PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กระจกโดนหิน ซ่อมได้มั้ยครับ

indy72
31-12-2009, 15:31
โดนรถสวนมาดีดเข้าให้ ดังเป้งเลย จอดดู มันเป็นวงประมาณ 2 เซ็นต์ กระเทาะออกด้วย นิดนึง พอลูบดู รู้สึกได้ แต่ไม่ทะลุครับ
เคยได้ยินว่ามีที่ซ่อมแบบอัดเนื้อซิลิก้าลงไป แล้วใสเหมือนเดิม ใครเคยทำครับ แพงมั้ยครับ
ที่สำคัญผมอยู่ ขอนแก่น-อุบลนี่ซิ จะมีร้านซ่อมมั้ยนี่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ:emo090bn1:

varakitti@yahoo.com
31-12-2009, 21:26
ผมก็โดน ที่ขอนแก่นครับ เพื่อนที่ทำอยู่บริษัทน้ำมัน ก็บอก รถน้ำมันก็โดน ไม่ทราบโดนแถวนั้นรึเปล่า แต่ผมตัดสินใจเคลม ที่ กรุงเทพ ส่วนซ่อม ราคาขึ้นกับแผล และก็มีชุดขายทำเอง ที่เห็นชุดละประมาณ 8-9 ร้อย หน่ะครับ ส่วนคุณภาพไม่รู้

NAMELESS
01-01-2010, 11:48
น้าโยเคลมประกันสิคับ

decskong
04-01-2010, 08:42
น้าโยที่อุบลเราก็มี แถวๆ เส้นห้วยวังนองครับน้า มีร้านรับซ่อมกระจกอยู่น้าลองไปถามดูครับ

foxcox
04-01-2010, 09:16
เคลมประกันเลยคับ

โทรถามว่า ทำได้ ที่ร้านไหนมั่ง ถ้า ชั้น 1 ไปถึง เปลี่ยนให้เลย

กรอกอะไร นิด ๆ หน่อย ๆ ผมได้กระจกหน้าใหม่มา ทั้งบานเลย

pom9098
04-01-2010, 09:41
ของผมก้อโดนมาเหมือนกันแถวสุราษฯ ร้าวเป็นแนวยาวเลย ประมาณ 10 นิ้วได้

indy72
04-01-2010, 09:50
แหมๆ รถผมมันเลยประกันไปไกลแล้วครับ
อีกอย่าง หลายคนบอกว่า ถ้าถอดใส่กระจกใหม่ มันจะไม่สนิทแนบแน่นดังเดิมครับ
มันเป็นรอยนิดเดียว อยากแค่ซ่อมมากกว่า ไม่อยากถอดครับ

joboysang
04-01-2010, 10:43
รอเดี๋ยวนะครับ เคยเห็นแว็บๆอยู่เด๋วไปค้นมาให้ครับ

joboysang
04-01-2010, 10:49
ตามลิ้งค์เลยคับ
http://www.chonburiclub.com/forum/index ... pic=2390.0

ต้องถามก่อนว่าเป็นรอยแบบไหน ถ้าร้าวแบบเป็นเส้นยาวนี่ก็เมินเถอะ แต่ถ้ากระเทาะเป็นรูที่ไม่ผ่านทะลุเข้ามา หรือ เป็นแค่รอยสะเก็ดเล็กๆ มีวิธี ถูกๆ ทำเองได้มานำเสนอ ย้ำนะว่า ถ้าอยากทำเอง ถ้าไม่ทำเองก็ไปตามร้านที่เค้ารับซ่อมกระจกเยอะแยะ

ก่อนอื่นเริ่มด้วยอุปกรณ์

กระดาษทรายเบอร์ 1000-1500
น้ำ
น้ำยาขัดสีรถยนต์ (ย้ำ!!! น้ำยาขัดสี ไม่ใช่น้ำยาเคลือบสีนะ)
กาวตราช้าง
สก็อตเทป
ถ้ามีปื่นลมหรือหัวเป่าลมจะยิ่งดี
แอลกอฮอล์
คัตเตอร์

