PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ความนิ่มนวลของแหนบขึ้นอยู่กับ....!!!!

khonchalat
03-03-2010, 18:39
ความนิ่มนวลของแหนบมันขึ้นอยู่กับค่า k ( Spring Rate) ของแหนบน่ะครับ กล่าวคือถ้าค่า k น้อยจะทำให้แหนบนิ่ม ในทางตรงกันข้ามถ้าค่า k มาก จะทำให้แหนบ แข็งด้วย ( ค่า k ของแหนบขึ้นอยู่กับความกว้าง,ความหนา,ความยาวของและล ักษณะของแผ่นแหนบ(เช่นการทำ taper ที่ปลายของแผ่นแหนบ),แหนบแต่ละชั้นน่ะครับ และค่าต่างๆ ที่กล่าวมาถ้ามีจำนวนตัวเลขที่มาก ค่า k ของแหนบจะมากตาม)
สำหรับรถ triton ของเราจะมี่ค่า k สองค่า ตัวครับ สังเกตจากแหนบของ triton เราจะมีแหนบอยู่ 2 ชุด (โดยเรียกว่า แหนบ main และ helper) ซึ่งถ้ารถเราไม่มีการบรรทุก ค่า k ตัวแรกจะทำงาน (แหบจะทำงานเฉพาะตัว Main ) และถ้ารถเราทำการบรรทุก ( ผมไม่ทราบน้ำหนักของการบรรทุกของ Triton ที่จะทำให้ตัว Helper ทำงาน) ค่า k ตัวที่ของก็จะทำงาน
********คิดที่ตัวแหนบอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับโช้คอัพน่ะครับ*********

khonchalat
03-03-2010, 18:44
ขอแก้ไขนิดหนึ่งครับ ตรงคำว่า "และค่าต่างๆ ที่กล่าวมาถ้ามีจำนวนตัวเลขที่มาก ค่า k ของแหนบจะมากตาม " ยกเว้นความยาวของแผ่นน่ะครับ !!!

น้องขาวมุก
03-03-2010, 19:03
ขอบคุณครับ

Eszo
03-03-2010, 19:23
ความรู้ใหม่

ขอบคุณมากครับ น้ากร

Chaydan
03-03-2010, 19:55
thank you

somlee
03-03-2010, 21:26
ขอบคุณครับ

mckyparty
03-03-2010, 23:14
แล้วถ้าเราดัดแหนบบรรทุก ให้มีระยะกับแหนบรับ นน รถ ให้มีระยะมากขึ้นหน่อย จะทำให้นุ่มขึ้นด้วยถูกมั้ยครับ

** เงื่อนไขนี้ประกอบกับโช้คแก้สใหม่แล้วครับ **

POMPOM
04-03-2010, 01:13
แล้วถ้าถอดแหนบบรรทุกออก มันจะนิ่มขึ้นไหมครับ
และมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ:kapook-17197-2309:

triton salon
04-03-2010, 01:25
แล้วถ้าเราดัดแหนบบรรทุก ให้มีระยะกับแหนบรับ นน รถ ให้มีระยะมากขึ้นหน่อย จะทำให้นุ่มขึ้นด้วยถูกมั้ยครับ

** เงื่อนไขนี้ประกอบกับโช้คแก้สใหม่แล้วครับ **
ถ้าไม่เน้นบรรทุกน่าจะใช่นะครับ
เพราะผมไปดัดมาแล้วดีขึ้น (ลูกสาวนั่งหลัง)
(วอนผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ)

khonchalat
04-03-2010, 18:02

ถ้าปรับระยะห่างของตัว main กับตัว helper ออกอีกจะทำให้ค่า k ของตัว main ลดลง (เพราะว่าจุดสัมผัสของตัว main และ helper จะลดลง ) และถ้าเกิดนำรถไปบรรทุก จะทำให้แหนบยุบตัวมากกว่าแหนบเดิมๆ

kimao
04-03-2010, 18:26
แล้วถ้าถอดแหนบบรรทุกออก มันจะนิ่มขึ้นไหมครับ
และมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ:kapook-17197-2309:

ถ้าดูตามรูป จะเห็นว่าแหนบรับน้ำหนักบรรทุกด้านหน้าจะรัดติดกับแหนบหลัก ในช่วงดังกล่าวจะไปเพิ่มค่า k ของแหนบหลัก แล้วถ้าเราถอดแหนบบรรทุกออกก็เท่ากับเราเอาค่า k ดังกล่าวออก ผลก็คือรถเราจะนิ่มขึ้น แต่ผลเสียผมไม่รู้อะครับ

แต่บางท่านใช้วิธีรองสเปเซอร์ระหว่างแหนบหลักกับแหนบบรรทุก(ตรงเพลาท้าย)เพื่อไม่ให้แหนบทั้งสองติดกัน ผลก็จะทำให้รถนิ่มขึ้นเช่นกันแต่ไม่เท่าการถอดออกครับ

siwakorn8511
04-03-2010, 19:14
ขอบคุณมากครับ

mckyparty
04-03-2010, 22:12
มันประกอบกันครับ
แหนบ+โช้ค

ถ้าแหนบนุ่มแล้ว โช้คต้องตึงๆหน่อย

ถ้าแหนบตึงๆ โช้คก้อ set นุ่มหน่อย

โคตรจะปวดหัวเลยครับ แต่มันครับ

ในความคิดผมนะครับ ถอดแหนบบรรทุกออกได้ครับ แต่โช้คควรเป็นแก้สตึงๆหน่อย ดูรถแข่ง Triton เค้ายังถอดออกเลยครับ แต่อัดกับ subtank เอา สำคัญที่การ balance กัน

อยากให้ท่านที่ไปทำอะไรมากับแหนบแล้ว มาแชร์กันครับ + ราคา + สถานที่ทำ ด้วยยิ่งดีครับ เพราะรถ set ออกมาเดิมๆ มันดูแกนๆ ไม่เอาดีซักอย่าง จะว่านุ่มก้อไม่นุ่ม จะบรรทุกหนักก้อไม่ไหว แต่ความหนึบ ยกให้เค้าครับ

Nuk_Black-Triton
05-03-2010, 00:19
อยากถอดแหนบบรรทุกออก ก็เตี้ยลงไปอีกหน่อย

แต่ก็นะ มันก็เด้งดึ๋งๆๆๆๆๆ ปวดหัวอีก เลยขับเดิมๆไปก่อนดีก่า

มีตังแล้วค่อยทำ แล้วเจอกัน พลัสโหลด

IamDream
05-03-2010, 10:40
มีสาระ Up Up.................

mckyparty
05-03-2010, 17:15
อยากถอดแหนบบรรทุกออก ก็เตี้ยลงไปอีกหน่อย

แต่ก็นะ มันก็เด้งดึ๋งๆๆๆๆๆ ปวดหัวอีก เลยขับเดิมๆไปก่อนดีก่า

มีตังแล้วค่อยทำ แล้วเจอกัน พลัสโหลด

โห น้านุ้ก ทำอะไรไปตั้งเยอะแยะ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนโช้คซะทีนะครับ ถ้ามีโช้คแก้ส ถอดแหนบออกเลย ลองดูเลยครับ ไม่ชอบก้อเปลี่ยนใส่คืน ไม่ทำให้เตี้ยลงมากครับ แทบไม่รู้สึก (แต่รถน้ามีภาระโหลดบนกระบะ กับหลังคานิดหน่อยเนอะ)

ถ้าจะลองถอดแหนบบรรทุกออกแล้วผ่านมาแถวรัชดา มาลองดูได้ครับ ผมมีโช้คให้ลองมันๆหลายตัว พอดีมีญาติ มีเพื่อนใช้รถรุ่นเดียวกัน สลับกันดูได้ มีทั้งแก้ส น้ำมัน ถุงลม ของเดิมๆ 4-5 รุ่น

อยากรู้เหมือนกันว่าทำแล้วมันจะเป็นไง

Nuk_Black-Triton
05-03-2010, 17:47
โห น้านุ้ก ทำอะไรไปตั้งเยอะแยะ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนโช้คซะทีนะครับ ถ้ามีโช้คแก้ส ถอดแหนบออกเลย ลองดูเลยครับ ไม่ชอบก้อเปลี่ยนใส่คืน ไม่ทำให้เตี้ยลงมากครับ แทบไม่รู้สึก (แต่รถน้ามีภาระโหลดบนกระบะ กับหลังคานิดหน่อยเนอะ)

ถ้าจะลองถอดแหนบบรรทุกออกแล้วผ่านมาแถวรัชดา มาลองดูได้ครับ ผมมีโช้คให้ลองมันๆหลายตัว พอดีมีญาติ มีเพื่อนใช้รถรุ่นเดียวกัน สลับกันดูได้ มีทั้งแก้ส น้ำมัน ถุงลม ของเดิมๆ 4-5 รุ่น

อยากรู้เหมือนกันว่าทำแล้วมันจะเป็นไง

ขอบคุณครับน้า อิอิ

joetriton
06-03-2010, 20:41
:doraemon_11::doraemon_11::doraemon_11:

joboysang
06-03-2010, 20:55
:doraemon_11::doraemon_11::doraemon_11:

แหมยังเข้ามาส่องนะท่าน ท่านน่ะเทพเกินแล้ว เห็นไปคบสปริงแล้วนี่ (ล้อเล่นนะคร้าบ):emo012eu7:

Chatuchak
06-03-2010, 21:37
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ
ของผมไปเสริมสเปเซอร์แล้วเปลี่ยนโช๊คเป็นแบบปรับได้9ระดับ นุ่มขึ้นมากครับ โดยเฉพาะหลังจากเปลี่ยนยางไปใช้ของมิชลิน อะจิลิส ได้ทั้งความนุ่มและเงียบขึ้น
จ่ายเป็นค่าความนุ่มไปทั้งหมดสามหมื่นเศษ

mckyparty
07-03-2010, 09:17
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ
ของผมไปเสริมสเปเซอร์แล้วเปลี่ยนโช๊คเป็นแบบปรับได้9ระดับ นุ่มขึ้นมากครับ โดยเฉพาะหลังจากเปลี่ยนยางไปใช้ของมิชลิน อะจิลิส ได้ทั้งความนุ่มและเงียบขึ้น
จ่ายเป็นค่าความนุ่มไปทั้งหมดสามหมื่นเศษ

น้าไปทำแบบในรูป มารึเปล่าครับ รองด้วยแผ่นเหล็ก แต่คงจะรองแต่ระหว่างแผ่นรับ นน กับแผ่นบรรทุก (ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ)