PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แบ่งๆกันอ่านครับ

chitk
16-02-2010, 14:28
เพื่อนในเครือส่งมาให้อ่านครับ:kapook-17351-2909:

สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนทุกคน มีเรื่องมาเล่าสดๆร้อนๆ

เกรินนำ ......... วันนี้วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2553 เป็นอีกวันแห่งการทำงานที่หนักสำหรับคนซื้อของไหว้เจ้าผมเป็นครอบครัวคนจีนครับ บ้านอยู่จังหวัดราชบุรี แต่มาทำงานที่ นิคมระยอง
ตอนเช้าของวันที่ 12 กพ ผมต้องโอนเงินจำนวน 47,000 บาท ให้ที่บ้านเนื่องจากปีนี้งานเยอะ กลับไปไม่ได้ ต้องโอนเงินไป เป็นค่าซื้อ หมู เห็ด เป็ด ไก่ ขนม ขมเนย และ อั่งเปา ให้หลานๆ อีก เอาเป็นว่ารวมๆแล้ว 47,000 บาท ( เงินที่ผมเก็บไว้เพราะรู้ว่าต้องให้เนื่องจากที่บ้านไม่ค่อยมีเงิน เอาง่ายๆว่า จนอะ...เงินก้อนสุดท้ายที่ผมเก็บเอาไว้ เพราะไม่งั้นก็กินเหล้าหมด อิอิ ช่างมัน ทำเอาใหม่ )

เข้าเรื่อง เช้า 09.00 น.วันที่ 12 กพ ผมออกไปที่หน้าเครื่องฝากเงิน ธ.กรุงเทพ สาขานิคมxxxx ก็ฝากเงินเข้าไปตามปกติ โดยไม่คิดอะไร เครื่องก็ทำการนับ แต่ดูถ้าเงินคงเยอะ นับหลายรอบ สักครู่หนึ่ง หน้าเครื่องปรากฏคำว่า เครื่องหยุดทำการชั่วคราว กรุณาติดต่อ ธ. ( อ้าว ชิพไม่อยู่....แล้วเงินข้าพเจ้าอะ เปิดก็ไม่ได้ บิลใบเสร็จอะไร ก็ยังไม่ออกมาเลย หลักฐานอะไรก็ไม่มี ผมไปกับพี่สาว ให้พี่สาวเฝ้าหน้าเครื่องเอาไว้ก่อน เพราะตอนนี้น กลัวที่สุดคือเงินจะหายไป รีบวิ่งเข้าไปหาเจ้าหน้าที่ของธนาคาร แล้วบอกผมว่า
พนักงานธนาคาร : เดี๋ยวช่วยทำตามขั้นตอนนะค่ะ กรอกคำร้อง ก่อน แล้ว ธนาคาร จะตรวจสอบให้ค่ะ แต่ตอนนี้เครื่องยังเปิดไม่ได้ เนื่องจากคนเปิดไม่อยู่ ถ้าตรวจดูแล้วมีเงินอยู่จริง ทางเราก็จะจัดการให้ในวันจันทร์ นะคะ ( อ้าว เหี้..ย แล้ว งานเข้าเลย แล้วจะทำไง ตรุษจีนวันเสาร์นะโว๊ยย...ถ้าพนักงานดูแล้ว ไม่มีเงิน ก็ไม่ให้งั้นหรอ แล้วตรวจสอบวิธีใหนอะ...)
ต้องคุย เรื่องนี้ต้องคุย......เพราะมันจำเป็นมากกกกก ช่วยหน่อยเถอะ...
พนักงานธนาคาร : ออ...ไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวให้คุยกับอีกคนหนึ่ง
มาแล้ว...เดินนักเลงมาเลย คุณ xxxx xxxx รองผู้จัดการสาขา พร้อมแจ้งว่าเดี๋ยวเราดูให้ โอ๋โห....ใหญ่ คับโลกกกกก..... สักครู่ เธอ ก็เดิมมาบอกว่า เรานับแล้ว ได้ 47000 นะ.....( อ้าวมรึงงงเปิดได้นี่....เอาออกมานับอีกด้วย....ก็เร็วดี นิ....แล้วไง...)......แต่ก็ต้องตามขั้นตอนอะ ( อ่าว ขั้นตอนมรึงเยอะจังฟะ ก็เงินอยู่ในมือ มรึงงงแล้วอะ กรู..ต้องใช่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ) แล้วเธอก็เดินเข้าไปปรึกษากันข้างหลัง........ แล้วออกมาบอกว่า ตอนเย็น สัก 6 โมงมารับได้ค่ะ ..............

ใจชื้น ขึ้นมาอีกหน่อย......แต่ อ่าว ...อีกรอบ แล้วไม่มีเอกสารหลักฐานอะไร เลยหรือ ที่จะให้ผม แล้ว ให้ผมไปได้ (เวรกำ) ผมก็เลยต้องถาม แต่ xxxx xxxxกร แจ้งว่า ก็นี่ไง แจ้งด้วยปากป่าว นี่แหล่ะ ก็พอแล้ว จะเอาอะไรอีก....(โอ้โฮ ขึ้นเลยๆๆ เหมือนกรุ ไปทำอะไรผิด หรือสร้างความรำคาญ ให้ ) ผมก็เลยโทรหาผู้ใหญ่ ในสายงานของผม แล้วขอสายคุยกับคุณ กัลยา ผู้ใหญ่ ผม พูดกับเขา ไม่ถึง 1 นาที ไม่รู้ว่าคุยอะไรกัน ( แต่ผมคิดว่าผู้ใหญ่ผมเป็นคนที่สุภาพมาก น่าจะคุยดีนั้นแหล่ะ ) ยังคุยไม่เสร็จ คุณพี่กัลยา ก็ส่งโทรศัพท์ ให้กับพนักงาน ธ. ที่กำลังรับฝากเงินให้ลูกค้า กำลังยุ่ง ๆ อยู่ฟัง แล้วพูดว่า...... เอ้า !!! ไรสาระ ขี้เกียจฟัง ช่วยฟังหน่อยมาถามอยู่ได้ว่า ขั้นตอนคืออะไร .... น่ารำคาญ ....แล้ว พนักงานที่รับช่วงต่อ ก็เอาโทรศัพย์วางไว้ข้างตัว ....ผมก็เลยถามไปว่า คุยเสร็จแล้วหรือครับ เสียงตอบกลับมาประมาณว่า ยังอะแต่ขี้เกียจฟัง.... ( สุดสุด แล้วครับพี่น้องครับ )... ผมเลยต้องขอโทรศัพท์ คืน แล้วคุยเอง..

พี่ครับ....ถ้าเงินพี่หาย...พี่จะตกใจหรือป่าวครับ.... เอ่อ!!!!! ยังจะพูดต่อ ......... แต่เสียงคุณ xxxx สวนมาทันที ว่าสรุป จะเอาเอกสารใช่ม๊ะ....ได้เดี๋ยวทำให้ ( คำพูดมะนาวไม่มีน้ำ ...หมาไม่รับประทาน....แล้วลักษณะท่าทาง เบ่งใหญ่ โต ชี้โบ้ชี้เบ้ ต่างๆนาๆ ) แล้วก็พูด เสียดสีอีกว่า จะต้องให้ฉันระบุด้วยหมั๊ยค่ะ ว่า หกโมงเย็น.....ดูมัน...!!!

ผมตอบไปว่าไม่เป็นไรครับ แค่นี้ก็พอแล้ว ทุกอย่างพี่ทำได้หมด แต่พี่ไม่ทำ คนเสียเงิน หรือคนที่วิตกกังวลเรื่องเงินคือผม ไม่ใช่พี่ อย่างน้อยๆ ธนาคารปิด 3 โมงครึ่ง แต่พี่นัดผม 6 โมงเย็น ผมก็ต้องกลัวเป็น ธรรมดา ............... จำไว้เลยครับ...ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปฝากเลยกับเครื่องฝากเงินเหนี๊ยะ ....ปวดหัว....แล้วมาปวดกะบาลกับพนังงานอีก...

ช่วงนี้ชี้แนะ....ใครเคยเอาเงินเข้าเครื่องหลายๆหมื่น แล้วเครื่องมันจะเก็บค่า ธรรมเนียมต่างสาขาต่างจังหวัด หมื่นละ 20 บาทมั่ง ??? ไม่ใช่แค่นั้น ไอ้เจ้าเครื่องฝากตัวดีมักจะตีกลับเกี่ยวกับธนบัตร ที่ไม่ผ่านการตรวจสอบ .... แล้ว ต้องกด ฝากเพิ่ม นั่นแล่ะ กดเมื่อไร ก็คิดเหมือนฝากใหม่ อีกครั้ง คุณเชื่อหรือไม่ ผมฝากเงินที่เครื่อง ฝากเงินอัตโนมัติ ธกรุงเทพ โลตัส ระยอง 2,5000 บาท ใบละพัน 25 ใบ เครื่องนับเสร็จ ฝากได้ 4 ใบ กดฝากเพิ่ม ฝากได้อีก 8 ใบ กดฝากเพิ่มฝากได้อีก 8 ใบ โดยที่ผมยังไม่ได้เอา ธนบัตร ออกมาแต่อย่างใด ไม่ได้เอาออกมาขยับ หรือดัด หรือ ฯลฯ ตามเทคนิคของแต่ละคน ไม่มีเลย....ฝากเสร็จสิ้น กดฝากเพิ่ม 4 ครั้ง 25 ใบครบถ้วน กระบวนความ ผมเสียค่า ธรรมเนียม 64 บาท ผมก็ไม่รู้ว่ามันคิด ยังไง ( แพงกว่าดอกเบี้ย ในธนาคาร กรูซะอีก.... ธ. เก็บค่าธรรมเนียมต่างๆ ก็รวยแล้ว ไม่ต้องทำอะไรกินหรอก )

จบข่าว...แล้ว.....6 โมงเย็นกรูจะได้ป่าวว่ะเหนี๊ยะ เอามาแฉ แบบนี้..........

kamol
16-02-2010, 19:16
เหนื่อยจริงๆครับ น่าเห็นใจ อย่างนี้ต้องร้องเรียนครับ

Aong_Chelsea
16-02-2010, 19:48
น่าเห็นใจครับ แล้วตกลงได้ไหมคับ ลุ้นๆๆๆ

scorpion_za
16-02-2010, 20:16
ธ.กรุงเทพ สาขาxxxxพัฒนาxxxx xxxx รองผู้จัดการสาขา

ดันๆๆๆๆๆๆ บริการไม่ดีเลย สาขาใหญ่ทราบไหม หรือเหมือนกัน

ไทยพาณิชย์ สาขา หนึ่ง เมื่อก่อนดีมาก ตอนนี้เปลี่ยน

ผู้จัดการ ห่วยกว่าเดิมเยอะ หนีไปกสิกรดีกว่ามั้ง บริการยอด

เอก_ชภ9700
16-02-2010, 20:17
ผมเลิกใช้บริการธนาคารกรุงเทพนานแล้วครับ
ทั้งๆที่ญาติตัวเองก็ทำงานเป็นผู้จัดการสาขาอยู่

bomgrade
17-02-2010, 08:26
เอาใจช่วยครับ