PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนน้า ๆ ทุกท่านครับ

lXl
23-03-2010, 12:08
:21-7:มีข้อสงสัยครับหลังจากใช้รถมาแล้ว 9 เดือน ว่าปกติแล้วกระจกด้าน คนขับครับเวลาเราลดกระจกลง กดแล้วปล่อย กระจกก้อลง แล้วเวลาขี้นละครับ กดแล้วปล่อย หรือต้องกดค้างครับกระจกถึงจะขี้นปิดสนิทครับ

ORO
23-03-2010, 13:03
เป็นมาอยู่แล้วนะครับ
- กดลง จะออโต้ครับ (กดแล้วปล่อย จะเลื่อนลงเอง)
- กดขึ้น ต้องค้างไว้ครับ เพราะมันไม่ออโต้
แต่ถ้าเป็นรถเก๋งหรือรุ่นใหม่ๆ จะออโต้กันหมดครับ
ตอนนี้ผมติดตัวควบคุมให้เป็นออโต้แล้วครับ สะดวกดี บานละ 1500 แน่ะ (ด้านคนขับก็พอครับ)

indy72
23-03-2010, 13:20
ขึ้น ไม่ออโต้ ผมว่าดีแล้ว เกิดเด็กเล็กไปเล่น เด๋วมันขึ้นมาทีเดียว หนีบคอตายห่ะ!

Nuk_Black-Triton
23-03-2010, 13:29
ขึ้นต้องแช่ ถ้าเป็นรุ่นเก่าครับ

ส่วนรุ่นใหม่ก็ดึงได้เลยครับ

lXl
26-03-2010, 18:30
:21-7:ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านครับ หายคล่องใจซะที

coppy42
26-03-2010, 19:19
ยุคโจรบู้ล้างผลานช่วงนี้ ก็ไม่ค่อยดีนะครับ มีอะไรเรากดขึ้นมันเอาแขนมาแหย่คากระจก มันก็ลงออโต้เลย ถ้ามันล้อคคอเราก็ดิ้นออกยาก จะขับลากมันก็ไม่ได้อีกซวยเลย แถมพลัสยังจะมีบรรไดให้มันยืนอีก ที่แรกผมก็คิดจะไปติดเพิ่มแบบบานหลังแค๊ปคิดๆแล้วแช่ก็แช่ แค่นี้ก็สบายพอแล้ว..

lXl
30-03-2010, 12:27
ยุคโจรบู้ล้างผลานช่วงนี้ ก็ไม่ค่อยดีนะครับ มีอะไรเรากดขึ้นมันเอาแขนมาแหย่คากระจก มันก็ลงออโต้เลย ถ้ามันล้อคคอเราก็ดิ้นออกยาก จะขับลากมันก็ไม่ได้อีกซวยเลย แถมพลัสยังจะมีบรรไดให้มันยืนอีก ที่แรกผมก็คิดจะไปติดเพิ่มแบบบานหลังแค๊ปคิดๆแล้วแช่ก็แช่ แค่นี้ก็สบายพอแล้ว..

:emo012eu7:เพื่อน กำลังจะออกพลัสตัวใหม่ครับ (ดีเซล) เค้าบอกว่า กดทีเดียวขี้น ประตู พอขับความเร็วถึง 100 จะล๊อกเอง อัตโนมัติ เลยสังกะสัยครับ ปกติ ผมใช้อัตโนมือตลอด

30-03-2010, 12:40
รอถึง 100 คงไม่ต้องทำมาหรอกครับ

เท่าที่รู้ไม่น่ามีครับ

joboysang
30-03-2010, 13:09
ของผม m10 ไม่ล็อคออโต้ครับ วิ่งถึง180 ก็ไม่ล็อคคับ

coppy42
30-03-2010, 13:12
:emo012eu7:เพื่อน กำลังจะออกพลัสตัวใหม่ครับ (ดีเซล) เค้าบอกว่า กดทีเดียวขี้น ประตู พอขับความเร็วถึง 100 จะล๊อกเอง อัตโนมัติ เลยสังกะสัยครับ ปกติ ผมใช้อัตโนมือตลอด
ครับคงใช่ครับพลัสตัวใหม่เป็นM2010ติดระบบขึ้นลงอัตโนมัติมาให้ใหม่ (แบบที่ติดมากับบานสไลย์ในตัวท็อป)แต่อย่างที่ว่าครับมันจะเด้งกลับลงมาถ้ามีใครยื่นแขนไปขวางขณะกระจกที่กำลังขึัน..ส่วนเซ็ลทรัลล็อกออโต คงต้องไปติดตั้งพร้อมสัญญานกันขโมย เวลาเราแตะเบรคมันจึงล็อคให้มากกว่าครับ..ไม่น่าเกี่ยวกับความเร็ว อย่างน้านุ๊คว่ามานั่นละ..

iGnUs
30-03-2010, 13:35
น้าๆคิดว่าทำไม mitsu ถึงไม่ติดล๊อคอัตโนมัติกับกระจกขึ้นอัตโนมัติมาให้ครับ ทั้งๆที่แค่น่าจะเพิ่มคำสั่งใน ecu อีกแค่ไม่กี่บรรทัดแท้ๆไม่ได้เพิ่ม cost เลย

เคยจับแค่ new lancer กับ triton เป็นเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่า pajero, pajero sport, space wagon, lancer ex เป็นหรือเปล่า

lXl
30-03-2010, 13:40
รอถึง 100 คงไม่ต้องทำมาหรอกครับ

เท่าที่รู้ไม่น่ามีครับ
ผมก้อว่าอยู่ครับ ว่าถ้าทำมา ทำไมต้องรอถึง 100 ปกติ ขี้นก้นครับ ผมก้อล๊อกแล้ว มีอีกเรื่องนึกครับ ฝากไว้สำหรับผู้ใช้รถทุกคนเลย โดยเฉพาะผู้หญิง เรื่องมีว่า
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาช่วงเวลา 18.45 - 19.00 น้องที่ออฟฟิต(ญ) ใช้รถแลนเซอร์(ตัวก่อนที่จะเปลียนเป็นEX) จอดอยู่ในซอย ลาดพร้าว 71 (ช่วงเย็นๆ เชลจะเอารถไปจอดฝั่งตรงข้ามออฟฟิต ด้วยความขี้เกียจกลับรถเข้าออฟฟิต ช่วง 4โมง ถึง 1 ทุ่มลาดพร้าวรถติดมากครับ) ห่างจากปากซอย ไม่น่าเกิน 50 เมตร (ปกติปากซอย จะมีเจ้าหน้าทีตำรวจยืนโบกรถทุกวันและบรรยากาศช่วงนั้นคนก้อค่อนข้างจะเยอะ) น้องเค้าเล่าให้ฟังว่า พอเดินถึงรถ เปิดประตูเข้าไปในรถ กำลังจะเสียบกุญแจสตาร์เครื่อง มีชาย 2 คน มาจากทางท้ายรถ จะเปิดประตูหลังทั้ง 2 ข้าง (มาข้างละ 1 คน )พยายามเขย่าประตูให้เปิดออก และเคาะกระจกให้เปิดประตูรถ ด้วยความตกใจและคิดอะไรไม่ออก น้องเค้าเลยกดแตร์รถ ค้างยาว ๆ จน ชาย 2 คน นั้น เดินหนีไปแบบใจเย็น แล้วไปขี้นแมงกะไซค์ ที่จอดถัดออกไปข้างหน้าอีกไม่ไกลนัก แล้วน้องเค้าก้อพูดต่อแบบว่าเค้าเป็นคนโชคดีสุด ที่วันนั้นขี้นรถแล้วกดล๊อกประตูทันที (ปกติแล้ว ยายคนนี้เวลาขี้นรถแล้วไม่ค่อยล๊อกประตูรถครับ)
พอดีคุยเรื่องล๊อกประตูรถเลยถือโอกาศ แบ่งประสบการณ์ให้กันครับ:kapook-17195-8823:

30-03-2010, 14:33
ผมก้อว่าอยู่ครับ ว่าถ้าทำมา ทำไมต้องรอถึง 100 ปกติ ขี้นก้นครับ ผมก้อล๊อกแล้ว มีอีกเรื่องนึกครับ ฝากไว้สำหรับผู้ใช้รถทุกคนเลย โดยเฉพาะผู้หญิง เรื่องมีว่า
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาช่วงเวลา 18.45 - 19.00 น้องที่ออฟฟิต(ญ) ใช้รถแลนเซอร์(ตัวก่อนที่จะเปลียนเป็นEX) จอดอยู่ในซอย ลาดพร้าว 71 (ช่วงเย็นๆ เชลจะเอารถไปจอดฝั่งตรงข้ามออฟฟิต ด้วยความขี้เกียจกลับรถเข้าออฟฟิต ช่วง 4โมง ถึง 1 ทุ่มลาดพร้าวรถติดมากครับ) ห่างจากปากซอย ไม่น่าเกิน 50 เมตร (ปกติปากซอย จะมีเจ้าหน้าทีตำรวจยืนโบกรถทุกวันและบรรยากาศช่วงนั้นคนก้อค่อนข้างจะเยอะ) น้องเค้าเล่าให้ฟังว่า พอเดินถึงรถ เปิดประตูเข้าไปในรถ กำลังจะเสียบกุญแจสตาร์เครื่อง มีชาย 2 คน มาจากทางท้ายรถ จะเปิดประตูหลังทั้ง 2 ข้าง (มาข้างละ 1 คน )พยายามเขย่าประตูให้เปิดออก และเคาะกระจกให้เปิดประตูรถ ด้วยความตกใจและคิดอะไรไม่ออก น้องเค้าเลยกดแตร์รถ ค้างยาว ๆ จน ชาย 2 คน นั้น เดินหนีไปแบบใจเย็น แล้วไปขี้นแมงกะไซค์ ที่จอดถัดออกไปข้างหน้าอีกไม่ไกลนัก แล้วน้องเค้าก้อพูดต่อแบบว่าเค้าเป็นคนโชคดีสุด ที่วันนั้นขี้นรถแล้วกดล๊อกประตูทันที (ปกติแล้ว ยายคนนี้เวลาขี้นรถแล้วไม่ค่อยล๊อกประตูรถครับ)
พอดีคุยเรื่องล๊อกประตูรถเลยถือโอกาศ แบ่งประสบการณ์ให้กันครับ:kapook-17195-8823:

ขอเตือนด้วยคนนึงครับ เพิ่งเจอมาเมื่อวานเองง่ะ

ที่บ้าน ออกซิตี้ป้ายแดงมาใหม่ และซื้อรรถรุ่นS มา (ไม่มีระบบออโต้ล๊อก)

ปกติ แม่กับน้องสาวและลูกสาวผม จะใช้รถคันนี้ประจำ

เมื่อวานผมกลับบ้านเร็ว เลยได้ขับรถออกไปรับน้อง แถวๆบางบอน

ปกติแม่ผมจะเป็นคนขับมารับเองทุกวัน ต้องไปจอดรอที่ป้ายรถเมล์ และแม่ไม่เคยล๊อกประตูเลย

เพราะไม่ชิน (เคยขับแต่รถผมมันเป็นออโต้ล๊อกของ ABT)

เหตุการณ์มีอยู่ว่า ระหว่างผมรอน้องสาว ผมและครอบครัวอยู่ในรถเปิดแอร์

ผมมองกระจกด้านซ้ายเห็นมีคนสามคน กำลังเดินมาที่รถผม (ผมล๊อกรถเป็นนิสัยอยู่แล้ว)

มีผู้หญิงสาวคนนึง มาเปิดประตูด้านคนนั่ง พร้อมชายสามคนเปิดด้านหลัง แต่พอดีติดล๊อก

มันก็เดินหน้ามึนๆไปขึ้นสะพานลอยคนข้าม

ถ้าผมไม่ได้มากับแม่ อะไรจะเกิดขึ้นครับเนี่ย

เตือนใจทุกครั้งที่ขับรถ ให้ล๊อกประตู เมื่อต้องจอดรอ ให้ปลดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งครับ

เหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้เสมอครับ :kapook-17324-3522: