PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตั้งศูนย์ล้อมาใหม่

manu
29-01-2010, 17:59
เปลี่ยนศูนย์ คุยกะช่างหาสาเหตุความสึกหรอของชิ้นส่วน เช่น ลูกยางในส่วนต่างๆของช่วงล่าง (ถามช่างมันรู้) บางคนบางคันเอาแต่ตั้งศูนย์ไม่เคยก้มดู ร้านมันก็ชอบซิได้ตังค์สั่งให้ตั้งก็ตั้ง ก็ไม่ได้สั่งให้ตรวจนี่ และอาจต้องเปลี่ยนวิธีขับถ้าแก้ทุกทางแล้วไม่หาย

รถผมรุ่นเดียวกับคุณ 3 ปี เหมือนกัน แต่ช่วงล่างยังไม่มีปัญหา ไม่มีอาการดึง กด 180 กม/ชม. ยังนิ่ง ไม่เคยตั้งศูนย์ แค่สลับยาง ทุก 20000 กม.

ตรงนี้ฝากบอก เผื่อเพื่อนๆบ้างท่านที่รู้เท่าไม่ถึงการ บางที่อ่านคู่มือรถแล้วอาจเบรอๆ เรื่องตั้งศูนย์ ใครที่ใหนบอกเท่านั้นเท่านี้ กม.ต้องตั้งศูนย์ ละก็ อย่าได้ทำตามเชียว ถ้ารถยังไม่มีปัญหาตรงนี้อย่าได้แกว่ง ..ทีน.. หาเสี้ยน เดียวจะเจอไม้หน้าสามได้ เพราะศูนย์ล้ออยากที่จะแก้ให้หายถาวร มักจะต้องเทียวตั้งอยู่เนืองๆ ดังนั้นจำไว้ถ้าไม่เสียอย่าแตะ

happy
29-01-2010, 18:28
เปลี่ยนศูนย์ คุยกะช่างหาสาเหตุความสึกหรอของชิ้นส่วน เช่น ลูกยางในส่วนต่างๆของช่วงล่าง (ถามช่างมันรู้) บางคนบางคันเอาแต่ตั้งศูนย์ไม่เคยก้มดู ร้านมันก็ชอบซิได้ตังค์สั่งให้ตั้งก็ตั้ง ก็ไม่ได้สั่งให้ตรวจนี่ และอาจต้องเปลี่ยนวิธีขับถ้าแก้ทุกทางแล้วไม่หาย

รถผมรุ่นเดียวกับคุณ 3 ปี เหมือนกัน แต่ช่วงล่างยังไม่มีปัญหา ไม่มีอาการดึง กด 180 กม/ชม. ยังนิ่ง ไม่เคยตั้งศูนย์ แค่สลับยาง ทุก 20000 กม.

ตรงนี้ฝากบอก เผื่อเพื่อนๆบ้างท่านที่รู้เท่าไม่ถึงการ บางที่อ่านคู่มือรถแล้วอาจเบรอๆ เรื่องตั้งศูนย์ ใครที่ใหนบอกเท่านั้นเท่านี้ กม.ต้องตั้งศูนย์ ละก็ อย่าได้ทำตามเชียว ถ้ารถยังไม่มีปัญหาตรงนี้อย่าได้แกว่ง ..ทีน.. หาเสี้ยน เดียวจะเจอไม้หน้าสามได้ เพราะศูนย์ล้ออยากที่จะแก้ให้หายถาวร มักจะต้องเทียวตั้งอยู่เนืองๆ ดังนั้นจำไว้ถ้าไม่เสียอย่าแตะ

ใช่เลยครับผมเห็นด้วยนะ..สลับยางแล้วเอาไปขับก่อนถ้าไม่มีอาการอะไรก็ยังไม่ ต้องไปตั้งมันหรอกครับมีอาการแล้วค่อยไปตั้ง...ให้0สลับให้ก็ได้เวลาเอารถเข้าเช็คระยะ...ล้อล่ะ 30 รึไงเนี้ยแหล่ะ...อย่างเพื่อนผมไม่ได้มีปัญาอะไรแต่ ไปตั้งเพราะ0มันบอกตั้งฟรีเลยเอา...ผลออกมา แกว่ง ..ทีน.. หาเสี้ยน อย่างที่น้าmanu บอกมาจริงๆ:kapook-17351-2909:

TS919
30-01-2010, 22:11
ถ้าจะให้หายโครง เปลี่ยนโช๊คครับ

at_lai
01-02-2010, 17:17
โอออออ...งานเข้าละทีนี้...ตอนนี้รู้สึกว่ารถผมผิดปกติกว่าเดิมซะด้วยซิ..ขับไปไม่ค่อยอยู่กะร่องกะรอยครับทีนี้มันดึงแบบรู้สึกได้เลยครับ (เล่นเอาปวดแขนเลยเมื่อก่อนไม่เป็นนะมีอาการสั่นจริงแต่ควบคุมง่ายกว่านี้)... ทำงัยดีครับผม...

ไม่น่าเลย...