PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้ำอะไร...ในห้องโดยสาร...?

Jindee
21-03-2010, 17:08
สวัสดีครับท่านผู้ชม...วันนี้แอร์ทรยศผมพ่นน้ำพร้อมลมลงพรมเสีย
เต็มเหนี่ยว...
:i38:

Jindee
21-03-2010, 17:09
ทั้งซ้าย-ขวาโดนกันทั่วหน้าเลยครับท่านผู้ชม...(ที่จริงมีเยอะ
กว่านี้ครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เพราะว่าต้องแก้ใขอย่างเร่งด่วนต้อง
รีบหยุดขบวนรถน้ำเสียก่อน...

Jindee
21-03-2010, 17:11
ทางฝั่งคนขับ น้ำออกมาตรงนี้แหละครับท่านผู้ชม...ดีน๊ะ สาย
ไฟไม่ช๊อต... แน๊ะ...ยังมีหน้ามารอท่าอีก 1 หยด...เดี๋ยวปั๊ดเหนี่ยว...:kapook-17198-9597:

Jindee
21-03-2010, 17:12
ก็เลยต้องรีบสำรวจกันอย่างเร่งด่วน...ก็เลยมาเจอตัวป่วนอยู่
ตรงนี้แหละครับ...

Jindee
21-03-2010, 17:14
มาส่องกล้องมองอีกด้าน สนิมเริ่มมาเยือนให้รำคาญซะแล้วมั๊ง
เนี่ย...จากกรณีนี้...

myjoefiend
21-03-2010, 17:19
สงสัยแอร์มันจะตกตะกลั่นอ่ะครับ เหมือนกับ น้ำจุดๆฝั่งทางขวาของรูป แต่พอดีมันมีแอ่งคอยเก็บน้ำไว้ พอเวลารถวิ่งสะเทือนมันเลยกระเฉาะออกมาครับ สาเหตุจาก ข้างนอกร้อนมาก ข้างในเปิดความเย็นมากเกินไป ผลที่ได้ก็น่าจะตามนี้ครับ วิธีแก้ไข มึนตึ๊บครับ ต้องทำใจผมใช้วิธีเปิดพัดลมเบอร์ 3-4 แล้วแต่ความร้อน เริ่มเปิดที่ 4 ก่อน แล้วค่อยลดถ้าอุณ๓มิในห้องโดยสารลดลงแล้ว ความเย็นอยู่ที่ 9 นาฬิกา ครับ ยังไงก็ระวังเรื่องความชื้นและกลิ่นอับในรถด้วยน๊ะครับ ว่างๆก็ จอดรถตากแดด เปิดกระจก-ประตู ไล่ความชื้นในรถครับ อิอิ รอดูคำตอบจากท่านอื่นอีกก็ดีครับ ที่สำคัญ อย่าให้เป็นเรื่องท่อน้ำแอร์ตันก็พอครับ ดูๆไปแล้ว ต้องไปสำรวจบ้างดีกว่า เหอะๆ น่ากลัวน้ำท่วมรถจัง

Jindee
21-03-2010, 17:22
หลังจากที่ต้องใช้วิทยายุทธ จอมมุด ๆ ๆ...ก็เลยมาเจอจุดสังเกตุอยู่ตรงนี้ครับ...ล๊อคหลุดครับท่านผู้ชม...
ไฟล์ Vdo ครับ.
http://www.mediafire.com/?nmmmtmzjnlq

(ไฟล์ Vdo นั่น ...โชว์การไหลของน้ำที่ขังอยู่ตามห้องโดยสารนั่นแหละครับ...)

