PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ดังตอนบูสอยู่ที่ 11

ZELDA
24-12-2009, 16:20
รถ 116 โม้ ของผมมันมีปัญหา ช่วยทีครับ
คือว่า มันเป็นมา 3 อาทิตย์แล้ว อาการคือ ขับไปเรื่ยๆ พอเข็มวัดบูสอยู่ที่ 11ปอนด์ทีไร มันดัง จี๊ดๆๆๆๆ(วิ้งๆๆ ยาวๆๆ) ตลอดเลยครับ คล้ายๆ เสียง จิ้งหรีด แต่ก่อน ดังอยู่ที่ 10 ปอนด์ แต่ตอนนี้มันดังที่ 11 ปอนด์

ค่อยๆเร่งก็ดัง เหยียบจมเลยก็ดัง ปกติโบมันดัง วี้ดๆๆๆๆๆๆๆ แต่ของผม มันก็ วี้ดๆๆ พอถึง 11 เมื่อไหร่ดัง จิดๆๆ (วิ้งๆๆๆยาวๆๆ) พอเลย 11 ปอนด์ ก็ดัง วี๊ดๆ เหมือนเดิม ตอนยกก็เหมือนกัน พอเข็มตกถึง 11 ก็ดัง จิ๊ดๆๆ หลังจากนั้นก็เหมือนเดิม ง่าใครรู้ สาเหตุ ช่วยผมที ครับ

myjoefiend
24-12-2009, 17:21
สงสัยจะเป็นอาการน้ำมันจางอ่ะป่าวน้อ ยังไงรอผู้รู้มาตอบคำถามอีกทีครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆครับ

ZELDA
24-12-2009, 22:59
สงสัยจะเป็นอาการน้ำมันจางอ่ะป่าวน้อ ยังไงรอผู้รู้มาตอบคำถามอีกทีครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆครับ
ขอบคุณ ครับ น้้าโจ
ง่า ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ :emo015ny9: ผมกลัวใช้ไป แล้วโบเสีย

jee4x4
24-12-2009, 23:34
มันดังที่ห้องเครื่องหรือห้องโดยสารครับ ดังเฉพาะตอนบูส 11 ที่เดียวเลยหรือว่าตั้งแต่ 11 ขึ้นไปดังตลอด อ่านแล้วแปลกมากถ้าแกนมันรุนจนใบเบียดก็น่าจะดังตลอด อีกอย่างที่อาจเป็นไปได้คือท่อลมที่ออกจากโบก่อนเข้าไอดีมีอะไรรั่วรึเปล่าครับลองถอดท่อออกแล้วใส่ใหม่ขยับแล้วขันเข็มขัดใหม่ดูครับเคยได้ยินรถ inter รั่วดังจิ้ดเหมือนกัน หากันตั้งนานมันจะเป็นแบบที่เราเป่าปากขวดครับคือจะมีแรงลมค่าเดียวที่ทำให้เกิดเสียงดังที่สุด เขาเรียกภาวะเรโซแนนท์หรืออะไรเนี้ยแหละจำไม่ค่อยได้เรียนนานแล้ว

ZELDA
25-12-2009, 00:05
มันดังที่ห้องเครื่องหรือห้องโดยสารครับ ดังเฉพาะตอนบูส 11 ที่เดียวเลยหรือว่าตั้งแต่ 11 ขึ้นไปดังตลอด อ่านแล้วแปลกมากถ้าแกนมันรุนจนใบเบียดก็น่าจะดังตลอด อีกอย่างที่อาจเป็นไปได้คือท่อลมที่ออกจากโบก่อนเข้าไอดีมีอะไรรั่วรึเปล่าครับลองถอดท่อออกแล้วใส่ใหม่ขยับแล้วขันเข็มขัดใหม่ดูครับเคยได้ยินรถ inter รั่วดังจิ้ดเหมือนกัน หากันตั้งนานมันจะเป็นแบบที่เราเป่าปากขวดครับคือจะมีแรงลมค่าเดียวที่ทำให้เกิดเสียงดังที่สุด เขาเรียกภาวะเรโซแนนท์หรืออะไรเนี้ยแหละจำไม่ค่อยได้เรียนนานแล้ว
มันดังตอน 11 พอดีครับ ก่อน หรือหลังไม่ดังครับ
พอน้าพูดถึงเรื่องอินเตอร์ก็ นึกได้ พอดีเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน ล้างรถ ไปเห็น คราบ น้ำมันดำๆๆออกตรง ปากทางออกอินเตอร์ จึงเอาไขควงขันแค้มป์ ให้แน่นๆๆ จนท่อยางเป็น ปล้องๆๆเลย หลังจากนั้น ก็ไม่มีคราบน้ำมันอีกเลย แต่ก็ได้เสียงนี้มาแทน
ขอบคุณน้า จี มากครับ เดี๋ยวไปหาดูอีกที ว่า รั่วตรงไหน:21-7:

jee4x4
25-12-2009, 00:17
ได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วยนะครับจะได้เป็บข้อมูลเผื่อมันจะเกิดกับอีกหลายคน

Nuk_Black-Triton
25-12-2009, 00:32
ท่อรั่วกระมังท่าน

ลองเช็คดูครับ เทอร์โบ อยากรู้ว่าเป็นไง ก็ถอดท่ออกมาดู มือขยับใบหน้าดู

หมุนดู ได้ศูนย์ดีมั้ย ประมาณนี้ครับ

อาการรถน้า ผมเดาไว้สองสาเหตุครับ

1.ท่อรั่ว หลุด หลวม ตรงขั้วต่อ

2.สายลม Leak ในตัวเกจครับ

pepeach
25-12-2009, 13:09
ของผมก็เคยเป็นครับ ดังจี๊ดๆวี๊ดๆ มันดังที่เกจวัดบูช ดังมาเรื่อยๆ หลังๆดัง แฟ๊ดๆๆๆ เเล้วเข็มมันก็ตกลงๆ สุดท้ายมาอยู่ที่ 0 สรุป สายลมหักใน เกจ ตัดเเล้วต่อใหม่ หายครับ ลองดูครับ

ZELDA
25-12-2009, 23:02
ท่อรั่วกระมังท่าน

ลองเช็คดูครับ เทอร์โบ อยากรู้ว่าเป็นไง ก็ถอดท่ออกมาดู มือขยับใบหน้าดู

หมุนดู ได้ศูนย์ดีมั้ย ประมาณนี้ครับ

อาการรถน้า ผมเดาไว้สองสาเหตุครับ

1.ท่อรั่ว หลุด หลวม ตรงขั้วต่อ

2.สายลม Leak ในตัวเกจครับ

ของผมก็เคยเป็นครับ ดังจี๊ดๆวี๊ดๆ มันดังที่เกจวัดบูช ดังมาเรื่อยๆ หลังๆดัง แฟ๊ดๆๆๆ เเล้วเข็มมันก็ตกลงๆ สุดท้ายมาอยู่ที่ 0 สรุป สายลมหักใน เกจ ตัดเเล้วต่อใหม่ หายครับ ลองดูครับ

ได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วยนะครับจะได้เป็บข้อมูลเผื่อมันจะเกิดกับอีกหลายคน
ขอบคุณสำหรับคำเนะนำครับ
เด๋วผมจะลองไปแงะดูครับ