PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แบบนี้โช๊คหลังรั่วใช่ไหมครับ

Gasjan
13-02-2010, 21:17
มองดูตรงกระบอกโช๊คหลังสังเกตุเห็นเหมือนมีคราบน้ำมันติดอยู่ครับเลยลองเอาเศษผ้าเช็ดดูปรากฎว่าฝุ่นทีเกาะอยู่มีคราบน้ำมันจริง อย่างนี้ปกติไหมครับหรือว่าโช๊คมีการรั่วแล้ว รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ

mckyparty
13-02-2010, 21:43
เบื้องต้นพอสรุปได้แล้วว่ารั่วครับ แต่ต้องประกอบกับอาการอื่นๆ เช่นรู้สึกรถเด้งขึ้น โคลงขึ้นด้วยครับ จึงสรุปได้ชัดเจน

ลองเปิดฝาท้ายแล้วกด ซ้าย ซักสองสามที ขวาซักสองสามที ดูว่ารถหยุดเด้งเท่ากันมั้ย ถ้าโช้คเสียรถจะเด้งหยุดช้าครับ เพราะแหนบมันไม่มีอะไรไปดึงไว้

ถ้าเสีย อยู่ในประกันรีบเคลมเลยครับ หรือไปหาพวกคายาบ้าน้ำมันมาใส่ คู่นึงพันกว่าๆ ยังไงก้อดีกว่าของเดิมครับ

Gasjan
17-02-2010, 22:38
เบื้องต้นพอสรุปได้แล้วว่ารั่วครับ แต่ต้องประกอบกับอาการอื่นๆ เช่นรู้สึกรถเด้งขึ้น โคลงขึ้นด้วยครับ จึงสรุปได้ชัดเจน

ลองเปิดฝาท้ายแล้วกด ซ้าย ซักสองสามที ขวาซักสองสามที ดูว่ารถหยุดเด้งเท่ากันมั้ย ถ้าโช้คเสียรถจะเด้งหยุดช้าครับ เพราะแหนบมันไม่มีอะไรไปดึงไว้

ถ้าเสีย อยู่ในประกันรีบเคลมเลยครับ หรือไปหาพวกคายาบ้าน้ำมันมาใส่ คู่นึงพันกว่าๆ ยังไงก้อดีกว่าของเดิมครับ
ขอบคุณครับน้า

NAMELESS
17-02-2010, 22:40
ดูหน้ายางด้วยคับ ถ้ากินเป็นคลื่น ก็มีสิทธิคับ

Gasjan
18-02-2010, 20:10
วันนี้นำรถเข้าศูนย์เคลมข้อต่อพวงมาลัยเลยสอบถามช่างเกี่ยวกับโช๊คที่มีปัญหาอยู่ได้รับคำตอบว่าโช๊คอาจรั่วจริงๆ หรือคราบน้ำมันทีมองเห็นอาจมาจากจาระบีที่ทาตอนประกอบซีลโช๊ค เมื่อโดนความร้อนจึงละลายไหลออกมาดังที่เห็น จึงยังไม่ได้เปลี่ยนให้เเต่ได้เช็คทำความสะอาดคราบน้ำม้นออกและให้สังเกตุดูว่าจะยังมีคราบน้ำมันรั่วออกมาอีกจึงจะสรุปว่ารั่วและจะเปลี่ยนให้

dsign
18-02-2010, 20:34
...ครับ... http://shiehcho22.myweb.hinet.net/msn/kuso/kuso%20%2836%29.gif

mckyparty
18-02-2010, 20:47
เท่าที่ดูรูป น่าจะไม่ได้รั่วครับ ถ้ารั่วปล่อยนานๆไว้น้ำมันน่าจะลงมาถึงบู้ชยางหูโช้ค

ถ้าเป็นที่จาระบี นี่ทาหนักมากจริงๆนะเนี่ย ผมถอดโช้คตั้งหลายครั้ง ไม่เห็นเคยใช้เลย :kapook-17319-2781:

walkingspeed
19-02-2010, 06:52
ศูนย์ไหนเนี่ย กว้างขวาง สว่างดีจัง
แล้วเค้าให้เข้าไปดูที่หน้างานด้วยเหรอครับ

yut
19-02-2010, 07:22
ศูนย์ไหนเนี่ย กว้างขวาง สว่างดีจัง
แล้วเค้าให้เข้าไปดูที่หน้างานด้วยเหรอครับ
ทายว่ามิตซูชลบุรี อิอิ ถ้าน้ำมันรั่วน่าจะไหลมาจากด้านบนนะแบบนี้ไม่แน่ใจ

Gasjan
19-02-2010, 16:12
มิตซูคาร์ส แอนด์ เซอร์วิส ครับอยู่ถนนบายพาส ชลบุรีครับ ที่เข้าไปดูได้เพราะช่างเขาเรียกเข้าไปครับเลยถือโอกาสถ่ายรูปมาให้ดูครับน้า

Gasjan
19-02-2010, 16:21
เท่าที่ดูรูป น่าจะไม่ได้รั่วครับ ถ้ารั่วปล่อยนานๆไว้น้ำมันน่าจะลงมาถึงบู้ชยางหูโช้ค

ถ้าเป็นที่จาระบี นี่ทาหนักมากจริงๆนะเนี่ย ผมถอดโช้คตั้งหลายครั้ง ไม่เห็นเคยใช้เลย :kapook-17319-2781:
ผมก็ว่างั้นแหละครับ แต่ไม่อยากเถียงพี่ช่างแก พี่ช่างแกพูดดีมากครับแถมรับปากจะเปลี่ยนให้ถ้ามีคราบน้ำมันซึมออกมาอีก