PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อ่านผ่านตาก็ยังดี จะได้ระวังตัวมาขึ้น

the toy of dunya
09-03-2010, 19:32
อ่านให้จบ เรื่องสำคัญมีประโยชน์มากๆ ...จ้า

เรื่องที่ 1 21.00 ที่ลานจอดรถชั้นใต้ดินของห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งผมเป็นคนที่สังเกตสิ่งต่างๆรอบตัวอยู่เสมอดังนั้นหากมองเผินๆเหมือนกับว่าผมเดินไปดื่มน้ำในมือไปเรื่อยเปื่อยสิ่งที่ผมรู้สึกก็คือรู้สึกว่ามีคนเดินตามผมห่างๆแต่ผมยังไม่คิดอะไรในทีแรกเพราะคงเป็นผู้มาใช้บริการที่จอดอยู่ชั้นเดียวกัน อีกอย่างที่รถที่จอดชั้นเดียวกับผมนี้ยังค่อนข้างเยอะ บังเอิญว่าผมอยากจะทิ้งแก้วน้ำในมือก็เลยมองหาถังขยะซึ่งมันไม่ค่อยมีหรอกตามที่จอดรถ เพราะทางศูนย์การค้าพวกนี้เค้ากลัวเรื่องการรอบวางระเบิด ระหว่างที่ผมเดินหาที่ทิ้งในดวงใจอยู่นั้น ผมก็เดินเลยที่จอดรถตัวเองไปหลายคันเหมือนกัน แต่ก็ไม่มี จะทิ้งมั่วๆมันก็น่าเกลียด ก็ตัดสินใจว่าเอาไปไว้ตรงที่วางแก้วในรถก่อนก็ได้( ซึ่งตลอดเวลาไอ้บ้านี่ก็ยังเดินตามผมอยู่) พอหมุนตัวจะกลับมาที่รถตัวเอง ไอ้บ้านี่มันก็ทำเป็นเดินให้เลยผมไปก่อน แล้วก็หยุดเหมือนมองหารถมันว่าจอดไหน ไอ้ช่วงที่หมุนตัวกลับมานี่เอง ที่ผมเห็นมันชัดๆว่า สภาพมันไม่ใช่ลักษณะคนขับรถเก๋งแน่นอนคือมันมีสายร้อยกุญแจแบบ Flex (สายที่วนๆ คล้ายสปริง) กับกุญแจดอกเดียวใส่แจ๊คเก็ตสีดำ แต่ก็ยังไม่มั่นใจว่าเป็นผู้ไม่หวังดีรึเปล่าก็เลยแกล้งทำเป็นเดินเลยรถตัวเองอีกสักสี่ห้าคัน แล้วไปหยุดทำท่าทางจะไขกุญแจรถคันหนึ่ง ซึ่งมันก็รีบเดินตามกลับมาคงกลัวว่าจะไม่ทันเดี๋ยวผมขึ้นรถไปเสียก่อน แต่ผมก็ทำทางเป็นเปลี่ยนใจอีกครั้งมองหาที่ทิ้งแก้วน้ำ แล้วเดินสวนกับมันในระยะที่ปลอดภัยสำหรับผมเอง แต่เป็นอันตรายสำหรับมันเพราะผมก็พร้อมอยู่แล้ว แน่นอนว่าผมเดินกลับไปหารถผเองอย่างแท้จริง ซึ่งคราวนี้มันหลงกลผมเต็มๆ เพราะมันไปยืนอยู่ท้ายรถคันที่ผมทำท่าจะไขประตู มันไปยืนแบบแอบๆเพราะเดี๋ยวผมต้องกลับมาแน่นอน แต่คราวนี้ผมเดินไปปั๊บ กดรีโมทปุ๊บ ขึ้นรถได้ผมก็สตาร์ทเครื่อง กดเซ็นทรัลล็อคขณะที่ผมขับออกไป ผมมองไปที่มันซึ่งกำลังทำหน้างงๆ แต่ไม่กล้ามองแบบเต็มๆนัก เห็นหน้าตามันเหวอๆ ผมก็เลยคิดว่ายังไงต้องแจ้ง ร.ป.ภ. ไว้ก่อน ไม่ว่ามันจะใช่อย่างที่ผมคิดหรือไม่ก็ตามแต่เพื่อความปลอดภัยของคนอื่นๆผมขับเลยไปจอดตรงที่คืนบัตรจอดรถ แล้วแจ้งทางเจ้าหน้าที่ห้างรวมทั้งนำเจ้าหน้าที่ 4 คนไปเองด้วยเพราะผมรู้อยู่คนเดียวนินา ไปเจอมันผลุ๊บๆโผล่ๆอยู่ ทางเจ้าหน้าที่จึงตรงเข้าไปสอบถามว่า ทำอะไรมันตอบว่าไงรู้ไหมครับ......มันมาซื้อของแต่จำไม่ได้ว่าจอดรถไว้ตรงไหน แต่พอซักไปซักมาว่ารถยี่ห้ออะไร ทะเบียนอะไร มันก็อึกอักตอบมาว่า มันนึกขึ้นได้ว่าวันนี้เอามอเตอร์ไซด์มา มั่วๆแล้วก็แถ พอเจ้าหน้าค้นตัวก็พบมีดปอกผลไม้หนึ่งเล่ม ทีนี้หน้ามันซีดอย่างชัดเจนที่จริงหน้าผมก็ซีดครับ ผมก็เลยบอกให้เจ้าหน้าที่คุมตัวแล้วแจ้งตำรวจเพื่อขยายผลต่อไป......ต้องระวังนะครับ อย่าประมาทเด็ดขาด ถ้าเป็นสุภาพสตรี อย่าลีลาอย่างผม เพราะไม่คุ้มแน่นอนถ้าเราพลาดเป็นห่วงทุกคนนะครับเรื่องที่ 2อ่านเรื่องข้างล่างแล้วระวังตัวให้มากๆนะคะเพราะพี่ต่อก็เคยโดนลักษณะเดียวกัน โดยขับรถกลับบ้านตนเดียวประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆพอเข้าซอยรู้สึกว่ามีรถมอเตอร์ไซด์ขับตามมา และเลี้ยวเข้าซอยเดียวกัน และตามมาเรื่อยๆ พอพี่ต่อจอดรถหน้าบ้านเขาก็ขับเลยเข้าไปในซอยซึ่งเป็นซอยตัน และเลี้ยวกลับมาจอดอยู่ใกล้ๆ และลงมาเปิดประตูข้างคนขับที่พี่ต่อนั่งอยู่พอดีคอยระวังอยู่แล้วและคอยมองอยู่ และรถก็ล็อคอยู่เขาจึงเปิดไม่ได้แต่ทำท่าบุ้ยใบ้ให้เราเปิดประตูเหมือนจะถามอะไร พี่ต่อก็เลยบีบแตรดังมากๆหลายครั้ง แล้วโบกมือให้รู้ว่าไม่เปิด พอดีแม่บ้านเดินมาที่ประตู เขาก็รีบเดินไปขึ้นรถขับออกไปทั้งหมดนี่เกิดขึ้นเร็วมากนับจากที่จอดรถหน้าประตูบ้านประมาณ 2-3 นาทีเท่านั้นปกติเมื่อถึงบ้านพี่ต่อจะบีบแตร แล้วเปิดประตูรถ เพื่อส่งกุญแจประตูใหญ่ให้แม่บ้านไขประตูบ้านให้ พอดีวันนั้นมองเห็นรถมอเตอร์ไซด์คันนี้อยู่ เลยยังไม่ได้กดแตรเขาอาจจะคิดว่าเราจะลงจากรถมาเปิดประตูบ้านเองก็ได้ ไม่อยากคิดเลยว่า ถ้ารถไม่ได้ล็อคอยู่จะเกิดอะไรขึ้น ต่อให้หน้าบ้านเราเอง พวกมิจฉาชีพพวกนี้จะลงมือเร็วมาก คนมาช่วยก็อาจช่วยไม่ทัน ดังนั้น ขอย้ำให้ระมัดระวังมากๆ เพราะเหตุการณ์ประเภทนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก และขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะเรื่องที่ 3ระหว่างที่รถผมหยุดรอไฟเขียว มีชาย 2 คนเดินมาข้างหลังทั้งคู่กระตุกประตูหลังคนละข้าง โชคดีที่ประตูล๊อกอยู่1 ใน 2 คนนั้นพยายามดึงแรงขึ้นอีกแล้วทั้งคู่ก็เดินเร็วผ่านรถผมแล้วปนไปในฝูงชน เดี๋ยวนี้ เหตุร้ายเกิดได้ตลอดไม่ว่ามืดหรือสว่างเราคงต้องระวังอย่าเผลอเชียวละเรื่องที่ 4ภรรยาผม จะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซนทรัลล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่องและก่อนดับเครื่องมีรถเก๋งคันหนึ่งสีเงิน มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาที่รถของเราอย่างสุภาพขณะที่ภรรยาผมกำลังเล่นกั บลูกอยู่ เพลินๆ ก็ได้ยินเสียงตึ๊กจากข้างหลัง ภรรยาผมก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคนพยายามเปิดประตูหลังของรถเรา แต่เพราะรถล๊อคพวกเขาก็เดินกลับ ไปขึ้นรถเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นตอนที่ภรรยาผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง ผมคิดว่าเหลือเชื่อจริงๆ กลางวันแสกๆ แท้ๆถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ ล๊อค ผมไม่กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น อยากจะให้ทุกคนมีนิสัย ขึ้นรถต้องล๊อครถพวกผู้ร้ายมักจะลงมือจากเบาะหลัง เพราะจะ ควบคุมสถานการณ์ได้ง่ายเรื่องที่ 5หลังจาก จ่ายเงินค่าจอดรถเลี้ยวออกจากโรงพยาบาล ก็จอดติดไฟแดงขณะนั้น ( ยังไม่ ถึง3 นาที ระบบล๊อคอัตโนมัติคงยังไม่ทำงาน )ชายหนุ่ม สองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถ โชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัวเร็วมาก รีบถอดเข็มขัดนิรภัย ดับเครื่อง ดึงกุญแจออกแล้วออกมายืนนอกรถโดยเร็วคนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถหน้าตาเฉยจนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่พวกเขาว่าพวกเรายังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะจะให้ เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม ? พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษขึ้นผิดคัน (นี่มันปล้นกันชัดๆ)แล้วรถคันข้างหลัง ( มีคนอยู่ในรถสองคน) ก็ขับมารับพวกเขาจากไป น่ากลัวที่สุดเรื่องที่ 6ตอนรถจอดติดไฟแดงรถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณคันที่สามหรือสี่สักครู่ หนึ่ง จู่ ๆ ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้ายรถผม บนรถมีชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20 กว่า สองคนแล้วที่น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมอ งเข้ามาในรถของผมผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่งพอไฟเขียวก็ออกรถพร้อมมันผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า 'รถมันล๊อคหมด' แล้วก็ขับเลย

moojapan
09-03-2010, 19:49
ขอบคุณครับ บ้านเมืองทุกวันนี้ โจรเยอะจริงๆครับ ภัยใกล้ตัว ระวังกันไว้ก้อดีครับ

aliss
24-03-2010, 19:06
ขอบคุณมากครับน่ากลัวจริงๆคนสมัยนี้

myjoefiend
29-03-2010, 07:45
อ่านแต่ละเรื่องละทึกทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณมากมายครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ ดีน๊ะรถผมเป็นระบบธรรมดา ถ้ามีกรณีมีคนแปลกหน้ามากระชากประตูรถผมแบบนี้หรือ รถมีคนแปลกหน้าอยู่ในรถ ผมคงจะโดนข้อหาฆ่าคนตายแน่นอนเลย เพราะผมเกรียดมากพวกโจรแบบนี้ เป็นมารและสวะสังคมชัดๆ เจอแบบนี้ต้องจับเอาเรื่องให้ถึงที่สุดครับ พวกนี้หัวใสครับลื่นยิ่งกว่าปลาไหลแถมเนียรเก่งอีกต่างหากแถมโดนจับยาก พอโดนจับติดคุกไม่นานมันก็ออกมาก่อกรรมได้อีก พวกนี้ไม่ตายมันไม่สำนึกหลอกครับจับได้เกิน 3 ครั้ง ประหารมันให้สิ้นซากไปเถอะครับ คนดีๆทำมาหากินจะมาเดือดร้อนตายฟรีกันซะปล่าวๆ

chicken
29-03-2010, 08:22
อันตราย อยู่รอบตัวจริงๆ สมัยนี้

pom9098
29-03-2010, 09:09
ขอบคุณครับ... สงสัยต้องหัดล็อคให้เป็นนิสัยแล้ว

MEAW_SAN
29-03-2010, 09:18
เงินทองหายากคนแบบนี้ก็จะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆครับ

CTT
29-03-2010, 09:27
น่ากลัวนะครับ ไว้ใจใครไม่ได้เลย

psylencex
29-03-2010, 10:27
ขอบคุณมากๆครับ มีประโยชน์มากครับ ขอให้น้าๆ ปักหมุดเลยได้ครับมีประโยชน์มาก เสริมนิดนึงนะครับ วันเสาร์ถ้าใครได้ดู Big Cinema บ้าง เรื่อง The taken หรือ Taken นี่แหละ ดีมากๆนะครับ อยากให้ระวังตัวมากๆ ทุกอย่าง เพราะผมมีคติอย่างนึง อยากให้ทุกคนจำไว้ นะครับ ไม่ว่าเราจะทำอะไร ขอให้นึกประมาณว่าเรากำลังจะปล่อยยานอวกาศ หรือให้คิดให้นึกเหมือนองค์การนาซ่า เพราะกว่าที่พวกเค้าจะลงมือทำอะไร เค้าละเอียดถี่ถ้วน ทุกรายละเอียด เพราะฉะนั้นคุณจะเป็นคนที่มีความรอบคอบและรู้จักคิดครับ จาก แบงค์ชิกิ ...

eahichi
29-03-2010, 10:44
ขอบคุณคร้าบบบบบ

:emo014hv3::emo014hv3:

psylencex
29-03-2010, 10:49
อย่าลืมเอาไปปักหมุดนะน้า

ikng
29-03-2010, 11:09
มีประโยชน์มากๆครับ

ชอบคุณที่นำมาเตือนกันคร๊าบบบบบบบบบ

JADUM
29-03-2010, 12:23
ขอบคุณครับ

NENE_10
29-03-2010, 12:53
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลย คงต้องปรับนิสัยให้ล็อคประตูทุกครั้ง

lXl
30-03-2010, 18:18
:emo017ld2:เจอเหตุการณ์คล้ายกันเลยครับ แต่เป็นคนในออฟฟิตผมเจอเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาครับ ในซอยลาดพร้าว 71 เด๋วนี้มีพวกมิฉาชีพหากินกันแบบแปลกๆ ระวังกันด้วยนะครับ บางทีอาจจะมาแบบที่เราไม่ได้ตั้งตัว และไม่เชื่อว่าพวกนี้จะมีวีธีแปลก ด้านๆ ดื่อๆ แบบนี้

ABAD
05-04-2010, 02:57
ผมจอดเจ้าเหมียวกินเหล้าเจอรถบริษัท lay ( Vego )มาเลียงวันเกิดเห็นถือกล่องเค๊กเข้ามาก็บอกเจ้าของร้านให้ปิดไฟทุกคนก็happyให้วันนั้นมี vego 4x4 มา3คัน คันที่มาสุดท้ายเพื่อนเปิดประตูลงมาแล้วแต่................ลงมาแล้วเห็นรถผมป้ายแดงเขาเปิดประตูรถกระแทกประตูหลังด้านซ้ายด้วยเจตนาดังปังงงงงง............โดยไม่รู้ว่าผมเป็นเจ้าของรถซึ่งกำลังยืนสูบบุหรี่อยู่ไม่ไกลนัก...........ถ้าทุกท่านที่ได้อ่านอยากรู้ไหม..........ผมทำไง