PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เจ้าตั้นผมเครื่องดับครับ...ทำไงดี...ช่วยด้วย!!!

solod
10-03-2008, 23:36
ฉลองเลขสมาชิกถาวรซะงั้น แบบว่าวันนี้ทั้งวันก็วิ่งมาดีๆ พอจะเอาเข้าบ้านเมื่อราวๆ 3 ทุ่มกว่าๆ ดันมีปัญหาซะนี้

รายละเอียดรถ : PLUS เครื่อง 2500 เกียร์ Auto เดิมๆ ไม่แต่ง ไม่โม ไม่ถอด ไม่ใส่อ่ะเพิ่มทั้งสิ้น ออกรถเมื่อ 8 ธันวาที่ผ่านมา ตอนนี้วิ่งไปราวๆ 5600 โล เอาเข้าศูนย์เช็คตามระยะมาตลอด ล่าสุดเพิ่งไปเช็ค 5000 โลเมื่อต้นเดือนนี่เอง ไม่ได้ขับทางไกลไปไหนเพราะช่วงนี้ใช้แค่ไปทำงานแล้วก็กลับบ้านครับ

อาการ : สตาร์ทติดยาก ต้อง 2 ทีขึ้นไป พอติดแล้วถ้าอยู่เกียร์ N หรือ P จะไม่เป็นไรมีวูบๆ บ้างนิดหน่อย แต่ไม่ดับ เข้าเกียร์แล้วออกตัวไปได้ซักนิดก็ดับ ประมาณว่าสโลว์เมื่อไหร่จะดับทันที ไฟที่แสดงว่ารัดเข็มขัดนิรภัยก็ดับซะนี่ทั้งๆ ที่ไม่ได้คาดซะหน่อย แต่ตอนเสียบก่อน Start ยังติดนะครับ สัญญาณไฟอื่นๆ นอกจากนี้ไม่มีปัญหา ติดแล้วก็ดับตามปกติครับ

ตัดสินใจ : ค่อยๆ กระดึ๊บเข้าบ้านไปก่อน เพราะไม่ชัวร์ว่าอาการเป็นอะไร 3 ทุ่มกว่าๆ แล้ว มันมืด เช็คห้องเครื่องก็มองไม่เห็น กะว่าจะเช็คดูอีกทีตอนเช้า ถ้าหาไม่เจออะไรที่ผิดปกติ จะให้เค้าเอารถยกมาลากไปดีกว่า ไม่เสี่ยงขับไป กัวเจ๊งกลางทาง อันตรายเปล่าๆ

สันนิษฐานเบื้องต้น :
1. หรือจะเป็นเพราะ B5 ของ ปตท. เพราะไม่เคยเติมไบโอดีเซลมาก่อน เพิ่งเติมครั้งแรกเมื่อคืนวันอาทิตย์ราวๆ 2 ทุ่ม เพราะทราบว่าน้ำมันจะขึ้นราคา ปกติเติม Esso อยู่ แต่เมื่อวานเหลือ ปตท. ปั๊มเดียวที่ยังไม่ขึ้นผมเลยเลี้ยวเข้า ปตท. ดูแล้วไม่เห็นมีดีเซลตัวอื่น ทั้งปั๊มมีแต่ B5 เลยลองเติมดู เติมไป 1540 บาทถ้วน (ไม่ได้เต็มถังเพราะยังมีน้ำมันเดิมเหลืออีกราวๆ 1 ใน 4 ของถัง) ขับกลับบ้านเมื่อวานปกติ ไปทำงานแล้วกลับบ้านวันนี้ก็ยังปกติ
2. หรือจะเพราะไปล้างรถแล้วให้เค้าทำความสะอาดห้องเครื่องด้วย เป็นไปได้ป่าวว่ามีสายอะไรหลุดหรือระบบไฟรวนเพราะน้ำเข้าไปก็อาจเป็นได้
3. หรือหนูจะเข้าไปกัดสายไฟรึป่าวหว่า

โอ๊ยกลุ้ม...ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับขอคำแนะนำด้วย:kapook-17193-7653:

IIWSnoJ
11-03-2008, 00:14
ติดต่อศูนย์ดีกว่าครับ ..... บอกอาการตามที่เล่ามานั้นแหละครับโดยเฉพาะข้อสันนิษฐานทั้ง 3 ข้อ เพราะทั้งหมดสามารถเป็นสาเหตุได้ทั้งสิ้น ..... !!!

แต่โดยส่วนตัวข้อ 1 ผมว่าไม่น่าเกี่ยวอ่ะครับ เพราะสมาชิกหลายๆ ท่านในนี้ก็ใช้เจ้า B5 กันเยอะ บางรายลงมือใช้ Bio ล้วนๆ เลยก็มี ผมเองยังเคยเติมเลยครับเจ้า B5 ..... 2 ถังหลังสุดก็ B5 Plus ของ ปตท.นั้นแหละครับ แต่ไม่พบอาการผิดปกติอ่ะครับ แต่ก่อนหน้าก็เติมของบางจากหลายถังเหมือนกันอ่ะ

ยังงัยก็ขอให้ศูนย์พบปัญหาและแก้ไขได้นะครับ ..... พวกเราจะรอฟังความคืบหน้านะครับ

Nuk_Black-Triton
11-03-2008, 00:47
น่าจะมีสัตว์ไม่พึงประสงค์ไปทำการก่อการร้าย กับสายไฟเซนเซอร์ครับ
รถผมก็ใช้ ไบโอตลอด ไม่มีปัญหาใดๆครับ

ส่วนไฟคาดเข็มขัด มีด้วยหรือครับ รถผมไม่มีนะ มีแต่ไฟแสดงระบบถุงลมนิรภัย
กับระบบเข็มขัดนิรภัยแบบดึงกลับอัตโนมัติ ซึ่งจะต้องดับไปหลังจากบิดสวิทช์กุญแจ
ที่ตำแหน่ง ออน ไปแล้วประมาณ 10 วินาทีครับ ปกติรถรุ่นนี้ ถ้าไม่คาดเข็มขัด
มันก็ไม่มีไฟโชว์อยู่แล้วนี่ครับ

อาการนี้ เข้า 0 ให้เขาใช้ Mut-iii ทำการสแกนระบบ Can Bus จะรู้ผลได้แน่นอนกว่าครับ

JOE_PLUS271
11-03-2008, 01:03
ปัญหานี้มีความเป็นไปได้หลายสาเหตุมาก ก็ไม่ขอคาดเดาดีกว่า ให้รีบนำรถเข้าศูนย์ด่วนเลยจะดีกว่าครับ
อีกอย่างคือไทรตั้นไม่มีไฟเตือนคาดเข็มขัดครับ

solod
11-03-2008, 01:19
อืม....สงสัยผมจะเข้าใจผิด คิดว่าเหมือนเก๋งที่มีไฟเตือนให้คาดน่ะ พอดีติดนิสัย ไม่สนใจอ่ะ นั่งปุ๊บคาดเบลล์ปั๊บไฟดับปุ๊บ เลยเข้าใจผิด แต่ที่แน่ๆ ยังไงก็เข้าศูนย์แล้วครับพรุ่งนี้

solod
11-03-2008, 22:03
ตอนนี้เจ้าตั้นหายดีแล้วครับ...ส่วนสาเหตุก็..."น้องหนู" นั่นเองเข้าไปแทะเซ็นเซอร์ตัวจ่ายน้ำมัน ทำให้น้ำมันรั่วไม่สามารถจ่ายเข้าเครื่องได้...เวรกรรม

สรุปจ่ายไป 400 กว่าบาทค่าตัวเซ็นเซอร์ใหม่

คราวนี้เลยมีคำถามต่อเนื่องว่า...เราจะทำไงได้บ้างไม่ให้น้องหฯเข้าไปในห้องเครื่องครับ...ห้ามตอบว่าเลี้ยงแมวเด็ดขาดเพราะน้องหมาที่บ้านจะเคืองเอา...งุงิ...งุงิ

walkingspeed
11-03-2008, 22:12
เอายาเบื่อหนูมาวางไว้ใต้ห้องเครื่องสิครับ
และก็เก็บกวาดบ้านให้สะอาด
พวกเศษอาหารอย่าให้มี
หนูจะไม่มารังควาน ครับ

tin50
13-03-2008, 16:46
ผมเคยใช้กาวดัก-ยาเบื่อหนู แรกๆก็ได้ผล
พักหลังๆหนูเริ่มชิน ขึ้นเหมือนเดิมครับ ตอนนี้
ลองใช้สูตรใหม่ด้วยการเปิดฝากระโปรงรถและเปิดไฟ
ให้สว่าง รู้สึกว่าหนูไม่มากวนแล้วครับกลัวแต่คนมากวนมากกว่า

แม่ฮ่องสอน
13-03-2008, 21:59
เรื่องกันหนูเข้าห้องเครื่อง
ผมว่ายากนะ...... ยากมาก
ผมเคยฟังรายการวิทยุเกี่ยวกับรถยนต์
มีการตั้งประเด็นนี้ขึ้นมา
มีคนโทรเข้ามาตอบมากมาย
... ตอบว่า ทำแบบนี้ก็ไม่ได้ แบบนั้นก็ไม่ได้ ....

เรื่องไฟเตือนคาดเข็มขัด รถผมก็เป็นแบบนั้นครับ
เตื่อน... ดับ

ผมไม่อยากให้ B5 เป็นจำเลยจริง ๆ ครับ
อยากให้พวกเราปรับทัศนคติตรงนี้นิดนึงครับผม
ความจริงในเรื่องนี้คือ
ถ้า B100 ที่นำมาผสมบริสุทธิ์ - สะอาด
ต่อให้เป็น B50 B80 ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับเพื่อน ๆ
่ผมไม่อยากให้
เครื่องอืด เพราะ B5
เครื่องสะดุด เพราะ B5
Cat ตัน เพราะ B5
...... ยางแบน เพราะ B5

ปตท. - บางจาก เค้ามีมาตรฐานครับ
อยากให้พวกเราช่วยกันเติมครับ

ปัญหาตอนนี้ที่ได้แค่ B5 คือ B100 ที่นำมาเติมมันแพง มันมีน้อยครับ
แต่เราต้องเริ่มใช้ครับ
เพราะน้ำมันใต้โลกมันแพงขึ้นแน่ ๆ
แต่น้ำมันปาล์มบริสุทธิ์ น้ำมันสกัดจากน้ำมันใช้แล้ว
มันทำได้บนผืนดินไทยเราเองครับ
ต่อไปน้ำมันใต้โลกมันแพง
เราจะได้ช่วยเหลือตัวเองได้บ้าง