วิธีการ

1. ถ้าเป็นรอยที่พึ่งเกิด ในนำสก๊อตเทป แปะปิดรอยเอาไว้ก่อน เพื่อกันฝุ่นเข้า หากยังไม่สามารถซ่อมได้เดี๋ยวนั้น
2. ถ้าเป็นแผลที่เกิดนานแล้ว ให้เอาหัวลมเป่าเข้าไปในรูที่แตกเพื่อไล่ฝุ่นต่างๆออกไป
3. แอลกอฮอล์ มาเช็ดตรงบริเวณรอยแตกเพื่อล้างคราบไขมันหากมันมีติดอยู่ในรู
4. นำสก็อตเทปมาติดกันไวบริเวรรอบรู (รอบๆรูนะ ไม่ใช่ปิดรู)
5. เอากาวตราช้าง หยอดลงไปในรู ที่แตกหรือกระเทาะออก เวลาหยอด ควรหยอดให้มันล้นออกมาจากรู ถ้าให้ดี ควรให้มันนูนออกมา
6. รอให้แห้ง โดยอย่าไปยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
7. เอาคัตเตอร์ ขูด เนื้อกาวตราช้างที่แข็งออก (ขูดตรงบริเวณที่มันเกินออกมา)
8. นำกระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเบริเวณรอบๆรู อย่าให้เลย เขตเส้นของเทป
9. ตามด้วยเบอร์ 1500
10. ดึงเทปกาวออก
11 นำยาขัดสี ขัดกระจก (เพราะยาขัดสี จะมีประสิทธิภาพเหมือนกับ กระดาษทรายเบอร์ 2000+) ควรขัดให้เนื้อกระจกดูสมานกันกับเนื้อเดิม
12 ถ้าจะให้ดูดี ก็ลง WAX ที่กระจกให้เขางาม และป้องกันน้ำเกาะกระจก

เท่านี้มันก็จะกลับมาเงางามเช่นเดิม ถ้าทำถูกวิธีจริงๆ ร่องรอยที่เคยเกิด แถบจะหาไม่เจอเลย

ลืมบอกไปว่าเวลาขัดเนี่ย กับกระดาษทรายต้องใช้น้ำนะ

แล้วก็แนะนำว่า ถ้าเกิดว่า ขัดไปแล้ว ถ้ารอยมันลึกมาก เนิ้อกระจกตรงนั้นอาจจะดูบุบลงไปนิดหน่อย อันนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือ แฮะๆๆ แต่การขัดกระจกแบบนี้จะทำให้เนื้อกระจกบางลง แต่ไม่เยอะ

เครดิตจากสมาชิค MAZDA2club นะคร้าบพอดีเป็นสมาชิกที่นั่นด้วยเพราะขับM2 อีกคันอ่ะครับ:emotion_007_kitty:

joboysang
04-01-2010, 16:35
http://www.chonburiclub.com/forum/index ... pic=2390.0

ต้องถามก่อนว่าเป็นรอยแบบไหน ถ้าร้าวแบบเป็นเส้นยาวนี่ก็เมินเถอะ แต่ถ้ากระเทาะเป็นรูที่ไม่ผ่านทะลุเข้ามา หรือ เป็นแค่รอยสะเก็ดเล็กๆ มีวิธี ถูกๆ ทำเองได้มานำเสนอ ย้ำนะว่า ถ้าอยากทำเอง ถ้าไม่ทำเองก็ไปตามร้านที่เค้ารับซ่อมกระจกเยอะแยะ

น้ำ
น้ำยาขัดสีรถยนต์ (ย้ำ!!! น้ำยาขัดสี ไม่ใช่น้ำยาเคลือบสีนะ)
กาวตราช้าง
สก็อตเทป
ถ้ามีปื่นลมหรือหัวเป่าลมจะยิ่งดี
แอลกอฮอล์
คัตเตอร์

วิธีการ

1. ถ้าเป็นรอยที่พึ่งเกิด ในนำสก๊อตเทป แปะปิดรอยเอาไว้ก่อน เพื่อกันฝุ่นเข้า หากยังไม่สามารถซ่อมได้เดี๋ยวนั้น
2. ถ้าเป็นแผลที่เกิดนานแล้ว ให้เอาหัวลมเป่าเข้าไปในรูที่แตกเพื่อไล่ฝุ่นต่างๆออกไป
3. แอลกอฮอล์ มาเช็ดตรงบริเวณรอยแตกเพื่อล้างคราบไขมันหากมันมีติดอยู่ในรู
4. นำสก็อตเทปมาติดกันไวบริเวรรอบรู (รอบๆรูนะ ไม่ใช่ปิดรู)
5. เอากาวตราช้าง หยอดลงไปในรู ที่แตกหรือกระเทาะออก เวลาหยอด ควรหยอดให้มันล้นออกมาจากรู ถ้าให้ดี ควรให้มันนูนออกมา
6. รอให้แห้ง โดยอย่าไปยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
7. เอาคัตเตอร์ ขูด เนื้อกาวตราช้างที่แข็งออก (ขูดตรงบริเวณที่มันเกินออกมา)
8. นำกระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเบริเวณรอบๆรู อย่าให้เลย เขตเส้นของเทป
11 นำยาขัดสี ขัดกระจก (เพราะยาขัดสี จะมีประสิทธิภาพเหมือนกับ กระดาษทรายเบอร์ 2000+) ควรขัดให้เนื้อกระจกดูสมานกันกับเนื้อเดิม
12 ถ้าจะให้ดูดี ก็ลง WAX ที่กระจกให้เขางาม และป้องกันน้ำเกาะกระจก

เท่านี้มันก็จะกลับมาเงางามเช่นเดิม ถ้าทำถูกวิธีจริงๆ ร่องรอยที่เคยเกิด แถบจะหาไม่เจอเลย

ลืมบอกไปว่าเวลาขัดเนี่ย กับกระดาษทรายต้องใช้น้ำนะ

แล้วก็แนะนำว่า ถ้าเกิดว่า ขัดไปแล้ว ถ้ารอยมันลึกมาก เนิ้อกระจกตรงนั้นอาจจะดูบุบลงไปนิดหน่อย อันนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือ แฮะๆๆ แต่การขัดกระจกแบบนี้จะทำให้เนื้อกระจกบางลง แต่ไม่เยอะ

เครดิตจากสมาชิค MAZDA2club นะคร้าบพอดีเป็นสมาชิกที่นั่นด้วยเพราะขับM2 อีกคันอ่ะครับ:emotion_007_kitty:

อัพครับ อยากให้รู้กันเยอะๆ เพราะผมคนนึงล่ะที่เคยโดนร้านต้มซะเปื่อยเลย บอกน้ำยาอะไรไม่รู้มันลิตรละเป็นหมื่น แก้ปัญหาตรงนี้โดยเฉพาะ เสียไป 1 แผลครับ 1500 บาท มันก็เอามาหยอดๆ แล้วก็ทำเหมือนข้างบนอ่ะครับ สรุปเพิ่งรู้ว่ากาวตราช้าง หรืออาจจะเป็นกาวร้อนทั่วไปอ่ะครับ ถ้าใครเป็นหรือโดนหินมาโดยที่รถหมดประกันแล้วและยังไม่อยากเปลี่ยนกระจก ก็ลองทำดูนะครับ ขอให้มีความสุขกับปีขาล 2553 นี้ทุกคนนะคร้าบ:m0027:

indy72
05-01-2010, 10:05

น้ำ
กาวตราช้าง
สก็อตเทป
แอลกอฮอล์
คัตเตอร์

วิธีการ

เยี่ยมเลยครับ ผมเองก็เป็นคนชอบทำเองอยู่แล้ว เด๋วจะลองทำดู:i37: