PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมเงียบจังครับ

Nuk_Black-Triton
12-03-2010, 12:03
ก็เครื่องเบนซิน มันก็เงียบกว่า ดีเซล เป็นเรื่องธรรมชาติครับ

หรือว่า รถดีเซล ไปดันรางกันมาก เครื่องเลยเขกดังครับ

อิอิ .....

ผมเคยโพสท์ไปนานแล้วว่า รุ่นนี้ ขายยากครับ ไม่มีอะไรจูงใจผู้ซื้อ เหมือน 2.7 วีโก้ครับ

รถสูง ช่วงล่างขับสี่ แต่ออกแบบมาให้บรรทุก ดูยังไงก็ไม่สวย

เอามาขับใช้งานจริง ก็สิ้นเปลืองมาก

เอามาติดแกส ก็เสียดายรถป้ายแดง

เอาแรงมันก็ไม่แรง อืดอีกต่างหาก เทคโนโลยีของเครื่อง ก็ไม่มี เครื่องธรรมดา

มันก็เลยขายยาก แม้กระทั่งลดราคามามากมาย อยากขายได้

1.ต้องมีเกียร์ออโต้ ให้เป็นออฟชั่น

2.ต้องเป็นช่วงล่างธรรมดา สำหรับรถตอนเดียวกับแคป

3.ในรุ่นสี่ประตู ควรเป็นเกียร์ ออโต้ ช่วงล่างขับสี่

ในรุ่น 3 ควรตกแต่งให้ดูสวยงาม อย่างน้อยก็เหมือนพลัสก็ยังดี

เพราะว่ารุ่นเบนซิน ภายใน เหมือนตัวแคป ธรรมดามากเลยครับ

ประมาณนี้นะครับ ความเห็นส่วนตัว

joboysang
12-03-2010, 12:08
สรุปว่ารุ่นนี้ไม่เป็นที่นิยม ใช่เป่าครับน้านุ๊ก

Nuk_Black-Triton
12-03-2010, 12:33
สรุปว่ารุ่นนี้ไม่เป็นที่นิยม ใช่เป่าครับน้านุ๊ก

แหมน้า .... ราคาน้ำมันขนาดนี้

เอากินเฉลี่ยๆ ในเมืองประมาณ 8 โลลิตร ใช้ แกส 95 E10 ก็ โลละสี่บาทกว่าๆแล้ว ไหวหรือ

นอกเมืองขับปกติ ให้ 10 โลลิตร ก็เกือบๆ 4 บาทเหมือนกัน

เอาไปติดแกส ก็โลละประมาณ เกือบ 2 บาท นอกเมืองก็ บาทหน่อยๆ

แล้วค่าติดแกส และความสึกหรอที่ได้รับมาล่ะ อีกเท่าไร

เอาราคานั้นไปซื้อดีเซล ตัวธรรมดา วิ่งในเมืองมากกว่า 12 โลลิตร ก็โลละ 2 บาทต้นๆ

วิ่งต่างจังหวัด ราคาน้ำมันตอนนี้ ก็ประมาณ 1.60 บาท ต่อ กิโลเมตร

เครื่องยนต์ทนทานกว่ามาก กินน้ำมันน้อยกว่า บำรุงรักษาถูกกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า

แกสก็ไม่ต้องติด ถ้าราคาน้ำมันดีเซล ไม่เกิน 30 บาท รถดีเซล ก็ยังน่าใช้กว่าครับ

สรุปว่า ดีเซลตัวธรรมดา เสียค่าเชื้อเพลิงพอพอกับ เบนซินติดแกสครับ

ถ้าน้ำมันด้วยกันก็ไม่ต้องสืบครับ :kapook-17193-7653:

opec
12-03-2010, 13:52
ดีจริงๆ

myjoefiend
12-03-2010, 16:16
ดีเซลถูกกว่าจริงๆครับ ยิ่งขับแนวประหยัด(ยางแม๊คเดิมๆ) 18+ หรือ 20+ (วิ่ง 80 โดยประมาณ) ยิ่งจะรู้ครับ ว่ามันต่างกับ 13+ (วิ่ง 150+) ยังไง เอาง่ายๆ ประมาณ 1300 โลต่อถัง แบบไม่ถึงขีดแดง (ประสบการ์จากตัวเองช่วงยังไม่ได้ตะบี๊ตะบันรถตอนนี้สงสัยรูหัวฉีดมันจะบานแล้วครับทำไม่ได้สักที เซ็ง 555+) ผมว่า อย่างน้อย ไตรตั้น 15+ ถึง 18+ ได้สบายๆครับ แต่จะให้ดีต้องมีตัวตรวจเช็คการประหยัดจริงๆ เราจะได้รู้ว่ารถของเราประหยัดสูงสุดอยู่ที่กี่ กม/ลิตร ครับ เท่าที่คิดๆดู น่าจะต้องใช้ความเร็วประมาณ 90 +-10 ครับ แต่เจอแดดแรงๆแบบนี้ สู้ยากครับ ขอบอก เหอะๆ เดี๋ยวผมมีงบลองติดอินเตอร์มาก่อน ค่อยรู้ว่าช่วยได้อีกระดับมั้ย เอาแค่อีกกิโลลิตรก็พอ เพราะวิ่งสักประมาณ 150 กม. ก็ได้มาเพิ่มอีก 1 ลิตร ต่อยอดได้อีก 15 กม.คิดเป็นเงินก็ประมาณ 28 บาท ต้องวิ่ง 42857.142 กม ค่อยได้เงินคืนค่าอินเตอร์ 8000 บาท จะต้องวิ่งอีกกี่ปีว่ะเนี่ยถึงจะคุ้ม 55555 แต่ถ้าคิด แบบขำๆ วิ่งได้ 10 กม/ลิตร วิ่งแค่ 28571.428 กม. ก็ได้ 8000 แล้วละครับ อิอิ สรุป ดีเซลถูกกว่าแน่นอนครับในระยะเวลาคืนทุน 3 ปี สำหรับรถผม ยังไงอันที่จริงก็แล้วแต่ชอบครับ แต่ถ้าดีเซลเอาไปแดมป็อีก รับรองเงียบกริบเลยครับภายในห้องโดยสาร หรือแดมป็ฝากระโปรง ถึงภายในห้องเครื่อง ก็ช่วยได้อีกระดับ ลองศึกษาดูเล่นๆครับ อิอิ ยังไงเรื่องความประหยัดก็ขึ้นอยู่กับน้ำหนักรถการใช้จ่ายไฟในรถอุณภูมิอากาศและแรงเสียดทานรถด้วยน๊ะครับ ที่สำคัญที่สุดอยู่ที่เท้าของตัวท่านเอง อิอิ สู้ๆครับถ้าอยากประหยัด เรื่องเบนซิล จอดทิ้งไว้เฉยๆ น้ำมันก็แห้งได้ครับไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ เจอมากับตัวประสบการณ์จริงจากรถป๊อบไม่ได้แตะแค่ 3 เดือนกว่าๆเอง น้ำมันลดไปตั้งเยอะเลย เหอะๆ พึ่งเอากลับบ้านถึงรู้ รถบีเอ็มของน้องผม มันบริโภค 6 โลลิตรครับ อย่างโหด

ORO
15-03-2010, 09:44
เบนซิน หวยแตก ครับ มีลูกบอกลูก มีหลานบอกหลานครับ อย่าให้ซวยเหมือนผมเลย เห่อๆพูดไปก้อึดอัดครับ รถเชี่ยไรไม่มีไรดีเลย เห่อ แต่ก้รักมันหมดใจ อิอิ:kapook-17340-6327:
อย่าว่าเค้านะ เดี๋ยวเค้าน้อยใจ
แรกๆก็คิดเหมือนกันครับ เพราะว่าเครื่องแรงน้อย ขับไม่มัน กดทีต้องลุ้นด้วย อิอิ
แต่ตอนนี้ก็ทำใจแล้วครับ อย่างน้อยก็ยังได้ช่วงล่างที่โอเคนะครับ ความเร็วสูงสุด (แก๊ส) ก็ประมาณ 160 ผมว่าก็โอแล้ว
แต่รอบต้นมันน้อยก็ไม่เป็นไร ค่อยๆไต่ครับ อย่าไปเครียดครับ ซื้อมาแล้ว ต้องใช้ไปอีกนาน

kkunpong
16-03-2010, 23:27
อย่าว่าเค้านะ เดี๋ยวเค้าน้อยใจ
แรกๆก็คิดเหมือนกันครับ เพราะว่าเครื่องแรงน้อย ขับไม่มัน กดทีต้องลุ้นด้วย อิอิ
แต่ตอนนี้ก็ทำใจแล้วครับ อย่างน้อยก็ยังได้ช่วงล่างที่โอเคนะครับ ความเร็วสูงสุด (แก๊ส) ก็ประมาณ 160 ผมว่าก็โอแล้ว
แต่รอบต้นมันน้อยก็ไม่เป็นไร ค่อยๆไต่ครับ อย่าไปเครียดครับ ซื้อมาแล้ว ต้องใช้ไปอีกนาน
ถูกครับ ผมก็ติดเเก๊สแล้ว 160เต็มที่ถ้าลากนะครับ ดีไม่ดีไม่ถึงด้วย:kapook-17201-6012:

newton123
18-03-2010, 12:54
เน้นประหยัดครับ..ขับไม่เร็ว...ได้อย่างเสียอย่าง..เบนซิลแค๊ป...แก๊สหัวฉีด...ตกโลละ 1.3-1.4 พอใจละครับ..หุหุหุ

kkunpong
20-03-2010, 15:28
ผมเซ็งเรื่องแหนบอย่างเดียวอ่าตอนนี้

แล้วพวกพี่ๆมีติดแก๊สมายี่ห้อไรกันบ้างครับ

ของผม esgi