PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เคยมีความคิดอยาก set โบ เครื่องเบนซิยหรือเปล่าครับ

ORO
03-02-2010, 23:55
สืบเนื่องจากเครื่องเบนซินมันอืดน่ะครับ
:i38:
แต่ใจก็ต้องประหยัด (ติด LPG ไปแล้ว)
เลยอยากสอบถามว่ามีใครเคยคิดหรือมีแนวที่จะ set โบ บ้างหรือเปล่า
ข้อดี ข้อเสีย ค่าใช้จาย สมเหตุสมผลหรือเปล่าครับ (ใช้ LPG เหมือนเดิมนะ)

mckyparty
04-02-2010, 00:27
กระเหี้ยนกระหือรืออยากตอบมาก ขอเป็นคนแรกละกัน จากคนเคยใช้ 4G63T หวานเย็น แสนสนุก

และก่อนหน้านั้นเคย set ทั้งโบแท้ และ โบไฟฟ้าของพี่พล
(จริงๆโบไฟฟ้าน่าสนใจนะครับ กับงบประมาณ ไม่ถึงหมื่น ช่วยปั่นอากาศเบาๆดี แรงขึ้นอีกนิดๆ) จนมาจบกันที่เครื่อง evo3 4g63T แท้ๆ ครับ หมดปัญหาจริงๆ

อันสืบเนื่องจากความอืดของรุ่น 2.4 นี้ (จริงๆมันก้อไม่ได้เรียกว่าอืดอะไรหรอกครับ เพียงแต่เค้าให้มาแบบพอเพียง) ท่านผู้ใช้จึงเกิดอาการคันไม้คันมือ

คร่าวๆการ set โบแท้ในเบนซิน
1.ลดกำลังอัดกระบอกสูบ
2.จ่ายน้ำมันเพิ่ม
2.ซื้อเทอร์โบ
3.ซื้ออินเตอร์
4.ท่อทาง เวสเกจต์
5.อื่นๆจุกจิก

หากว่าท่านไม่ยอมทำข้อใดข้อนึง ท่านจะแรงแบบกระจาย(เครื่อง)
เบ็ดเสร็จรวมแล้ว ท่านต้องมีงบประมาณราว 50000 บวกลบ ในการทำแบบสมบูรณ์ (ความทนไม่ต้องพูด เพราะเป็นการดัดแปลง)

ซึ่งเมื่อหันมามองเครื่องที่เค้าทำมาสำเร็จ ขับหลัง แรงนุ่มๆมาแบบทั้งไม่มีเทอร์โบ / supercharge / เทอร์โบแท้ ราคาตั้งแต่ 15000-50000 เหมือนๆกัน

พวกเจ ,KZ ,UZ หรือพวก RB,SR น่าจะลงตัวสมบูรณ์กว่าครับ ผมถือว่านั่นเป็นข้อสรุปที่ดีกว่านะ

ORO
04-02-2010, 15:30
อืมได้ความรู้เพิ่มมากครับ ... สงสัยเก็บตังไว้วาง J ดีกว่ามั้งเนี่ย

น้องขาวมุก
04-02-2010, 16:23
หรือจะลองสเต็ปต้นๆก่อน ก็ กล่องพ่วงสักใบ ปรับน้ำมันอากาศให้ส่วนผสมพอดีกันยิ่งขึ้น ก็เพิ่มกำลังอัดได้ครับ

ถ้าอยากลองเซ็ทโบของ ซูบารุ น่าจะเหมาะสมครับ ตั้งบูสท์ไว้ไม่เกิน 0.5 บาร์ ใส้ในเดิม ยังพอไหวครับ ปั๊มติ๊กแรงๆสักตัว หาเรกูเลเตอร์มากักน้ำมันไหลกลับเข้าถัง เอาอัตราเร่งเพิ่มขึ้น ไม่น่าสิ้นเปลืองเงินเยอะครับ
โบมือสองลูกนึง ประมาณ 5000 บ.เวสท์เกทเดิมติดโบ
อินเตอร์ VR4 4000 บ.
ท่ออินเตอร์เหล็ก ก็พันกว่าบาท เลสไม่น่าเกิน 4500 บ. มีเนียม 4500-6000 บ.
ทำท่อใหม่ถ้าแปลงเข้าท่อเดิม ก็ไม่เกิน 1000 บ.
ปั๊มติ๊ก ในถัง 2เจโบ 1500 - 2000 บ.
เรกูเลเตอร์นิสโม่ 3500-4000 บ.

ขับได้หายกังวลถ้าไม่บ้าพลังนะครับ :kapook-17196-7812:

ลองคิดราคาดูครับ

Nuk_Black-Triton
04-02-2010, 17:06
ฟังเบนซินเขาคุยกัน

ton20
04-02-2010, 19:04
เครื่องไม่โบ ต้องบูสน้อยครับ
บูสเยอะกระขาย ไส้ในต้อง หาตัวโบ มาเเทน เเต่วาง โบจากโรงงานจะดีกว่าครับเช่น
SR-20 DET RB20DET RB 25DET RB26DET 1JZ-GTE 2JZ-GTE ไม่โบ 1UZ-FE
1j-ge 2j-ge

mckyparty
04-02-2010, 19:30
ลองกรองอากาศดีๆก่อนครับ

saksans
08-02-2010, 13:57
ลองกรองอากาศดีๆก่อนครับ

มีตัวไหนที่เคยใช้ และอยากจะแนะนำมั่งคับ ผมใช้ เบนซิน น่ะ อืดเหมือนกัน (ตอนออกตัว)

kkunpong
12-02-2010, 02:49
แล้วถ้าขึ้นเขาใหม่ไห้มันโล่งขึ้นจะดีขึ้นรึป่าวครับ

U_ZEEK_N
17-02-2010, 18:03
หลังจากใช้เบนซิลติดแก้ส มาแล้ว ตอนนี้ ใช้ดีเซลแล้วครับ แต่เปลี่ยนรถอ่ะครับ มาแชร์ประสบการณ์ครับ
ถ้าเป็นผมจะเอาเครื่องเดิมเซ๊ตโบครับ แล้ว ใช้บูสสแตนดาร์ด เพราะที่ น้าต้องการคือ อัตราเร่งที่ดีกว่าเดิม เท่านั้นใช่ไหมครับ ผมว่าจะจบง่ายและทนกว่า ย้ำ นะครับ ว่าสแตนดาร์ด น้าต้องหักห้ามใจนะครับ ไม่ใช่พอชินแล้ว ไปดันบูสเพิ่ม ยังไงก็พังครับ แล้วก็มาบอกว่าเซ็ตโบแล้วพัง อันนี้พูดยากครับ เรื่องสึกหรอ โทรม อันนี้ก็ไวกว่า ไม่ติดโบอยู่แล้วครับ แต่ทำไงได้ กล้าได้ ต้องกล้าเสียครับ ไม่มีอะไรทนกว่าเครื่องเดิมๆอยู่แล้ว แต่ติดโบน้าต้องทำให้จบ ใช้ของให้ครบแล้วอย่าเหนียวครับ อันไหน ทำได้ทำ
1.อินเตอร์ สักใบ ไม่ต้องใหญ่ มาก vr-4 แบบที่น้าข้างบนว่าก้โอครับ
2.เรกูเลส และปั๊มติ๊ก ทำได้ก็โอครับ เวลา มันหิว ป้อนให้ทัน มันจะดีครับไม่งอแง
3.โบ เอาไม่ต้องใหญ่ครับ ซูบารุก็ โอครับเวสเกตกระป๋อง ก็พอ สแตนดาร์ด 0.6-0.8 ประมาณนี้ครับ
4.ขึ้นเขา ใหม่ ดามดีๆครับ ระวังร้าว เอาไว้ห่างๆ กระปุกน้ำมันเบรคและครัชครับ กั้นมันไว้สักนิดก็ดีครับ
5.ท่อต่าง ๆแล้วแต่น้าครับ อันนี้ ไม่เกี่ยง แต่ แคล้มรัด ขอดีๆกันคลายแล้วหลุดครับ
6.เกจ์วัดบูสและความร้อน คอยสังเกตุครับ
คร่าวๆประมาณนี้ครับน้า สำหรับเซ๊ตโบ

แต่วางเครื่อง ถ้าเอาแรงติดแก๊ส แนะนำ ตระกูลเจครับ ผมว่ามันวางง่ายและจบกว่า nissan เพราะไม่จุกจิกแรงและอะไหล่เยอะครับ แต่นั่น น้าต้องทนรับสภาพรถที่ถูกทารุณ ณกรรมได้นะครับ และ ช่างที่น้าทำ ต้องเก่งและจบครับ เพราะต้องมาดูถึงช่วงล่างที่ลองรับแรงบิดเพิ่มขึ้นพอสมควรเลยอ่ะครับ เพลากลางตัดต่อ เฟืองท้ายแม๊ตมั๊ย ถ้าไม่จบงานนี้ยาวครับ จะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ น้า เพราะผมเห็นส่วนใหญ่ ก็ห้ามใจยากนะครับ รถมันวิ่งรถมันแรง ผมก็เห็นเหยียบกันเป็นพายุทุกราย เพราะถ้าไม่ชอบแรงก็ไม่ทำแต่แรกหรอกครับ อัตราแรงแซงเป็นแค่ ส่วนประกอบ ของการตัดสินใจที่ดูสวยหรูเท่านั้นอ่ะครับ เพราะผมใช้อ้างกับคนที่บ้านบ่อยๆอ่ะ

ประมาณนี้ครับ เพราะที่บ้านมีทั้งเจ้าตั้นและไมตี้เจอีกคันครับ ขอบคุณครับน้า

U_ZEEK_N
18-02-2010, 08:18
อีกนิดนึงครับน้า
น้า ติดแก๊สแล้วช่ายไหมครับ น้าติดแบบไหนครับ หัวฉีดหรือ มิกเซอร์
ถ้าเครื่องเดิมเซ็ตโบ หัวฉีดหรือมิกเซอร์ น้าต้องดูหม้อต้มด้วยนะครับ ว่าต้องเปลี่ยนหรือป่าว แต่ผมคิดว่าต้องเปลี่ยนนะ คิดว่ามันน่าจะจ่ายไม่พออ่ะครับ
แต่ถ้าน้าวางเจ ถ้าน้าติดหัวฉีดมาแล้ว น้าก็ต้องเปลี่ยนชุดแก้สหัวฉีดยกเลยอ่ะครับ เพราะ มันเป็น6สูบ ต้องเปลี่ยนกล่องจ่ายกับ เพิ่มหัว เดินไฟอีก ถ้าใช้มิกเซอร์ ก็เปลี่ยนหม้อต้ม แค่นั้นอ่ะครับ กับมิกเซอร์

W-ut
28-02-2010, 18:09
อย่าลืม กล่องสักใบหรืออีเมเน็ทนะจร้า......จูนๆๆๆ

MEAW_SAN
03-03-2010, 08:56
อย่าลืม กล่องสักใบหรืออีเมเน็ทนะจร้า......จูนๆๆๆ
สวัสดีครับน้าวุฒิ บ้านน้าอยู่ตรงไหนครับ ผมว่าจะแวะเอาพลัสของผมไปอัพเกรดเป็นเบ็นซิลอ่ะครับ รบกวนน้าวุฒิส่งแผนที่บ้าน พร้อมกับล่ามหมาไว้ด้วยนะครับวันเสาร์จะไปหาครับ คิดถึงครับ จุ๊บๆ:i37: