันนึงเป็นรีโมทเปิด-ปิด ประตู แต่อีกอันต้องเดินไปไขเปิดเอง เข้าใจถูกต้องนะคะ) คือเคยมีคนเค้าบอกมาว่ากุญแจรถต้องได้ 3 ดอก และเห็นรถที่บริษัท(ยี่ห้อ toyota) เค้าก็มีกัน 3 ดอกค่ะ เลยสงสัย:smiley-eatdrink055:

22-12-2009, 12:57
:21-7: ขอบคุณมากค่ะ (สรุปของมิตซูมีให้ 2 ดอก เป็น immo ทั้งคู่ สามารถใช้สตาร์ทรถ ได้ทั้งคู่ แค่อันนึงเป็นรีโมทเปิด-ปิด ประตู แต่อีกอันต้องเดินไปไขเปิดเอง เข้าใจถูกต้องนะคะ) คือเคยมีคนเค้าบอกมาว่ากุญแจรถต้องได้ 3 ดอก และเห็นรถที่บริษัท(ยี่ห้อ toyota) เค้าก็มีกัน 3 ดอกค่ะ เลยสงสัย:smiley-eatdrink055:

โตโยต้าที่บ้าน ก็ได้มาสามดอกครับ

มิตซู ผมได้มาสองดอกตามที่กล่าวมา

เอาแบบสบายใจง่าย ก็เปิดคู่มือหน้าแรกๆดูครับ

จะมีบอกว่าเราได้มากี่ดอก เป็นรูปภาพครับ

ตัวรีโมท สามารถทำเพิ่มได้ครับ ราคาไม่แพง

และทำที่ศูนย์เพิ่มได้อีก 3 ชุดครับ (ตัวรีโมท)

watchara domsamarn
22-12-2009, 13:41
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ถามต่ออีกนิดนะครับ
แล้วถ้าโจรใช้วิธี ต่อตรง จะสามารถ สตาร์ทเครื่องยนต์ติดหรือไม่ หรือว่าป้องกันได้แค่กุญแจผีเท่านั้น

22-12-2009, 13:48
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ถามต่ออีกนิดนะครับ
แล้วถ้าโจรใช้วิธี ต่อตรง จะสามารถ สตาร์ทเครื่องยนต์ติดหรือไม่ หรือว่าป้องกันได้แค่กุญแจผีเท่านั้น

ตอบแทนว่าไม่ได้ครับ เนื่องจากรหัสกล่องกับกุญแจไม่ตรงกันครับ

แต่โจรหาวิธีขโมยง่ายๆ กับระบบนี้ครับ

1.งัดบ้านเข้าไปเอากุญแจ ได้ครบเลย สบายไป ไม่ต้องลงทุนมาก

2.นำกล่อง ECU พร้อมกุญแจ มาเปลี่ยนแทน เอาไปได้ง่ายๆ เหมือนกัน แต่ต้องลงทุนหน่อย

เท่าที่รู้มามีแค่นี้ครับ

ระบบกันขโมยที่ดีที่สุดคือตัวเราเองครับ ต้องไม่ประมาทในการจอดรถทุกครั้ง:21-7:

watchara domsamarn
22-12-2009, 16:40
ขอคุณสำหรับคำแนะนำ ครับ

yoyoping
09-01-2010, 09:09
:i40::i40: ตามมาตฐานกุญแจ immobilizer จะมี หนึ่งดอก
ธรรดา หนึ่งดอก เท่านั้นค่ะ