PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วงเปลี่ยนเกียร์แล้วออกตัว หรือช่วงรอบต่ำ รถจะสั่นมากเลยครับ และเวลาเข้าโค้งรถก้อจะร่อนๆโคลงๆ ทรงตัวลำบากมากเลย

chichimaru
03-03-2010, 17:26
ช่วงเปลี่ยนเกียร์แล้วออกตัว หรือช่วงรอบต่ำ รถจะสั่นมากเลยครับ ต้องเลียครัชช่วยตลอดเลย แต่ถ้าถอยเกียร์ต่ำ รอบก้อสูงจัด ทำให้เวลาขับขี่มันไม่ smoot เลย แต่เวลาจอดใว้นานๆสักห้าหกวัน แล้วเอาออกมาขับ กลับพุ่งดีครับ แต่ขับได้สักพักก้อกลับมาเหมือนเดิม อันนี้เป็นตั้งแต่ถอยมาใหม่ๆเลย ไปมาหลาย 0 แล้วครับยังแก้ไม่หายเลยครับ วิ่ง 100 Km/h อยู่ที่ประมาณ 1800 รอบครับ ไม่รู้ว่าปกติหรือป่าว และก้ออีกอาการคือตอนนี้วิ่งมาได้ 60000 กว่าโลแล้ว รถออกอาการร่อนๆ โคลงๆ เวลา เข้าโค้ง โค้งไม่แรงก้อร่อนแล้วครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ พลัส 4 D เกียร์ เมนวล ครับ:yociexpress09:ตอนนี้ไม่กล้าขับเกินร้อยเลยครับ กลัวเอารถไม่อยู่ครับ

Nuk_Black-Triton
03-03-2010, 17:33
ช่วงเปลี่ยนเกียร์แล้วออกตัว หรือช่วงรอบต่ำ รถจะสั่นมากเลยครับ ต้องเลียครัชช่วยตลอดเลย แต่ถ้าถอยเกียร์ต่ำ รอบก้อสูงจัด ทำให้เวลาขับขี่มันไม่ smoot เลย แต่เวลาจอดใว้นานๆสักห้าหกวัน แล้วเอาออกมาขับ กลับพุ่งดีครับ แต่ขับได้สักพักก้อกลับมาเหมือนเดิม อันนี้เป็นตั้งแต่ถอยมาใหม่ๆเลย ไปมาหลาย 0 แล้วครับยังแก้ไม่หายเลยครับ วิ่ง 100 Km/h อยู่ที่ประมาณ 1800 รอบครับ ไม่รู้ว่าปกติหรือป่าว และก้ออีกอาการคือตอนนี้วิ่งมาได้ 60000 กว่าโลแล้ว รถออกอาการร่อนๆ โคลงๆ เวลา เข้าโค้ง โค้งไม่แรงก้อร่อนแล้วครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ พลัส 4 D เกียร์ เมนวล ครับ:yociexpress09:ตอนนี้ไม่กล้าขับเกินร้อยเลยครับ กลัวเอารถไม่อยู่ครับ

ถ้าเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบตกลงมามากว่า 1600 รอบ มันก็สั่นล่ะครับ เพราะไม่สัมพันธ์กัน

เลียคลัตช์ช่วยไม่นาน คลัตช์ก็พังครับ พอถอยเกียร์ต่ำรอบสูงขนาดไหนล่ะครับ

ควรให้รอบอยู่ประมาณ 1800-2500 รตน. ครับ การจอดไว้หลายวัน แล้วกลับมาขับใหม่

ทำให้พุ่งดี เพราะกล่องจะจำการขับขี่ใหม่ สักพักเหมือนเดิม ก็เพราะเราขับแบบเดิมๆไงครับ

เข้าศูนย์ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ ต้องแก้ที่การขับขี่

ส่วนอาการร่อน ลองตรวจสอบช๊อคอัพดูครับ ว่ายังดีอยู่ มีอะไรซึมมั้ย

ผมเดาว่าน้าน่าจะมีรถอีกคันไว้ใช้งานครับ แล้วคงเป็นรถเก๋ง

อารมณ์ที่ได้ มันก็เลยต่างกัน เดาๆเอาครับน้า

ส่วนข้างบน ได้เพียงแนะนำครับผม :emo012eu7:

ZELDA
04-03-2010, 07:37
น้า 100 โล ผมอยู่ที่ 2000 แนะ

rewjiken
04-03-2010, 07:54
เอ......ทุกวันนี้ ผมขับเกินร้อยตลอด งิออกจะสบายๆ ผมท้าให้เลย ว่ารถคันไหน ยี่ห้อใหน ที่เป็นปิคอัพ วิ่งเกิน 120 ขึ้นไปสามารถควบคุมได้ง่าย ยกให้ Triton เลยครับ แต่ที่น้าเจอนี่ผมไม่แน่ใจนะว่ามันเป็นยังไง เพราะผมใช้ปกติ ไม่เห็นเจอปัญหาอะไร ออกตัวอืดนิดหน่อย นี่ก็ปกติ เพราะผมก็ใช้ Plus ปี 2008 โดยรวมแล้วผมว่าน่าพอใจอย่างยิ่ง เพราะผมใช้รถปิคอัพ เกือบทุกยี่ห้อ ไม่มีแต่ ford mazda รถยุโรป เท่านั้นและ ลองปรับการขับขี่เราดูนะครับ ใจเย็นๆ

chichimaru
04-03-2010, 14:55
พอดีผมเป็นญาติรถคนนี้ ได้ใช้ด้วย จริงๆคับ ขับวิ่ง100ขึ้นรถจะโคลงพวงมาลัยจะเอาไม่ค่อยอยู่ เป็นเพราะยางหรือป่าวคับ ดูโช๊คก้อปกตินะคับ เครื่องสั่นใช้เลียครัทช่วยช่างที่ศูนย์ก้อบอกคับว่าเลียช่วย สั่นมากนะคับน้ำมันเกี่ยวมั้ยคับ แนะนำที

sideroads
04-03-2010, 15:05
พอดีผมเป็นญาติรถคนนี้ ได้ใช้ด้วย จริงๆคับ ขับวิ่ง100ขึ้นรถจะโคลงพวงมาลัยจะเอาไม่ค่อยอยู่ เป็นเพราะยางหรือป่าวคับ ดูโช๊คก้อปกตินะคับ เครื่องสั่นใช้เลียครัทช่วยช่างที่ศูนย์ก้อบอกคับว่าเลียช่วย สั่นมากนะคับน้ำมันเกี่ยวมั้ยคับ แนะนำที
ช่วงล่างสั่น น่าจะเกิดจากยาง หรืิอไม่ก็ลองสลับยางแล้วถ่วงล้อดูใหม่

yoo
04-03-2010, 15:21

รถผม plus m/t ปี 2008 เหมือนกันครับ วิ่ง100 รอบเครื่อง 2300 ครับ
รถน้าทำไมรอบต่ำจัง