Jindee
21-03-2010, 17:30
สงสัยแอร์มันจะตกตะกลั่นอ่ะครับ เหมือนกับ น้ำจุดๆฝั่งทางขวาของรูป แต่พอดีมันมีแอ่งคอยเก็บน้ำไว้ พอเวลารถวิ่งสะเทือนมันเลยกระเฉาะออกมาครับ สาเหตุจาก ข้างนอกร้อนมาก ข้างในเปิดความเย็นมากเกินไป ผลที่ได้ก็น่าจะตามนี้ครับ วิธีแก้ไข มึนตึ๊บครับ ต้องทำใจผมใช้วิธีเปิดพัดลมเบอร์ 3-4 แล้วแต่ความร้อน เริ่มเปิดที่ 4 ก่อน แล้วค่อยลดถ้าอุณ๓มิในห้องโดยสารลดลงแล้ว ความเย็นอยู่ที่ 9 นาฬิกา ครับ ยังไงก็ระวังเรื่องความชื้นและกลิ่นอับในรถด้วยน๊ะครับ ว่างๆก็ จอดรถตากแดด เปิดกระจก-ประตู ไล่ความชื้นในรถครับ อิอิ รอดูคำตอบจากท่านอื่นอีกก็ดีครับ ที่สำคัญ อย่าให้เป็นเรื่องท่อน้ำแอร์ตันก็พอครับ ดูๆไปแล้ว ต้องไปสำรวจบ้างดีกว่า เหอะๆ น่ากลัวน้ำท่วมรถจัง
ขอบคุณครับน้าโจ้ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ...
=============
สุดท้าย...
จับใส่ให้ถูกที่ก็จะดูดีเหมือนเดิมแล้ว...

evoda3
21-03-2010, 17:30
สงสัยว่าท่อระบายน้ำตีบตันรึป่าว รึว่าซิลตู้แอร์รั่ว

Jindee
21-03-2010, 17:32
ปัญหาได้รับการแก้ไข สบายใจแล้วซิเรา...
ก็หวังว่าคงจะเกิดประโยชน์บ้างสำหรับแนวทางแก้ไขเล็ก ๆ น้อย ๆ นะ
ครับท่านผู้ชม...
ขอความสุขสวัสดีจงมีแด่เพื่อน ๆ ทุก ๆ ท่านเช่นเดิมครับ.

Jindee
21-03-2010, 17:33
สวัสดีครับน้าตะเกียง สมมุติฐานของน้าที่ว่าแก้ปัญหาได้ถูกจุดเลยครับ...

littlemac
22-03-2010, 19:49
แล้วสาเหตุของการหลุดมันเกิดจากอะไรครับน้า

Jindee
23-03-2010, 12:16
สวัสดีครับน้า littlemac,
ในส่วนของสาเหตุผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันครับน้า เท่าที่ใส่กลับเข้าไปแล้วลองขยับไว ๆ ดูก็เหมือนจะติดอยู่แน่นดีครับ...:i40:

evoda3
23-03-2010, 12:57
:kapook-17351-2909:
สวัสดีครับน้าตะเกียง สมมุติฐานของน้าที่ว่าแก้ปัญหาได้ถูกจุดเลยครับ...
ดีใจด้วยครับ อิอิ ซิ่งได้ต่อแล้ว จากรูปถ้าท่อน้ำหลุดเวลารถวิ่งจะทำให้ลมต้านดันเข้ามาในรถแล้วน้ำก็ออกไม่ได้ ช่ายป่าว จ้ะ

Jindee
23-03-2010, 16:52
สวัสดีครับน้าตะเกียง. มันงอครับน้า. ตรงที่ลูกศรชี้ใน #10 นั่นแหละครับ (ผมอัพรูปให้ใหม่ครับ).มันพับได้จังหวะพอดีจริง ๆ เลยครับน้า...:kapook-17200-2055:

yoo
23-03-2010, 16:52
ผมเคยเจอกับวีโก้อ่ะครับ ท่อระบายน้ำตัน ผมก็ไม่รู้ตัว มารู้อีกที น้ำท่วมเก๋งเลยอ่า เหมือนเขื่อนแตกเลย เวรกรรม นึกถึงทีไรสยองทุกที.....
:yociexpress09: ต้องรื้อทุกอย่างออกมาตากแดด แล้วค่อยประกอบเข้าไปใหม่ กว่าจะกำจัดกลิ่นอับได้เกือบเดือน เซ็งงงง...

Jindee
23-03-2010, 17:02
สวัสดีครับน้า yoo, ก็ถึงว่าแหละครับน้า ผมโชคดีหน่อยที่เห็นก่อนล่วงหน้าเลยพากลับที่เดิมได้ หากน้ำรั่วโดนสายไฟละก็...ไม่อยากจะนึกเลยเนาะ...

myjoefiend
23-03-2010, 17:15
ถึงกับไตรตั้นน้ำแตกเลยหรือครับน้า แค่เอามือไปจับท่อน้ำรถเอง อิอิ ดีน๊ะก้มลงดู เลยรู้ว่าจู๋รถมันอยู่ตรงไหน ใครที่รถท่านฉี่ไม่ออก เป็นแบบนี้บ้างก็ เร่งแก้ไขกันด่วนน๊ะครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลมาอัฟให้เพื่อนๆดูกัน อิอิ ฝีมือจริงๆ ดีน๊ะไม่ไปหลงเสียเงินจ้างที่ร้านแอร์ หรือเอาไปเข้า 0 เหอะๆ

Jindee
23-03-2010, 22:16
สวัสดีครับน้าโจ้. แหมน้าพูดซะเห็นภาพเลยเนาะ...:kapook-17198-9597:

Oat-weN
24-03-2010, 06:29
รถผมก็อั้นฉี แต่ดันมาฉี่ในรถเหมือนกันครับ แต่เอ...แล้วเจ้าท่อฉี่นี้มันอยู่ตรงใหนของเจ้าเหมียวครับ..(หรือว่าเป็นเหมียวตัวเมีย...)

walkingspeed
24-03-2010, 06:59
ขอบคุณมากครับ
ได้ประโยชน์จริงๆ โดยเฉพาะรถเก่าอย่างผม
แต่รูปสุดท้ายนี่ได้อารมณ์จริงๆ เลย

myjoefiend
24-03-2010, 07:32
รถผมก็อั้นฉี แต่ดันมาฉี่ในรถเหมือนกันครับ แต่เอ...แล้วเจ้าท่อฉี่นี้มันอยู่ตรงใหนของเจ้าเหมียวครับ..(หรือว่าเป็นเหมียวตัวเมีย...)

น่าจะอยู่ประมาณตรงที่วงกลมสีแดงๆไว้ให้อ่ะครับ แต่มันจะอยู่ใต้ท้องรถ สังเกตุง่ายๆ ตอนเราจอดรถ แล้วมีน้ำหยด ติ๋งๆๆ แถวตรงไหน ก็ตรงนั้นแหละครับ ใช้สูตรนี้ได้ทุกคันทุกยี่ห้อ ยังไงก็เร่งแก้ไขน๊ะครับ อย่าปล่อยไว้นาน เดี๋ยวรถจะกลิ่นออก
:kapook-17196-7812:

แต่ผม งง ไม่หายครับว่ามันออกไปท่านั้นได้ยังไง ไม่ใช่ไปอยู่ง่ายๆ นอกจากโดนวิชามาร เพราะสายยางมันมีความยืดหยุ่นแรงดีด ของตัวมัน ตัวล๊อกก็ไม่ใช่ว่ามันจะหลวมขนาดนั้น ที่แน่ๆ มันผิด สรีระมาก ยังกะมีคนถอดออก แล้วจงใจเอาไปค้ำท่านั้น งงไม่หาย แปลกแต่จริงแฮะงานนี้ หุหุ

Jindee
24-03-2010, 09:14
สวัสดีครับน้า Oat, เจ้าท่อที่ว่าอยู่ตรงด้านหน้าซ้ายฝั่งผู้โดยสารครับน้า อย่างที่น้าโจ้บอกแหละครับผม. ขอโทษทีที่ไม่ได้ถ่ายรูประยะไกลจะได้ชี้เป้าหมายให้ชัดเจนครับ...:D

ขอบคุณมากครับ
ได้ประโยชน์จริงๆ โดยเฉพาะรถเก่าอย่างผม
แต่รูปสุดท้ายนี่ได้อารมณ์จริงๆ เลย
สวัสดีครับน้า Walking, ได้อารมณ์ปนเสียวตอนเลี้ยวน้ำกระฉอกเลยครับน้า.:kapook-17196-7812:
ที่จริง ตอนผมหาสาเหตุ. ขณะทดลองบิดกุญแจ (ACC) แต่ยังไม่ได้สตาร์ท เสียงน้ำก็ไหลครืดคราดกระทบโสตประสาทให้เราจับสังเกตุได้เช่นกันครับน้า แต่ Triton มีเสียงมอร์เตอร์ดังคู่กันด้วยก็เลยอาจจะทำให้เราเข็มขัดสั้นไปบ้างอ่ะ...

น่าจะอยู่ประมาณตรงที่วงกลมสีแดงๆไว้ให้อ่ะครับ แต่มันจะอยู่ใต้ท้องรถ สังเกตุง่ายๆ ตอนเราจอดรถ แล้วมีน้ำหยด ติ๋งๆๆ แถวตรงไหน ก็ตรงนั้นแหละครับ ใช้สูตรนี้ได้ทุกคันทุกยี่ห้อ ยังไงก็เร่งแก้ไขน๊ะครับ อย่าปล่อยไว้นาน เดี๋ยวรถจะกลิ่นออก
:kapook-17196-7812:

แต่ผม งง ไม่หายครับว่ามันออกไปท่านั้นได้ยังไง ไม่ใช่ไปอยู่ง่ายๆ นอกจากโดนวิชามาร เพราะสายยางมันมีความยืดหยุ่นแรงดีด ของตัวมัน ตัวล๊อกก็ไม่ใช่ว่ามันจะหลวมขนาดนั้น ที่แน่ๆ มันผิด สรีระมาก ยังกะมีคนถอดออก แล้วจงใจเอาไปค้ำท่านั้น งงไม่หาย แปลกแต่จริงแฮะงานนี้ หุหุ

สวัสดีครับน้าโจ้. ที่น้าพูดมามันก็น่าสังสัยอยู่เหมือนกันเนาะ...วางยา...เพราะว่าหลังจากที่ผมใส่เข้าไปใหม่แล้วก็ลองดึงดูก็รู้สึกว่าก็หนาแน่นดีไม่มีทีท่าว่าจะหลุดง่าย ๆ...
แต่ช่างมันเถอะครับน้า. นึกเสียว่าใครทำกรรมอะไรไว้ผลสุดท้ายก็จะต้องรับไปเองนั่นแหละเนาะ...ช้าหรือเร็วเท่านั้น...
นี่ขนาดฝากพักพวกช่วยกันเฝ้าไว้ตั้งหลายชุดแล้วน๊ะ...:kapook-17195-8823:

myjoefiend
24-03-2010, 09:30
โห นั่นรถหรือบ้านการ์ตูนกันนั่นน๊ะครับ อีกหน่อย จะไม่ทำเนิสเซอรี่ไว้หลังกระบะเลยหรือครับ งานนี้ อิอิ จัดไป เผ้าแต่หลังกระบะไงครับ ไม่ได้เผ้าใต้ท้องรถ หุหุ

Jindee
24-03-2010, 11:52
สวัสดีครับน้าโจ้.
เด็ก ๆ ซนกันนักก็เลยจับความซนมาหมุนวนอยู่ในกระบะเสียเลยครับน้า...:smiley-sport040:
ว่าแต่ว่า. ไอเดียเนิสเซอรี่เคลื่อนที่หลังกระบะก็เข้าท่าดีเหมือนกันเนอะ...:kapook-17199-4683: