PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เมื่อเช้า 2 มีนาคม 2553 ยางอะไหล่ ไปชะแล้ว

kimao
02-03-2010, 09:45
เมื่อวันจันทร์ที่ 1 มีนาคม 2553 เข้าเช็คพันโลที่ศูนย์มิตซูรุ่งเจริญรังสิต ยังคุยกะเซล์อยู่เลยว่ากลัวยางอะไหล่หาย เขาแนะนำให้เอาโซ่มาล็อค แต่ผมกลัวโจรจะหมั่นใส่เอายางไม่ได้ เอาฝาเบียร์มาขูดสีรถ ผมก็เลยว่าจะเอาไปขายแล้วซื็อยางเก่าเอามาใส่แทน แต่ไม่ทันได้เอาไปขายเลย เมื่อเช้า 2 มีนาคม ลงมาจะไปทำงาน ทำไมโซ่ท้ายรถมันเห็นชัดจังเลยวันนี้ พอก้มลงไปดู เย้ยๆๆๆๆๆๆๆ ยางอะไหล่หายไปไหนว่ะ ก็เลยไปแจ้งความไว้ที่ สน.คลองหลวง

ปัญหาตามมาคือ ผมโทรไปคุยกะเซล เขาบอกว่าเครมได้แต่ต้องจ่าย 50% ก็ราวๆ 3000 บาท เอามาแล้วก็กลัวจะหายอีก ถ้าได้มาแล้วเอาไปขายเลยจะได้เท่าไรครับจะคุ้มไหมครับ แบบว่าจะไปซื้อยางเก่ามาใส่แทน หรือว่าจะเอาแต่กะทะอย่างเดียวได้หรือเปล่า

foxcox
02-03-2010, 09:48
เมื่อวันจันทร์ที่ 1 มีนาคม 2553 เข้าเช็คพันโลที่ศูนย์มิตซูรุ่งเจริญรังสิต ยังคุยกะเซล์อยู่เลยว่ากลัวยางอะไหล่หาย เขาแนะนำให้เอาโซ่มาล็อค แต่ผมกลัวโจรจะหมั่นใส่เอายางไม่ได้ เอาฝาเบียร์มาขูดสีรถ ผมก็เลยว่าจะเอาไปขายแล้วซื็อยางเก่าเอามาใส่แทน แต่ไม่ทันได้เอาไปขายเลย เมื่อเช้า 2 มีนาคม ลงมาจะไปทำงาน ทำไมโซ่ท้ายรถมันเห็นชัดจังเลยวันนี้ พอก้มลงไปดู เย้ยๆๆๆๆๆๆๆ ยางอะไหล่หายไปไหนว่ะ ก็เลยไปแจ้งความไว้ที่ สน.คลองหลวง

ปัญหาตามมาคือ ผมโทรไปคุยกะเซล เขาบอกว่าเครมได้แต่ต้องจ่าย 50% ก็ราวๆ 3000 บาท เอามาแล้วก็กลัวจะหายอีก ถ้าได้มาแล้วเอาไปขายเลยจะได้เท่าไรครับจะคุ้มไหมครับ แบบว่าจะไปซื้อยางเก่ามาใส่แทน หรือว่าจะเอาแต่กะทะอย่างเดียวได้หรือเปล่า

เอาไปขาย ต้องเช็คราคาก่อนนะคับ บางร้านขายได้เยอะ อย่างพี่ผมได้ 4000 ยางอะไหล่ ใหม่ ๆ เลย บางร้านก็กดราคาซะ น่าเกลียดเลย

NATSKI13
02-03-2010, 10:30
แนะนำให้ถอดเอาไว้บ้านเถอะครับ ผมบอกมาหลายคน หลายครั้งแล้ว
เพราะยางเดี๋ยวนี้มันไม่ได้แตกหรือรั่วกันง่ายๆแล้ว
ยิ่งถ้าท่านเดินทางในกรุงเทพฯ หรือจังหวัดใหญ่ๆ รับรองว่าต่อให้เคราะหามยามร้าย มันรั่วมันแตกจริงๆ มันก็หาปั๊มได้ไม่ยาก

ส่วนกรณีไป ตจว. ไกลๆ ค่อยเอามาใส่เป็นครั้งคราว ลดอัตราการเสี่ยงไปได้เยอะ
ผมทำแบบนี้มาเกือบสามปี ยางยังอยู่ดีเหมือนเดิม

จนตอนนี้เปลี่ยนยางใหม่ ประหยัดไม่ต้องซื้อไปเส้นนึง เอายางอะไหล่นี่แหละมารวม
แล้วโละยางเก่าเราลงไปเป็นยางอะไหล่ แค่นี้ก็ไม่ต้องห่วงยางอะไหล่หายแล้วครับ

ท่านที่ยังเอายางอะไหล่ใส่ไว้ใต้รถแล้วล็อคน่ะ ระวังนะครับ โจรมันเอาไปง่ายมากๆ เจอกันมาหลายท่านแล้ว

komfake
02-03-2010, 20:13
มันเริ่มมาระบาดอีกและ..ของผมก้เพิ่งหายไปไม่ถึง2อาทิตย์

happy
02-03-2010, 21:46
แนะนำให้ถอดเอาไว้บ้านเถอะครับ ผมบอกมาหลายคน หลายครั้งแล้ว
เพราะยางเดี๋ยวนี้มันไม่ได้แตกหรือรั่วกันง่ายๆแล้ว
ยิ่งถ้าท่านเดินทางในกรุงเทพฯ หรือจังหวัดใหญ่ๆ รับรองว่าต่อให้เคราะหามยามร้าย มันรั่วมันแตกจริงๆ มันก็หาปั๊มได้ไม่ยาก

ส่วนกรณีไป ตจว. ไกลๆ ค่อยเอามาใส่เป็นครั้งคราว ลดอัตราการเสี่ยงไปได้เยอะ
ผมทำแบบนี้มาเกือบสามปี ยางยังอยู่ดีเหมือนเดิม

จนตอนนี้เปลี่ยนยางใหม่ ประหยัดไม่ต้องซื้อไปเส้นนึง เอายางอะไหล่นี่แหละมารวม
แล้วโละยางเก่าเราลงไปเป็นยางอะไหล่ แค่นี้ก็ไม่ต้องห่วงยางอะไหล่หายแล้วครับ

ท่านที่ยังเอายางอะไหล่ใส่ไว้ใต้รถแล้วล็อคน่ะ ระวังนะครับ โจรมันเอาไปง่ายมากๆ เจอกันมาหลายท่านแล้ว
น้านัทแต่ของผมยังอยู่ดีน่ะ ไม่เคยเอาลงเลย จะ3 ปีแล้วเหมือนกัน:kapook-17198-9597:

mafiawut
02-03-2010, 21:59
ของผมใสกุญแจล็อกยางอะไหล่ (แต่อย่าลืมเอาถุงพลาสติกห่อกุญแจไว้ด้วยนะครับ)เดี่ยวจะถอดไม่ออก555เตือนไว้ก่อน

aliss
04-04-2010, 10:01

ผมถอดเก็บไว้เลยครับเวลาจะออกไปไหนไกลๆค่อยเอามาใส่ครับปลอดภัยกว่า

fear_dark
04-04-2010, 10:40
ของผมตอนออกรถมาได้ 2 อาทิตย์ก็หายแล้วครับ......พวกนี้มันจะจ้องดูรถใหม่ๆครับ....ถ้าออกมาใหม่ๆต้องรีบถอดเก็บไว้เลยครับ ขนาดผมยังถอดเก็บไม่ทันมันเลย

chicken
04-04-2010, 10:41
กลัวหายสะแล้วสิคราวนี้ เอ้,,,,ถอดขายก่อนดีกว่ามั้ยเนี้ย จะได้ไม่หาย555555555

boka
04-04-2010, 10:44

ขอแนะนำตามประสบการณ์นะครับ
ที่เชลล์เขาบอกจ่าย 3000นั่นหมายถึงน้า เอายางใหม่ ถ้าน้าไม่อยากจ่ายตังส์ก็ ให้เขาหายางเปอร์เซนต์ใส่ให้ครับ ยางเก่าไม่ต้องเสียตังส์

ที่น้าคุยกับเซลล์หมายถึงจะเคลมประกันใช่ป่ะครับ ถ้าใช่ก้เหมือนที่ผมบอกครับ
แต่ถ้ารถออกไม่นาน หรือป้ายแดงอยู่ ทางประกัน เขาเคลมให้ยางใหม่เลยนะครับ
หรือแล้วแต่ประกัน:emotion_006_onion: ตอนนี้ล้อผมอยู่หลังครัว ครับ เดินทางไกลค่อยเอาออกมาใส่ แบบนี้ปล่อยภัยสุดครับ

myjoefiend
04-04-2010, 11:13
เป็นเรื่องธรรมชาติ ของผมถอดเก็บไว้ที่บ้านเลยครับ เหอะๆ

9click
04-04-2010, 12:39
ถอดออกวันแรกเลยครับ

Liverding
04-04-2010, 13:23
ตอนซื้อรถผมขอของแถมเป็นตัวล็อกยางอะไหล่ของศูนย์ มาล็อกเพิ่มเติม ถ้าซื้อมาราคาประมาณ 800-900บาท

joboysang
04-04-2010, 14:45
ขอถามท่านที่ถอดล้ออะไหล่หน่อยคับ ว่า มีผลต่อการขับขี่มากน้อยเพียงใด เพราะ ผมเคยถอดอยู่เหมือนกันครับมันคล้ายๆว่าท้ายจะร่อนอะครับ แล้วก็เต้นยังกะกบเลยครับ ช่วงท้ายอ่ะ มีใครเป็นเหมือนผมมั่ง หรือมีวิธีการอย่างไรบ้างคับ:i40:

NATSKI13
05-04-2010, 09:23
ขอถามท่านที่ถอดล้ออะไหล่หน่อยคับ ว่า มีผลต่อการขับขี่มากน้อยเพียงใด เพราะ ผมเคยถอดอยู่เหมือนกันครับมันคล้ายๆว่าท้ายจะร่อนอะครับ แล้วก็เต้นยังกะกบเลยครับ ช่วงท้ายอ่ะ มีใครเป็นเหมือนผมมั่ง หรือมีวิธีการอย่างไรบ้างคับ:i40:

ยางเส้นนึงก็ราวๆ 20-30 โลเท่านั้น เอาออกไปก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
ถ้ามันเต้นยังกะกบ (กบมันเต้นแบบไหนหว่า ไม่เคยเห็น 555+)
ลองปล่อยลมยางหลัง ให้เหลือสัก 30 ดูครับ น่าจะนิ่มนวลขึ้น

อ้อ วิธีป้องกันยางอะไหล่หายที่ได้ผลจริงๆอีกทางนึงก็คือ
ใส่ฝาปิดกระบะไฟเบอร์ แล้วเอายางใส่ท้ายกระบะครับ โจรเอาไปไม่ได้แน่ ไม่งั้นต้องงัดฝาไฟเบอร์

MEAW_SAN
05-04-2010, 09:34
ยางอะไหลใหม่ๆถ้าไม้เอามาสลับใช้ ขายไปเลยครับ แล้วไปซื้อเน่าๆมาใส่ดีกว่าครับ