PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การต่อประกันที่ใหม่ และการตรวจสภาพรถ

kamsai
19-02-2010, 20:30
รบกวนผู้ที่มีความรู้และเข้าใจในเคสแบบนี้มาไขข้อข้อ งใจให้ด้วยครับ
เหตุเนื่องมาจากกำลังจะต่อประกันชั้น 1 กับบริษัทแหน่งหนึ่ง ทางบริษัทจึงได้ส่ง จนท. มาตรวจสอบสภาพรถ ซึ่งรถผมเองก็มีรอยนิดหน่อยจากการโดนหินกระเด็นใส่ (ยกตัวอย่างมีแผลที่ฝากระโปรงรถ รอยเท่าตัวมด) ทาง จนท.ที่มาตรวจสอบสภาพรถได้แจ้งกับผมว่า หากมีเหตุการณ์ที่ทำให้เกิดแผลใหม่บนฝากระโปรงรถ (ไม่ใช่จุดเดิม แต่อยู่ในฝากระโปรงรถเช่นกัน และเป็นแผลใหญ่) หลังจากที่ทำประกันที่ใหม่ไปแล้ว และผมมีการแจ้งเคลมประกันแผลใหม่นั้น ทางบริษัทจะรับผิดชอบเพียงแค่ 50% ผมสงสัยครับในจุดนี้ครับว่าทุกๆ บริษัทจะรับผิดชอบแค่ 50 % หรือเฉพาะเพียงบริษัทประกันบริษัทนี้เท่านั้นที่มีหล ักการณ์นี้

แต่ทาง จนท. ที่มาตรวจสอบสภาพก็ได้แนะนำกับผมว่าให้แจ้งเคลมประกั นที่เดิมไว้ก่อน(ประกันเดิมยังไม่หมดอายุ) แต่ยังไม่ต้องนำรถเข้าซ่อมก็ได้ ทีนี้ผมก็มีข้อสงสัยอีกว่า ถ้าหากผมแจ้งเคลมรอยแผลเท่าตัวมดบนฝากระโปรงนั้นกับบ ริษัทเดิม และผมไม่นำรถเข้าซ่อม หากเกิดมีเหตุการณ์ที่ทำให้ฝากระโปรงรถผมมีรอยแผลใหญ ่ หลังจากที่ผมได้ทำประกันที่ใหม่แล้ว และผมแจ้งเคลมและนำรถเข้าซ่อม ทีนี้ในการรับผิดชอบทางประกันที่ใหม่จะรับผิดชอบแค่ 50% และที่เก่าก็ 50% ด้วยใช่หรือไม่ครับ และถ้าเป็นกรณีนี้จริง แน่ๆ ทางผมจะต้องเสียค่า accept 1000 ต่อแผลจากบริษัทเดิมด้วยใช่ไหม

ที่มาตั้งกระทู้ถามก็เนื่องมาจากว่าผมไม่ได้ซีเรียสก ับรอยแผลเล็กๆ แผลนั้นและไม่คิดที่จะเคลมประกันอยู่แล้ว แต่หากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันที่ทำให้รถผมมีรอยแผลให ญ่ในชิ้นงานที่มีรอยแผลเดิมอยู่นั้น และผมจะต้องเคลมประกันแน่ๆ แต่มารับรู้ว่าบริษัทจะรับผิดชอบให้ผมแค่ 50 % แบบนี้ก็ไม่แฟร์สำหรับผมเอามากๆ

รบกวนผู้ที่เคยเจอเคสแบบนี้ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ

ขออภัยที่ตั้งหลายกระทู้ครับ อยู่ห้องนั้นกลัวจะไม่มีคนเข้าไปดู

aoface
19-02-2010, 21:29
ประกันของอะไรครับ

yut
19-02-2010, 22:28
ถ้าพูดแบบนี้ ผมยกเลิกประกันทันทีเลย ประกันมีให้เลือกมากมาย แบบนี้ถือว่าแย่ครับ ตั้งแต่ยังไม่ได้เคลมเลย เศร้า

kamsai
19-02-2010, 22:35
ถ้าพูดแบบนี้ ผมยกเลิกประกันทันทีเลย ประกันมีให้เลือกมากมาย แบบนี้ถือว่าแย่ครับ ตั้งแต่ยังไม่ได้เคลมเลย เศร้า

ครับ ตอนนี้ก็รู้สึกแย่อยู่เหมือนกัน ตอนแรกที่บอกว่าจะมาตรวจสภาพรถ ก็นึกว่าจะมาดูว่ารถมีรอยแผลอะไรอยู่ก่อนบ้าง เพื่อจะไม่ให้เราแจ้งเคลมหลังต่อประกัน แต่กลับมาบอกอะไรแบบนี้แทน

9click
20-02-2010, 09:24
ลองหาที่ใหม่ดูครับ

kkunpong
21-02-2010, 00:59
ตอนนี้ที่อู้กลางพิดโลกนะครับ บอกผมว่าถ้าเคลมทีเดียวหลายจุดเราต้องเสียพันนึง ทุกประกันเลย เค้าบอกว่าเค้าเปลี่ยนกฏใหม่ เซ็งเอาเปรียบผู้บริโภคเกิน

littlemac
21-02-2010, 01:03
เปลี่ยนประกันที่ใหม่ทันทีครับ พูดแบบนี้แย่มาก

aaa
22-02-2010, 10:09
ต่อแล้วอ่ะดิคร้าบบบ แต่ยังไม่รู้ว่าตอนเคลมจะเป็นแบบนั้น พอดีอู่ที่รับประกันนี้รู้จักน่ะคร้าบบบ ...ก็ต้องลองดู...เฮ้ออ :yociexpress09::kapook-17201-6012::kapook-17201-6012: