PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ

klongla
24-02-2010, 16:22
เมื่อวานนี้ครับ ขับรถออกจากบ้าน ไปนครปฐม เพื่อไปดูงานที่ ม.มหิดล
พอดีว่าไปถึงก่อนเวลา ประมาณ 9 โมง ผมก็เลยแว๊บไปแถว พุทธมณฑล
( ไม่เคยไปเลย ) แล้วก็เลยแวะเข้าปั้ม ปตท จังหวะนั้นเอง รู้สึกว่า เสียงล้อมันบดพื้นปั้มแปลกๆ คือมัน ครืดๆน่ะครับ ก็เลยนึกว่า พื้นปั้มมันจะเหมือนพื้นิีพ๊อกซี่เหรอ
ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรครับ ลงไปเข้าห้องน้ำ กลับมาขึ้นรถ สตาร์ทเครื่อง แล้วใส่เกียร์ถอย ปรากฏว่าเป็น แล้วแถมพวงมาลัยดัง กึกๆ แล้วก็หนักด้วย คราวนี้เริ่มสงสัย
เลยจอดรถลงไปก้มดูที่ช่วงหน้ารถ น้ำมันเพาเวอร์ สีน้ำตาลเข้ม ไหลโจ๊กเลยครับ
เอาและ ใจเริ่มไม่ดี โทรหาเจ้าหน้าที่ ที่ศูนย์ มิตซู ออร์โต้ซิตี้ ศรีนครินทร์
ช่างบอกว่า
ให้เปิดฝากระโปรงดู แล้วสังเกตน้ำมันเพาว์เวอร์ ว่าหมดหรือยัง ก็เห็นว่าเหลือนิดเดียวแล้ว
ช่างจึงบอกว่า ให้หาซื้อน้ำมันมาเติมครับ แล้วรีบขับไปหาศูนย์มิตซูที่ใกล้ที่สุด
ผมก็เริ่มใจไม่ดี เพราะต้องไปประชุมกับ ม. มหิดล 10 โมง ก็เลยกะว่าจะหาอู่แถวนั้น แต่ก็ไม่ไว้ใจ เพราะไม่รู้ว่าท่านจะบอก นั่นเสีย นี่พัง โน่นต้องเปลี่ยน
ผมเลยกัดฟันขับรถไปที่ ม. ก่อน ทำงานเสร็จ ก็เลยคิดว่าจะเอางัยดี งั้นลองเสี่ยงดู ขับกลับมาที่ ศูนย์มิตซู รุ่งเจริญ ที่เทพารักษ์ครับ นำ้มันเพาเวอร์น่ะไม่มีเเล้ว
พอมาถึง ช่างก็ยกรถขึ้นขาหยั่งเลย มองไปตรงจุด แร็คพวงมาลัย เห็นน้ำมันเยิ้มออกมาเพียบ ช่างเลยบอกว่า อาจจะต้องยกชุดแร็คใหม่ ราคาก็เป็นหมื่นอยู่ ผมงี้ใจหายวาบเลย สงสัยว่า มันเป็นไปได้งัย แล้วแถมรถหมดประกันกับศูนย์แล้ว
จ่ายเองแน่นอน แต่ช่างก็พยายามหาจุด สุดท้ายไปเจอตรงน็อตที่ใช้ยึดระหว่างสายจ่ายน้ำมันเพาเวอร์ กับตัวแร็ค มันหลวม หลวมขนาดที่เอามือขันเองได้เลย
ผมงี้โล่งใจแบบว่า เฮ้อๆๆๆๆ รอดแล้วเรา แต่ที่น่าสงสัย ช่างบอกว่า น็อตตรงนี้คลายได้ยังงัย เพราะจุดนี้ถ้าไม่ได้เปิดซ่อม หรือเอาแผ่นกันกระแทกออก จะไม่สามารถถอดน็อต ออกได้ หรือโดยทั่วไป ให้ขับรถทรมานแค่ไหน ก็ต้องใช้เครื่องมือถอดครับ

ก็ขอฝากเพื่อนพี่น้องไว้ด้วยนะครับ สังเกตรถเราหน่อย ไม่งั้น อาจเป็นแบบผมครับ เกือบเสียเงินเป็นหมื่น โดยไม่จำเป็นเลย

:m0027:

KHEAWDEE
24-02-2010, 16:26
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

Nuk_Black-Triton
24-02-2010, 16:28
ขอบคุณครับ

coppy42
24-02-2010, 16:47
55+หรือว่าครั้งที่แล้วน้าไปเปลื่ยนน้ำมันเพาเวอร์มาหรือป่าวครับ เค้าใช้วิธีถ่ายออกกันตรงนี้พอดีแล้วขันไม่แน่นพอ...

chitk
24-02-2010, 17:17
555 นึกว่าผมจะเป็นคนเดียวซะอีก เจอเพื่อนแล้ว อิ อิ รถผมก็อาการนี้เลย ขับออกมาจากบ้านปกติดี จอดครังแรกตลาดนัด เอ๋ทามมายพวงมาลัยมันแปลกๆ อะขับไปก่อนถึงที่พักแล้วคอยดู (ตอนออกจากบ้านเปิดกระโปงดูแล้วน้ำมันปกติดี)ตอนขับกลับนี้เป็นพวงมาลัยเพาว์เย้อเลยครับ เลยแข็งใจครับอีก1กิโลถึงแล้ว พอถึงเปิดกระโปงดูอ้าวน้ำมันเพาว์เวอร์หมดได้งัยฟะ กระปุกน้ำมันก็ไม่แตก ก้มดูน้ำมันก็ไม่มีหยด(จา มีได้งัยละมันหยดไปหมดแล้ว!!!!)กลับไปนอนดีกว่า เช้าเลยยืมรถเพื่อนไปซื้อน้ำมันเพาว์เวอร์มาเติม 120 มั้ง พอเติมครึ่งหนึ่งสตารท์เครื่อง ว้าว น้ำมันยุบหายหมดเลย เติมรอบ2 หมดรอบ3เหลือนิดนึ่ง รอบที่4เติมเต็มเลย
สตารท์ใหม่ OK ละ แต่ทำไมมันยุบลงเลือยๆหว่า ก้มดูด้านล่าง:yociexpress09:น้ำมันตูเต็มพื้นเลยไหลยังกะท่อแตก(เวิอร์ซะ)เลยมุดเข้าไป(ดีนะรถ4x4สูงหน่อย)ลูปๆคลำๆ อะเจอละ น็อตเจ้ากรรมหลวมซะงัน (เอามือไขได้ อย่างว่าเลยน้า) เอ้าไขๆๆให้แน่น :doraemon8:เสร็จลองสตราท์ใหม่คราวนี้ ชัว จนมาทุกวันนี้ผมก็ยังสงสัยว่าน็อตมันคลายได้งัย หรือเราเอารถไปลุยโคลนมา โคลนอะไรฟะไขน็อตได้ หรือรถเก่าแล้วน็อตคลายเอง เพราะรถผมก็หมดประกันศูนย์แล้วเหมือนกัน เห่อw2saw

ฝากเพื่อนลองเช็คกันหน่อยนะครับเพื่อจะมีคันที่3ตามมา (เล่าซะเมาเลย:kapook-17340-6327:)

tum18
24-02-2010, 17:33
แปลกมากครับ อยู่ดีๆ มันจะหลวมได้ไง
หรือว่าขับไปมันจะค่อยๆ คลายตัวออกเอง

wattana
24-02-2010, 18:26
ผมก็เป็นครับ หนักกว่าของน้าอีกครับ สายยางน้ำมันเพาเวอร์หลุดเลย แต่ตอนเกิดเหตุมันเป็นเวลากลางคืน อยู่ในป่าด้วย เลยจอดรถดูไม่ได้

อาการคือพวงมาลัยหนักขึ้นเรื่อย ๆ พอขับถึงบ้านค่อยมาดู น้ำมันหายหมดแล้ว ก็เลยไล่สายดู ต้นตอ
สายยางหลุดนี่เองเพราะว่าสายยางมันสั้นครับ คลิบรัดเลยไม่แน่นพอ

foxcox
24-02-2010, 18:36
ผมเนี่ยละ พึ่งโดนไป สองพันกว่า ๆ

ตอนแรกเป็น คิดไว้แล้ว ว่าเป็นที่ พาวเวอร์ ขับเข้าอู่เพื่อน เพื่อนบอก ปั๊มพาวเวอร์ มีปัญหาแน่ ๆ

เลยขับเข้า ศูนย์เลย

ช่างบอก ท่อจ่ายมันงอ ก็แกะ มาทุบ ๆ ๆ ละก็ใส่เหมือนเดิม แต่โดนสายพานไป 2 เส้น สายพานมันข้ามร่องได้ไงก็ไม่รุ้

ละก็ ลูกลอกอีก อิ่มเลย งวดนั้น