PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จะเช็คได้ยังไงว่า Intercooler ยังทำงานดีอยู่หรือเปล่า?

walkingspeed
05-02-2010, 16:37
Intercooler เป็น part ที่ผมไม่สามารถทำความสะอาดจริงๆจังๆได้เลยครับ
เอาแต่น้ำฉีดจากด้านหน้ารถอย่างเดียว
ไม่รู้ว่าถ้าใช้ไปนานๆ ฝุ่น โคลน แมลง เข้าไปติดในซอก ของครีบ inter มากๆ เข้าแล้ว มันจะทำให้ inter เสื่อมสภาพลงมั้ยครับ
และเราจะรู้ได้ยังไงว่ามันยังดีอยู่ครับ

แล้วจริงๆมันต้องดูแลยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ

wattana
05-02-2010, 16:44
อยากรู้เหมือนกันครับ ผมก็ดูแลโดยการทำความสะอาดครับ ใช้สเปร์ยทำความสะอาดคอยล์ร้อนของแอร์ฉีด ทิ้งไว้ 5 นาที ก็ใช้น้ำฉีดล้างให้สะอาด

ผมว่าถ้ามันไม่ร่วก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเราอยากตรวจสอบประสิทธิภาพ สามารถเช็คค่าอุณหภูมิไอดีหลัง inter ได้ครับ

โดยใช้ ODB-II ปกติที่ผมเช็คก็อยู่ ราว 40-50 องศาครับ ถ้าอุณหภูมิมันสูง ก็แสดงว่า inter ของเราด้อยสมรรถณะครับ

Nuk_Black-Triton
05-02-2010, 17:06
ตรวจสอบจาก OBD II ครับ เสียบ Smart Guage เข้าไป

ดูค่า อากาศก่อนและและเข้าอินเตอร์ครับ

06-02-2010, 11:13
ตรวจสอบจาก OBD II ครับ เสียบ Smart Guage เข้าไป

ดูค่า อากาศก่อนและและเข้าอินเตอร์ครับ

เพราะดูจากเจ้า smart guage นี่แหละครับ
ถึงสงสัย
เพราะอุณหภูมิ ของอากาศหลัง อินเตอร์ มันดันสูงกว่า อุณหภูมิของอากาศ ก่อนเข้า inter น่ะสิครับ น้า

โดยสามัญสำนึกแล้ว อากาศหลัง inter น่าจะเย็นกว่า ก่อนเข้า
แต่มันดันกลับกัน ก็เลยสง กะ สัย จริงๆ
ไม่ว่าลองตอนวิ่ง ในเมือง นอกเมือง มันก็เป็นอย่างนี้
งง จริงๆครับ

wattana
06-02-2010, 19:37
น้าครับ ผมก็งงด้วยครับที่บอกว่าอากาศก่อนเข้าอินเตอร์ มีอุณหภูมิสูงกว่า อากาศหลังอินเตอร์ คงมีอะไรเข้าใจผิดซักอย่าง

น้าครับ น้าวัดอูณหภูมิก่อนเข้าอินเตอร์ยังไงครับ ขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ

ทำไมรถผมพลัส ไม่มีการวัดค่าอุณหภูมิก่อนเข้าอินเตอร์ครับ

06-02-2010, 21:23
ดูจาก smart gague ครับ
เที่ยบ ค่า IAT1 [Intake Air Temp - located before Inter Cooler] กับ
IAT2 [Intake Air Temp - located after Inter Cooler]
เดี๋ยว พรุ่งนี้จะถ่ายมาให้ดูนะครับ :)

NAMELESS
07-02-2010, 08:28
มารอดูคับ

jee4x4
07-02-2010, 09:19
ถ้าอ่านจาก smart gauge อากาศก่อนเข้า inter จะมีอุณหภูมิต่ำกว่าถูกแล้วครับเพราะ sensor ที่ส่งค่าให้ smart gauge อยู่ติดกับกรองอากาศซึ่งอยู่ในชุดเดียวกันกับ air flow sensor มันก็คืออุณภูมิของบรรยากาศครับ ส่วนอากาศที่ออกจากอินเตอร์อุณภูมิจะสูงกว่าเพราะเป็นอากาศที่ได้รับการอัดเพิ่มแรงดันจากเทอร์โบทุกครั้งที่มีแรงดันเพิ่มอุณภูมิก็เพิ่มตาม ส่วนอากาศที่ออกจาก inter อุณหภูมิจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของ inter เอาแบบที่แลกเปลี่ยนได้ดีสุดก็จะได้เท่ากับบรรยากาศครับแต่ไม่มี cooler ตัวไหนทำได้ดีขนาดนี้หรอกครับ

NAMELESS
07-02-2010, 09:26
:emotion_066_kitty::emotion_066_kitty::emotion_066_kitty::emotion_066_kitty::emotion_066_kitty:

jee4x4
07-02-2010, 09:29
อยากรู้เหมือนกันครับ ผมก็ดูแลโดยการทำความสะอาดครับ ใช้สเปร์ยทำความสะอาดคอยล์ร้อนของแอร์ฉีด ทิ้งไว้ 5 นาที ก็ใช้น้ำฉีดล้างให้สะอาด

ผมว่าถ้ามันไม่ร่วก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเราอยากตรวจสอบประสิทธิภาพ สามารถเช็คค่าอุณหภูมิไอดีหลัง inter ได้ครับ

โดยใช้ ODB-II ปกติที่ผมเช็คก็อยู่ ราว 40-50 องศาครับ ถ้าอุณหภูมิมันสูง ก็แสดงว่า inter ของเราด้อยสมรรถณะครับ
ปกติแล้ว cooler เขาจะมีการวัดประสิทธิภาพการแลกเปลี่ยนครับ ถ้าเอาแบบวิศวะกรหน่อยเขาจะเรียกการวัดค่า appoch temp ของ cooler โดยหาได้จากสูตร temp product(air outlet cooler) - temp สิ่งที่แลกเปลี่ยนซึ่งถ้าอินเตอร์เราแลกเปลี่ยนกับบรรยากาศก็เอาอุณหภูมิบรรยากาศมาลบ จะได้มาค่าๆหนึ่งแล้วเก็บข้อมูลไว้ พอใช้ไปนานๆก็มาวัดอีกถ้าค่าเริ่มมากขึ้นแสดงว่าเริ่มไม่ดีแล้วครับต้องทำความสะอาดหรือจัดการกับครีบกันหน่อยครับ

07-02-2010, 12:52
ถ้าอ่านจาก smart gauge อากาศก่อนเข้า inter จะมีอุณหภูมิต่ำกว่าถูกแล้วครับเพราะ sensor ที่ส่งค่าให้ smart gauge อยู่ติดกับกรองอากาศซึ่งอยู่ในชุดเดียวกันกับ air flow sensor มันก็คืออุณภูมิของบรรยากาศครับ ส่วนอากาศที่ออกจากอินเตอร์อุณภูมิจะสูงกว่าเพราะเป็นอากาศที่ได้รับการอัดเพิ่มแรงดันจากเทอร์โบทุกครั้งที่มีแรงดันเพิ่มอุณภูมิก็เพิ่มตาม ส่วนอากาศที่ออกจาก inter อุณหภูมิจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของ inter เอาแบบที่แลกเปลี่ยนได้ดีสุดก็จะได้เท่ากับบรรยากาศครับแต่ไม่มี cooler ตัวไหนทำได้ดีขนาดนี้หรอกครับ

ขอบคุณมากครับ น้า Jee
เข้าใจแล้วครับ
อย่างนี้นี่เอง
ผมจะได้หายกังวลซักที
ตอนแรกนึกว่า รถเราจะเป็นอะไรอีกแล้ว พาลจะหาเรื่องเปลี่ยน Inter ซะแล้ว
ถ้าอย่างนี้ก็ จะได้สบายใจครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ จุ๊บๆ

wattana
07-02-2010, 13:32
อิจฉา 4x4 จริง ๆ ทำไมพลัสถึงไม่มีอุณหภูมิก่อนเข้าอินเตอร์
ผมกลับไปดูค่า Senser ในโปรแกรมแล้ว พลัสวัดได้แค่ 3 จุด คือ

1. อุณหภูมิไอดี ซึ่งอยู่หลังอินเตอร์ (ต่ำ ๆ เคยเห็น 35 องศา สูง ๆ ก็ 46 ครับ ไม่รู้เดือนเมษาจะสูงกว่านี้ไหม)

2. อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น (สูง ๆ ก็ 89 องศา ครับ)

3. อุณหภูมิท่อแคท (1000 กว่า ๆ )

ตอบแรกผมก็คิดแบบน้าจีครับ เลยอยากดูภาพหน่อย ว่าวัดก่อนเข้าอินเตอร์ที่ตำแหน่งไหน

ขอขอบคุณน้าจีด้วยครับ หายงงเลย

07-02-2010, 14:26
ดีใจด้วยครับ พี่วัฒนา
ผมก็ไม่ได้สังเกตุว่า พี่วัฒนาใช้ plus
เกือบคุยคนละเรื่องเดียวกันซะแล้ว :)
ทำไม MMTH ไม่ทำให้มันเหมือนๆกันนะ
ตัดโน่นนิด นู่นหน่อย ผู้ใช้งง ตาย.. (สงสัยจะลดต้นทุน)

ส่วน IAT2 ตอน เมษาน่าจะสูงกว่านี้นะครับ
ผมเคยเจอ ตอนวิ่งกลางวันแสกๆ อยู่ประมาณ 52 C ครับ

จริงๆ ผมก็ไม่ทราบหรอกครับ ว่า sensor มันวัดกันตรงไหน แค่อ่านจาก smart gauge แล้ว งง เท่านั้นเองครับ เลยต้องมา ถามผู้รู้ซักหน่อย

ขอบคุณพี่วัฒนาด้วยนะครับ
ที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น :)

MEAW_SAN
11-07-2011, 21:24
นี่อีกทู้

Nuk_Black-Triton
26-07-2011, 23:55
Iat2 สูง อย่าลืมว่า เทอร์โบ อัดอากาศ ทำให้เกิดความร้อนครับ .... เพิ่มบูสท์โบเดิม แช่พักเดียว ขึ้นได้เป็น 100 ครับ