PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีน้าๆท่านคอล์ยเย็นตู้แอร์รั่วแล้วมั่งครับ

triton9908
08-03-2010, 19:33
ปัญหาของไทรทัน ที่เป็นกันมากเลยตอนนี้ ก็คือตู้แอร์รั่วครับ ทำไมมันรั่วง่ายจัง ถามช่าง ช่างบอกว่า รถใหม่ๆสมัยนี้ส่วนมาจะเป็นคอล์ยเย็นแบบอลูมิเนียมมันจะเย็นเร็ว แล้วก็พังเร็ว มันจะต่างกับพวกตุ้แอร์ทองเหลือง มันจะให้ความเย็นช้าครับแต่มันทนกว่า ของเพื่อนผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเร็วๆนี้เองครับ รถได้แค่ 2 ปีก่าๆเอง ส่วนรถของผมเอง ยังไม่มีปัญหาครับ รถผมจะ 5 ปีแล้วครับ พอเกิดเรื่องแบบนี้ผมก็เลยสงสัยที่จะถามน้าๆผู้รู้ครับ ว่าคิดเหมือนผมหรือป่าว คือแบบนี้ครับ การที่เราเร่งน้ำยาในขีดที่หนาขึ้นมากๆหรือเกือบสุด มันจะทำให้แรงดันน้ำยามากเกินไปหรือป่าวครับ จึงทำให้ตู้รับแรงดันของน้ำยาไม่ไหว เลยเกิดรั่วได้อ่ะครับ ผมคิดแบบนั้นนะครับน้าๆๆ ผมขอรบกวนน้าๆลงความเห็นให้กระจ่างหน่อยครับ

อยู่แถวไหนครับ ถ้าอยู่แถวสามพราน นครปฐม มาหาผม จะพาไปเปลี่ยน ไม่เกิน 4,000 บาท เปลี่ยน coil เย็น + เติมน้ำยาใหม่ ( ไม่เกิน 4,000 ครับ ) ผมเปลี่ยนมาแล้ว

dan2521
08-03-2010, 19:49
ของผมที่เปลี่ยนของแท้ติดรถครับ ราคาประมาณน่าจะ4000 กว่าๆรวมค่าอื่นๆประมาณ6000เปลี่ยนเมื่อตุลาคมปีที่แล้วครับ แถวเส้นบางนา ตราดครับและรถผม 4 ประตูครับ

bomjuju
08-03-2010, 20:09
ปกติดีครับอิอิ4ปีและเย็นตลอด

tuk
08-03-2010, 20:32
เปลี่ยนแล้วครับ /20000 กว่าโลเอง เคลมได้ครับที่ 0 มิตซู

jee4x4
08-03-2010, 20:47
ผมเปลี่ยนมาแล้วครับ ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากไม่มีตัวกรองฝุ่นแล้วไปเกาะที่คอล์ยเย็นแล้วแร่งแอร์จนเป็นน้ำหรือความชื้นเมื่อมีความชื้นเกาะที่คอล์ยแอร์ซึ่งเป็นอลูมิเนี่ยมทำให้เกิดการผุกร่อนและรั่วครับ ทางที่ดีใส่Filter แล้วทำความสะอาดทุกๆ6เดือนครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
ตามนี้เลยครับสาเหตุมันมาจากความสกปรกไปอุดแล้วเกิดความชื้นสะสมแล้วเกิดการกัดกร่อนจนมันรั่วนั่นแหละครับขนาดใส่กรองแอร์ยังสกปรกได้เลยครับแต่ก็ช่วยได้มาก ดีกว่าไม่ใส่อะไรเลยครับ

wattana
08-03-2010, 20:57
ผมก็ใส่ตัวกรองแอร์ครับ ป้องกันตู้แอร์รั่วได้ เดิมเขาไม่ได้ใส่มา ผมเห็นป๋าอลงกรณ์แนะนำครับ
ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนไปตัวที่ 2 รถเกือบ 3 ปีแล้วครับ

วันอาทิตย์ผมก็เพิ่งล้างตู้แอร์มาครับ และลองล้างกรองดู เอ มันก็ล้างได้ครับ เดี๋ยวเอาตัวเก่ามาล้างอีก ท่าจะประหยัดดี

พอล้างเสร็จแล้ว แอร์ก็ลมแรงขึ้นครับ เย็นดี เหมือนเดิม