PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ประสพการณ์จากศูนย์บางมด

DICK@konrakmeed.com
01-03-2010, 19:23
อยู่ถนนพระราม 2 หลังจากลงทางด่วนนิดหน่อย
ผมซื้อรถไตรตันมือสองมาคันหนึ่ง อายุสองปีกว่า ใช้งานไปห้าหกหมื่นกิโลเมตร
ปัญหาของผมคือ ต้องการ
1. พัดลมหน้าแผงระบายความร้อนแอร์ ซึ่งโรงงานไม่ได้ติดตั้งให้ในรุ่นปี 2007
2. ซุ้มล้อ
ซุ้มล้อถกถอดไป และใส่ซุ้มแบบราคาถูกๆไว้แทน
เข้าใจว่าเจ้าของมือเเรกถูกหลอกว่าเป็นของแถม
และ เพื่อใส่ของแถมเจ้ากรรม ซุ้มล้อเดิมถูกถอดทิ้งหมด
เมื่อรถมาถึงมือผม จึงรู้เพราะผมถอดของห่วยๆ ราคาถูกๆทิ้งไป จึงพบว่าข้างในโบ๋หมด ของติดรถมา ถูกถอดทิ้งหมด เพื่อใส่ของใหม่ห่วยๆเข้าไปแทน
3. กุญแจสำรองที่มีรีโมท 2 ดอก
เมื่อเริ่มติดต่อ ผมหาเบอร์โทรของศูนย์ใกล้บ้าน และได้เบอร์ที่บางมดมา
ผมโทรไปติดต่อเรื่องต้องการรายการที่ 1
ทางศูนย์บอกว่า ราคา 2400 บาท ให้เอาเงินไปมัดจำก่อนจึงจะสั่งอาหลั่ยให้
เนื่องจากใกล้บ้าน และสะดวกในการเดินทาง ผมจึงยอมรับข้อเสนอ และเเวะไปเพื่อจายเงินมัดจำ พร้อมทั้งขอสั่งของรายการที่สอง และสาม
รายการที่สอง เป็นเงิน 1600 x 4 = 6400.- (ขณะที่ผมอยู่ที่ศูนย์ ยังเช็คราคาไม่ได้)
รายการ่ที่ 3 เป็นเงิน 1000 x2 = 2000 บาท
ผมตกลงจะจ่ายเงินครบจำนวน โดยไม่ต้องการผ่อนจ่ายล่วงหน้า 50 เปอร์เซนต์ พร้อมกับเอาบัตรเครดิทออกมาส่งให้ทางเจ้าหน้าที่
เจ้าหน้าที่ตอบมาว่า ไม่สามารถรับบัตรเครดิทได้ เพราะกรณฯที่ไม่มีอาหลั่ย จะต้องเอาเงินสดออกมาคืนผม และการคืนเงินสด มีปัญหาผลต่างที่บริษัทบัตรเครดิทชาร์ทไว้
ผมจึงเสนอว่า จะเอาเงินสดเท่าไหร่บอกมา ผมพร้อมจะวางไว้ตามจำนวนที่เรียกร้องจะกี่พัน หรือจะหมื่นบาทก็ขอให้บอก
เจ้าหน้าที่บอกว่า เอ่าแค่ 3000 บาท.......และผมจ่ายตามจำนวนที่เรียกมา
ในวันรุ่งขึ้น ผมได้รับโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่คนเดิม เรียกร้องให้ผมเอาเงินไปจ่ายค่ามัดจำเพิ่มเติม หากผมยืนยันว่าต้องการของรายการที่ 2
ผมได้ตอบไปว่า ไม่มีเหตุผลเลย ตอนนี้ผมมีเงินมัดจำอยู่ 3000 ถ้าผมไม่ไปปรากฏตัว เงิอนดังกล่าวจะถูกยึดอยู่แล้ว
ทางเจ้าหน้าที่ยังยืนยันให้ผมเอาเงินมัดจำไปจ่ายเพิ่ม
ในที่สุด ผมตัดสินใจไม่รับรายการที่สอง และถ้าจำเป็นก็ตัดรายการที่สามไปด้วย คือเอาเท่าที่เงินมัดจำ 3000 บาทจะเพียงพอ
ให้หลังสองวัน ผมได้รับโทรศัพท์ บอกให้ไปรับการบริการพัดลม และกุญแจสำรอง
เมื่อผมไปถึงรถผมได้รับไปบริการติดตั้งพัดลมไฟฟ้าหน้าระบบระบายความร้อนแผงแอร์
ซึ่งพัดลมดังกล่าว จะต้องทำงานพร้อมๆกับการจับตัวของสวิทคอมฯแอร์
ทางศูนย์เมื่อยึดน็อตพัดลมเสร็จ ก็ปฎิเสธที่จะต่อสายไฟโดยอ้างว่าทางศูนย์ ไม่มีนโยบายทำงานเกินจากนี้
ปัญหาที่ผมเห็น คือ อาหลั่ยก็แท้จากศูนย์ และไม่ได้เป็นการติดตั้งอะไรที่แปลกไปจากมาตรฐาน เป็นเพียงการใส่ของให้ครบหลังจากที่ทางผู้ผลิตแอบเอาออกไปจากรถมาตรฐานด้วยซ้ำไป
ผมไม่ได้เอาเรื่องราวนี้มาเรียกร้องความเป็นธรรม แต่เอามาเล่าเพื่อหาข้อมูลว่าผมไปเจอเอาศูนย์ หรือเจ้าหน้าที่ที่ผิดปกติจากมาตรฐานทั่วไป หรือว่านี่คือมาตรฐานทั่วไปที่ทางมิตซูฯมอบให้เจ้าของรถ หลังการขาย
ผมยินดีรับผิดชอบกับข้อมูล และขอวางเบอรโทรไว้ด้วยครับ 086 0 11 33 99

01-03-2010, 19:24
ลืมบอกไปครับ ราคาซุ้มล้อรายการที่ 2 ซื้อจากวรจักร ราคารวมทั้งสิ้น 2400 บาท (ไม่ใช่ 1600 x4) สำหรับทั้ง 4 ซุ้ม

น้องกีต้าร์
01-03-2010, 19:33
อีกแล้วเหรอคับ 0 ที่ชอบเอาเปรียบลูกค้า ช่วงนี้ทำไมเยอะจัง ผมก็เจอคับที่เชียงรายแล้วยังไม่พอเจอที่มิตซูฯไทยแลนด์ด้วย(0 เชียงรายบอกมา)เอาเกียร์ไปซ่อมกลับไม่ดูแลเลยทำอ่างน้ำมันบุบซะงั้น เฮอ...ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว นอกจาก....ทำใจ:i42::i38::yenta4-emoticon-001

foxcox
01-03-2010, 19:43
ผมว่า วรจักร ของถูกที่สุดแล้ว

น้องขาวมุก
01-03-2010, 19:59
เรื่องต่อสายไฟนี่เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ทางศูนย์เขาไม่ต่อให้หรอกครับ

เขากลัวว่าถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาในภายหลังและมาจากการต่อสายไฟอันนั้น เขาจะต้องรับผิดชอบครับ

Pl@too
01-03-2010, 21:27
o นี้ผมแนะนำหลีกเลี่ยงครับ ไม่อยากอธิบายมาก เพราะหลายคดีสำหรับรถผม ไปไกลอีกสักนิดไป 0 สาทรดีกว่าครับ ไม่ไกลมาก

น้องเจ้านาย
01-03-2010, 22:03
เรื่องต่อสายไฟนี่เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ทางศูนย์เขาไม่ต่อให้หรอกครับ

เขากลัวว่าถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาในภายหลังและมาจากการต่อสายไฟอันนั้น เขาจะต้องรับผิดชอบครับ
ผมว่าถ้าเป็นช่างจริงต้องทำได้ เค้าเอารปภมาทำงานป่ะ:kapook-17194-2887:

01-03-2010, 23:59

ถ้าเป็นการต่อสายไฟอาหลั่ยชนิดแปลกปลอม เช่น กล่องโมดิไฟด์ เครื่องเล่นต่างๆ ผมเห็นด้วยครับ

แต่นี่เป็นพัดลมแอร์ ชนิดมาตรฐานของโรงงานที่มีติดให้กับรถรุ่นอื่นๆ และอาหลั่ยก็มาจากศูนย์ของตัวเอง ถ้าติดเองไม่ได้แล้วใครจะเป็นผู้ที่มีหน้าที่กับงานแบบนี้โดยตรง ?

ดังนั้น ด้วยความสามารถของช่างประจำศูนย์ที่เป็น Authorized Service Center แปลว่าตัวแทนอย่างเป็นทางการ จะอ้างว่ารับผิดชอบไม่ได้ ไม่ทำ แบบนี้น่าจะผิดครับ

ลองพิจารณาประเด็นอื่นๆดูด้วยนะครับ การ Service รถคันหนึ่งๆ เป็นเรื่องของการเปลี่ยนอาหลั่ยเก่า แล้วติดตั้งอาหลั่ยใหม่ทั้งสิ้น
และหน้าที่นี้เป็นของศูนย์บริการอย่างเป็นทางการอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับการแสดงความคิดเห็นทุกๆท่านครับ

aaa
04-03-2010, 16:18
น้ำมัน 5 ลิตรใส่แกลลอนอ่ะน้า...ทีเดียวจบ :emo019ua3::smiley-transport011

kimao
04-03-2010, 18:35
น้ำมัน 5 ลิตรใส่แกลลอนอ่ะน้า...ทีเดียวจบ :emo019ua3::smiley-transport011

ต้องเรียกนักข่าวด้วยอะครับ 55555555
ขำๆนะครับ ท่านใดเจอศูนย์แย่ๆมาช่วยกันบอกต่อด้วยนะครับ